เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 81333 น้ำท่วม ๒๕๕๔
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 21:07

คุณชูพงศ์อีกทีครับ

กระทู้ก่อนหน้ามาจากสมมติฐานว่าน้ำมาทางวิภาวดี เข้ามาทางรามอินทรา ลาดพร้าว

แต่หากว่า ม๊อบที่คลองสามวาไม่เลิก และบังคับใครก็แล้วแต่ให้เปิดประตูน้ำได้ น้ำจะตรงมาที่คลองแสนแสบ แต่ก่อนจะถึง มันจะแผ่ไปทางบางชัน มีนบุรีและหนองจอก เพราะเป็นพื้นที่ต่ำกว่าแถวบึงกุ่มและถนนนวมินทร์ย่านที่คุณอยู่

ดังนั้น ขอให้ทำใจให้เย็นๆได้(หน่อยนึง)
น้ำมันจะไม่มาปุ๊บปั๊บท่วมครึ่งตัวเหมือนบ้านคุณหนูดี๊ดีครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 21:54

เอามาปลอบใจคุณชูพงศ์อีกทีนึงครับ

20 เขต ที่กทม.คาดว่าน้ำจะไม่ท่วม
++++++++++

เขตดินแดง พญาไท
บึ่งกุ่ม บางซื่อ สะพานสูง
วัฒนา ประเวศ บางกะปิ
สาทร ทุ่งครุ และราชเทวี
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 22:15

http://www.dbbnews.com/

รูปที่คัดสรรแล้ว
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 01 พ.ย. 11, 08:58

กราบขอบพระคุณท่าน NAVARAT.C อย่างยิ่งครับ ที่กรุณาอธิบายให้คนเขลาอย่างผมเข้าใจ  ต่อไป ไม่ว่าใครจะเอ่ย หรือมิเอ่ยนามคลองพังพวย ผมก็มีข้อมูลจากเรือนไทยไว้แล้ว คิดว่าสถานการณ์คงไม่ร้ายแรงถึงอพยพกระมังครับ แต่จะให้เชื่อคุณชายแบบร้อยเปอร์เซ็นต์ว่าน้ำจะไม่ท่วมเขตบึงกุ่มนั้น สำหรับผม เชื่อยากครับ

เรียนท่านสมาชิกทุกๆท่านครับ วันนี้มาทำงาน แทนที่จะเครียดกลับโล่งอกขึ้นอักโข เพราะฟังความเดือดร้อนของเพื่อนร่วมงานบางคนแล้ว รู้สึกได้เลย ของเรายังเบา อย่างหัวหน้าผม แกอยู่เขตดอนเมืองครับ ตรวจสอบล่าสุด เพื่อนบ้านบอกระดับน้ำสูงถึงเอวแล้ว แกต้องย้ายมาอยู่ซอยบุญชูศรี (บริเวณดินแดง) เพื่อนอีกคนหนึ่งอยู่หอพักที่บางพลัด ต้องลุยน้ำมาทำงาน เพื่อนที่บ้านอยู่สายไหมโดนจนอ่วม ได้ฟังแล้วเห็นใจจริงๆ บรรเทาทุกข์ในอกลงเยอะเชียวครับผม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 01 พ.ย. 11, 11:33

แต่หากว่า ม๊อบที่คลองสามวาไม่เลิก และบังคับใครก็แล้วแต่ให้เปิดประตูน้ำได้ น้ำจะตรงมาที่คลองแสนแสบ แต่ก่อนจะถึง มันจะแผ่ไปทางบางชัน มีนบุรีและหนองจอก เพราะเป็นพื้นที่ต่ำกว่าแถวบึงกุ่มและถนนนวมินทร์ย่านที่คุณอยู่

ดังนั้น ขอให้ทำใจให้เย็นๆได้(หน่อยนึง)
น้ำมันจะไม่มาปุ๊บปั๊บท่วมครึ่งตัวเหมือนบ้านคุณหนูดี๊ดีครับ

ม็อบที่คลองสามวาเลิกไปแล้ว พร้อมกับสามารถบังคับให้ใครคนหนึ่งเปิดประตูน้ำได้ถึง ๑ เมตร

