เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 81626 น้ำท่วม ๒๕๕๔
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 28 ต.ค. 11, 22:00

บรรยากาศชาวพระนครในเวลานี้ต่างอบอวลด้วยความกังวลว่าน้ำจะมาเมื่อไร จะท่วมกี่เมตร จะอพยพอย่างไร จะเดินทางออกไปจากกรุงเทพดีไหม ที่ทำงานไม่มีคำสั่งให้หยุด

ข้าวของแพงขึ้น น้ำประปาเมื่อไรจะหยุดให้บริการ น้ำดื่มไม่มีขาย สิ่งเหล่านี้คนกรุงเทพฯ กำลังอยู่กับสิ่งเหล่านี้อยู่ทุกวัน

การอพยพทราบว่าชลบุรี และพัทยา ต่างเนืองแน่นด้วยคนหลากหลาย บ้านเช้าต่างถูกจับจองกันอย่างถ้วนหน้า บ้านหลังเดือนละ สองหมื่นถึงเจ็ดหมื่นบาท แถมเต็มอีกต่างหาก

สภาพการจอดรถหนีน้ำบนทางด่วน บนสะพานมีให้เห็นหนาตาขึ้น

ภาพการก่ออิฐบล๊อก กระสอบทราย ตอนนี้เริ่มถูกก่อให้สูงขึ้นกว่าเดิม เป็นการเตรียมตัวอย่างเต็มที่ หลังจากการรายงานข่าวเรื่องดอนเมือง น้ำท่วมระดับเอวและหัวเข่า ขนาดที่ดอนยังท่วมได้

แล้วที่แอ่งกระทะต่าง ๆ น่าคิดเป็นอย่างยิ่ง

แต่ช่วงเวลาน้ำทะเลหนุนสูงระหว่าง ๒๘ ถึง ๓๐ นี้เป็นวันพระข้างแรม น้ำทะเลจึงหนุนสูง ๒.๕๕ เมตรทำให้บางแห่งน้ำล้นเข้ามายังพื้นที่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา และพนังกั้นน้ำบางแห่งได้แตกตัวลงน้ำจึงหลากล้นเข้าสู่ถนน

อุโมงค์บางพลัดถูกปิด ถนนอรุณอัมรินทร์ระดับหัวเข่า โรงพยาบาลศิริราชก่อกำแพงปูนและกระสอบทรายไว้สูงมากและหนาแน่นเพื่อปกป้องบ้านของพ่อ โดยทหารและอาสาสมัครต่าง ๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 28 ต.ค. 11, 23:50

กรุงเทพชั้นใน วันที่น้ำล้อมเมือง

!

ตกใจ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 06:42

กำลังใจจากเพื่อนที่อยู่แดนไกล

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 08:41

ดูแล้ววังเวงน่ากลัว เหมือนหนัง Sci-fi thriller  ที่เปิดฉากด้วยมหานครนิวยอร์คกลายเป็นเมืองร้าง   ก่อนจะย้อนกลับไปหาสาเหตุ ว่าเอเลียนบุกโลก
ไม่เคยนึกว่าจะได้เห็นกรุงเทพในสภาพนี้เลย 

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 09:03

บ้านหนูดีดี ท่วมแล้วค่ะ เมื่อวานนี้เอง บ้านคุณ art47 อยู่ย่านเดียวกันเป็นอย่างไรบ้างคะ ส่งเสียงหน่อย...
หมู่บ้านหนูดีดี เขากั้นคันกั้นน้ำค่ะ รอดมาได้หลายวัน ในที่สุดก็ทานไว้ไม่ได้ น้ำเข้ามาเร็วมาก เมื่อวานช่วงเช้าขึ้นแค่เข่า
ตอนเย็นถึงเอว ตอนนี้ระดับอกแล้วค่ะ หลายบ้านยังปักหลักอยู่ชั้นสอง รวมทั้งหนูดีดีด้วยคะ
คิดว่าน่าจะดีกว่าอพยพเพราะมีคุณแม่อายุเยอะแล้ว อยู่กันสองคน คงลุยนำออกไปไม่ไหว
อพยพไปก็อาจเจอน้ำท่วมอีก..เพราะข่าวสารไม่ชัดเจนเลยค่ะ

น้ำที่ท่วมไม่ได้สวยใสน่าเล่นเลยนะคะ ดำปี๋ แถมมีคราบน้ำมันและขยะเต็มไปหมด
หนังสือที่ใส่ถุงดำวางไว้ข้างล่างก็ท่าจะไม่รอด  ร้องไห้
บ้านใครยังไม่ท่วมแนะนำว่าขนขึ้นไปไว้ที่สูงๆ ให้หมดทุกอย่างเลยนะคะ

เมื่อวานตอนน้ำท่วมแค่เข่าเดินไปดูรถมาจอดที่สูงก็ยัง ok แต่ตอนนี้น้ำระดับอก คงต้องทำใจ
พื้นบ้านชั้นล่างเป็นหินอ่อน แช่น้ำแค่คืนเดียวลื่นมากค่ะ
โชคดีที่ยังมีน้ำมีไฟและมีเน็ทอยู่ค่ะ...ตัดไฟเมื่อไหร่ก็แย่เลย...

ภาวนาให้น้ำลดเร็วๆ
เอาใจชวยให้น้ำไม่ท่วมกรุงเทพนะคะ ....

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 09:26

อ้างถึง
น้ำที่ท่วมไม่ได้สวยใสน่าเล่นเลยนะคะ ดำปี๋ แถมมีคราบน้ำมันและขยะเต็มไปหมด
หนังสือที่ใส่ถุงดำวางไว้ข้างล่างก็ท่าจะไม่รอด 

ทำไมหรือครับ
ถุง ถ้ามัดปากดีแล้ว น้ำเน่าหรือไม่เน่าก็ผ่านพลาสติกไม่ได้เหมือนกัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 10:33

น้ำนี้เป็นน้ำหลาก      กำลังมากไหลมาแรง
ทำลายแม้นกำแพง    ตุ่มน้ำขังยังเคลื่อนลอย

ขอให้คุณดีดี          จงโชคดีน้ำล่าถอย
ผองเราเฝ้ารอคอย      ยินข่าวดี ดีดี เอย

ยิงฟันยิ้ม

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 10:54

คุณหนูดีดีที่รัก       ขอแสดงความห่วงใยอย่างยิ่งค่ะ   ขอให้คิดล่วงหน้าสักนิดว่าถ้าจำเป็นจะต้องอพยพคุณแม่

จะทำอย่างไร

สหายนักอ่านของดิฉันหนึ่งท่าน  บ้านจมน้ำไปสองอาทิตย์แล้ว    เมื่อวันเสาร์ยังนัดดิฉันว่าไปสวนจตุจักรกันไหม

(ซื้อชุดพงศาวดารจีนมาไม่ครบ ขาด ๒ เล่ม) ดิฉันว่าไม่ไปจ้ะ  กลัวกลับบ้านไม่ถูก   วันอาทิตย์น้ำก็มา   สหายหนุ่มน้อยก็ย้ายไปอยู่หอพัก

สหายอีกรายหนึ่งเป็นข้าราชการ  ทำงานอยู่ศาลายา     ท่านต้องเข้าเวรเฝ้าสนามหลวงทุกอาทิตย์  และตอนนี้ท่านก็ต้องเฝ้า

ที่ทำงานอีกวันเว้นวัน     ท่านต้องขนกระสอบทรายจำนวนมาก    เมื่อสองวันก่อนน้ำเข้าใกล้ๆที่ทำงานแล้ว   ท่านก็ไปจับปลากับรปภ

ท่านนัดดิฉันว่าราชการหยุดหลายวันไปดูหนังสือกันไหม     ดิฉันเรียนท่านไปว่า  ร้านหนังสือเก่าจมน้ำตามๆกันไปแล้ว  ไม่ได้ยินบ้างหรือ

เรื่องร้านหนังสือหลายร้านจมน้ำนี่  จะเล่าก็เป็นเรื่องยาวแบบโศกสลดรันทดหนักหนา   คนที่มีสต้อคหนังสือ หนึ่งแสนเล่ม  มีหลายคนค่ะ

สหายอีกท่านหนึ่งคล่องตัวสูง   ย้ายที่พักในเมืองไปอยู่คอนโดชั้น ๕ อย่างว่องไว   ท่านบ่นว่าท่านจะไปพัทยา

สหายนักสะสมคนหนึ่งหายร่างไป  ติดต่อไม่ได้   เขาซุกซ่อนหนังสือเก่าที่เลิศไว้ในตู้เสื้อผ้าที่บ้านคุณพ่อคุณแม่     ตัวเขาอยู่กับครอบครัวอีกที่หนึ่ง      

สายข่าวรายงานว่าบ้านเขาท่วมไปแล้ว      ดิฉันเกรงว่าจะเป็นบ้านคุณพ่อคุณแม่มากกว่า  เพราะไม่มีใครทราบว่าสมบัติมหาศาลซ่อนอยู่ที่นั่น

เมื่อสองอาทิตย์ก่อน     มีการพบปะที่บ้านดิฉันหลายครั้ง     ดิฉันก็ขนหนังสือหนักๆหลายชุดลงไปที่ห้องรับแขก  กองไว้ทั่ว     ตอนนี้ก็ขนขึ้นมา