มี ประสบการณ์จริง ๒๕ ข้อ จากคนที่นํ้าท่วมบ้านแล้ว โดยคุณสุเทพ เตมานุวัตร์ หมู่บ้านมณีรินทร์ ๓๔๕ มาเสนอ

คุณชูพงศ์และคุณนวรัตนคลิกเข้าไปอ่านได้เลย

อาจมีประโยชน์เมื่อภัยมาถึงตัว

ด้วยความเป็นห่วง

ตกใจ
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 01 พ.ย. 11, 13:38

ขอบพระคุณครับคุณเพ็ญชมพู ขออนุญาตเรียนถามคุณเพ็ญชมพูเพิ่มด้วยนะขอรับ

เอ... ตามข้อเรียกร้อง เดิมที ชาวบ้านขอให้เปิดประตูน้ำคลองสามวาแค่ ๘๐ ซม. มิใช่หรือครับ แล้วไฉนใครคนนั้นจึงเขยิบบานให้สูงขึ้นอีก ๒๐ ซม. หรือประสงค์ อุ๊บ! ไม่พูดต่อดีกว่า เดี๋ยวเกิดเรื่องทะเลาะกันในกระทู้หละก็แย่เลย เอาเป็นว่า จบลงแค่คำถาม แล้วไฉนใครคนนั้นจึงเขยิบบานให้สูงขึ้นอีก ๒๐ ซม. ดีกว่าครับกระผม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 01 พ.ย. 11, 13:56

ตกลงให้ถามกรมชลฯ ดีกว่ามั้งคะ............

นักข่าว - มั่นใจนะคะว่าทุกอย่างจบแล้วไม่มีปัญหาอะไรขึ้นมาอีก

หนูถามอย่างนี้หรือคะ เห็นใจกันบ้างเถอะค่ะ

ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 01 พ.ย. 11, 18:10

คุณหนุ่มสยามหนีน้ำไปเมืองจันท์ค่ะ     เดินช้อปปิ้งหาขนมหวานกิน

เธอว่าจะกลับมาทำธุรกิจส่งเสริมวัฒนธรรมไทยในวันพรุ่งนี้ค่ะ

เรื่องงานประจำลาได้ลาไปก่อน      เธอฝากความห่วงใยถึงทุกคน

ดูเธอจะเป็นห่วงการหาขนมไทยพื้นบ้านมาก        ราวกับแม่พลอยได้

ของฝากจากบ้าน

คุณอาร์ทหยุดหลายวันหนีการทำโอทีไปประจวบค่ะ  เนื่องจากเธอพักที่ห้องพักของบริษัท

มีแอร์  มีคอม ๔ เครื่อง  อาหารฟรี ๓ มื้อ    แต่ต้องทำโอทีแทนเพื่อน ๆ ที่เดินทางมาทำงานไม่ได้

สหายของดิฉันยังเดินถนนเลี้ยวเช้าซอยตามหาหนังสือกันเป็นประจำค่ะ      ดิฉันเลยยืมศรีกรุงฉบับรวม ๖ เล่มไว้แล้ว

เป็นโรง "ทรางจั๊บ" ค่ะ        คนหาหนังสือราคาไม่แพงได้นั้นถือว่าเก่งมากค่ะ     คนที่สามารถยืมหนังสือเก่าของเพื่อนๆได้

ถือว่า "มากไมตรีในวงการเชียวค่ะ"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 01 พ.ย. 11, 18:39

ยินดีที่ได้รับข่าวครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 02 พ.ย. 11, 13:36

เอามาคลายเครียด
จับเงือกที่มาตามน้ำได้ ๑ คน  คุณเพ็ญชมพูคงสนใจสปีชี่ส์นี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 02 พ.ย. 11, 14:48