ครึ่งทางแล้วค่ะ  วางไว้ที่ที่พักบันได

เป็นห่วงทุกท่านค่ะ

ดิฉันผ่านสงครามชีวิตตอนน้ำท่วมหมู่บ้านเสรีเมื่อ ๒๕ ปีมาแล้วค่ะ     ตอนนี้จิ๊บ ๆ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 12:19

ให้เพื่อนที่ยังแห้งสบายดีอยู่ลองติดต่อหาห้องพักแถวเกษตรอยู่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าตัดน้ำตัดไฟเมื่อไหร่คงต้องอพยพแน่ๆ แต่ตอนนี้ติดที่คุณแม่ยังไม่อยากไป
หนูดีดี อยากออกไปใจจะขาด คุณแม่เกรงว่าจะไปลำบากกว่านี้
อยู่ที่บ้านยังมีพร้อมทุกอย่าง ยังมีเสบียงทำอาหารได้ นอนสบาย
ออกไปมีแต่เสื้อผ้าไปนิดหน่อย จะอยู่อย่างไรจะกินอย่างไร แม่วิตกไปหมดค่ะ
ห่วงบ้านด้วยค่ะกลัวพวกงัดแงะ ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้
แต่น้ำขึ้นเรื่อยๆ ถ้าถึงหม้อแปลงเมื่อไหร่คงถูกตัดไฟแน่เลย

หนังสือที่ใส่ในถุงดำ มันมีน้ำหนักมากนะคะยกไม่ไหว แต่น้ำพามันลอยไปมาได้ค่ะ
น้ำนิ่งๆ นะคะ ไม่ได้ไหล มันคงจะกระแทกกันขาด หรือหนูอาจจะมัดไม่ดีเท่าที่ควร ตอนมัดก็ว่าแน่นแล้วนะคะ
ตอนนี้ถุงดำลอยไปทั่วเลยค่ะ....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 12:37

ถ้าน้ำยังขึ้นเรื่อยๆ ก็อันตรายแล้วละค่ะ  กว่าจะถึงนาทีสุดท้าย คุณแม่อาจจะลุยน้ำท่วมสูงถึงคางไม่ไหว

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 12:53

อ้างถึง
หนังสือที่ใส่ในถุงดำ มันมีน้ำหนักมากนะคะยกไม่ไหว แต่น้ำพามันลอยไปมาได้ค่ะ
น้ำนิ่งๆ นะคะ ไม่ได้ไหล มันคงจะกระแทกกันขาด หรือหนูอาจจะมัดไม่ดีเท่าที่ควร ตอนมัดก็ว่าแน่นแล้วนะคะ
ตอนนี้ถุงดำลอยไปทั่วเลยค่ะ....

สงสัยตอนบรรจุและมัดปาก
คงจะโป่งลมมากไป จึงลอยไปลอยมาได้

แต่ถึงจะลอยไปทั่ว คงไม่ถึงกับกระแทกกันขาดน่ะครับ
ตอนนี้  น้ำคงจะเริ่มนิ่งแล้ว
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 13:07

หนูดีดี คงมัดปากถุงไม่แน่นพอน่ะค่ะ....
หวังว่าแผนการระบายน้ำของรัฐบาลคงจะประสพความสำเร็จ
อยุธยาก็ลดแล้ว นนทบุรี ปทุมธานี และลำลูกกาบ้านหนูดีดี คงลดในเร็ววันนะคะ...

เก้าอี้สนามของบ้านฝั่งตรงข้ามเป็นไม้ หนักมากเลยค่ะ ปกติยกสองคนแบบลากเลย ตอนนี้ลอยแล้วค่ะ
ของหนูดีดี เป็นหิน เลยยังอยู่ที่เดิม แต่ต้นไม้จมหมดเลยน่าสงสาร...
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 13:31

กระผมขอมอบอีกหนึ่งกำลังใจส่งมาให้คุณดีดีและทุกท่านครับ ขอให้ผ่านพ้นวิกฤตภัยครั้งนี้โดยไว และประสบสวัสดิภาพโดยพลันครับ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 16:06

คำว่า ในน้ำมีปลา นี่จริงนะคะ... ยิงฟันยิ้ม
ขนาดน้ำดำปี๋ยังมีปลาคราฟหัวส้มขาว มาว่ายให้ดูเล่นเลยค่ะ
ได้มีเวลาชมนกชมไม้มากขึ้น...ก็ดีนะคะ (แต่อย่าท่วมนานนักนะคะ)
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 29 ต.ค. 11, 20:42

"

ตอนนี้...............อาจต้องเปลี่ยนเป็น...........

ในน้ำมีปลา.....ในนามีตะเข้

เสียแล้วกระมังคุณหนูดี๊ดี..................

เศร้า
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 28
  พิมพ์