นางเงือกในน้ำครำ

เรื่องเศร้า   เศร้า

ถ้าคลายเครียดต้องคลิปนี้

ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 02 พ.ย. 11, 21:41

ในวิกฤต มีโอกาสเสมอค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
หมู่บ้านหนูดีดี ประกาศจะจัดงานลอยกระทงมีการแข่งเรือกันบนถนนในหมู่บ้านด้วยค่ะ
ไม่รู้จะทำได้จริงหรือเปล่า น้ำดำปี๋เลยค่ะ...
เมื่อวานมีการสำรวจสำมะโนประชากรผู้ยังปักหลักเป็นมนุษย์ชั้นสอง
มีประมาณร้อยกว่าหลังคาเรือน สามร้อยกว่าคน
แต่หนูดีดี เห็นผ่านไปมาแค่ไม่กี่คน ได้แต่ฟังประกาศเสียงตามสาย หลอกกันหรือเปล่าก็ไม่รู้...

ช่วงนี้ดูข่าวแล้วก็ลุ้นน่าดูเลยนะคะ น้ำเดินทางเข้าไปเที่ยวในกทม.ลึกเข้าไปเรื่อยๆ
เมื่อไหร่จะหาอุโมงค์ยักษ์เจอซะที จะได้ออกทะเลเร็วๆ....
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 02 พ.ย. 11, 23:53

ขอสนับสนุนคุณหนูดีดีแต่งชุดนางนพมาศเข้าร่วมงานลอยอ่าง..เอ๊ยกระทง

ซึ่งเคยทราบมาว่าคณะกรรมการจะลงคะแนนให้สาวที่น้ำหนักน้อยที่สุดเพราะคณะกรรมการต้องแบกหามนางนพมาศ

ไปรอบๆ

เคยนั่งบนโต๊ะปิงปองขาเหล็กแล้วลอยกระทงกับสมาชิกในบ้าน    สิ่งที่สำคัญที่สุดเมื่อเกิดวิกฤตการณ์คือการที่สมาชิกในครอบครัวได้อยู่ด้วยกัน

สหายที่อยู่ซอยวัดกู้ที่ได้ร่วมกันรักษาบ้านเอาไว้ได้   เอาหนังสือมาให้ยืมอ่านห้าเล่ม  แต่ละเล่มหนาเกือบคืบ

เขาบอกว่าได้ยินว่าดิฉันไม่มีหนังสืออ่าน        ชาติก่อนคงได้ทำบุญไว้บ้างเป็นแน่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 03 พ.ย. 11, 10:24

เชิญอ่าน
น้ำท่วมวังหน้า  พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ
แต่โชคดีที่สูบน้ำออกได้จนแห้ง  ด้วยความร่วมมือร่วมใจกันของเจ้าหน้าที่และประชาชน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 03 พ.ย. 11, 18:50

ผมผ่านไปดูสถานการณ์เหมือนกันครับ

ความจริงน้ำท่วมเพราะเป็นช่วงเวลาที่น้ำทะเลขึ้นสูงจนล้นตลิ่งบางส่วน แต่น้ำที่ล้นออกมารีบมุดกลับเข้าช่องระบายน้ำข้างถนนอย่างรวดเร็วจนกลายเป็นน้ำวน เพราะท่อและน้ำในคลองคูเมือง กทม.พร่องน้ำไว้จนแห้งผาก น้ำแย่งกันไหลไปสู่ที่ต่ำ แต่เนื่องจากปริมาตรน้ำมากกว่าขนาดของช่องระบาย จึงคงค้างบนถนนและท้นเข้าไปในวัดในวังบ้างดังที่เห็น

เจ้าหน้าที่ต้องสูบน้ำออกเพราะมีอุปกรณ์เตรียมไว้พร้อมอยู่แล้ว เป็นการป้องกันไม่ให้ระดับน้ำท่วมเข้าไปสูงเกินกับแนวรับของอาคาร อย่างไรก็ดีสักชั่วโมงสองชั่วโมงน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาก็ลง ลดต่ำระดับกว่าแนวตลิ่ง น้ำที่ท่วมถนนก็หายไปอย่างรวดเร็ว

ผมยังมองว่ากทม.ชั้นในผ่านจุดวิกฤตไปแล้ว น้ำทะเลหนุนสูงคราวหน้าระดับก็จะไม่สูงกว่าครั้งนี้ คงไม่เลวร้ายแล้วครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 28
  พิมพ์