เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 81662 น้ำท่วม ๒๕๕๔
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 09:42

ผมขอส่งกำลังใจจากใจจริงไปยังคุณหลวงเล็กด้วยครับ ได้รับคำแนะนำ ความรู้ จากคุณหลวงทั้งในกระทู้ที่เกี่ยวกับภาษาวรรณคดีและทางหลังไมค์ก็หลายครั้ง ขอให้หนังสือสามารถซ่อมแซมได้ และหรือหาใหม่ได้โดยเร็วพลันภายหลังน้ำลดครับ

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านสมาชิกเรือนไทยทุกท่านครับ

ขณะนี้ หัวถนนนวมินทร์น้ำเริ่มเอ่อซึมแล้วครับ  ผมอยู่นวมินทร์ ๒๔ คาดคะเนว่าอีกมิช้า น้องนางวารินผู้แสนชื้นแฉะโชกฉ่ำคงมาเยือนถึงเหย้า และไม่ลืมพาทายาทของคุณยายวรนาฏตลอดจนพี่งู พี่หนู คุณแมลงสาบมาด้วย ถ้าคนตาบอดอย่างผมไปเหยียบถูกเข้าหละก็.... หวาดเสียวครับ

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 09:52

อยากเขียนคำว่า “เครียด” ให้เหยียดยื่น
กว้างเท่าผืนแผ่นฟ้ามหาศาล
พรุ่งนี้หมองต้องจำไปทำงาน
เป็นห่วงบ้านอยากจะลา...มิกล้าทำ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 10:03

คุณร่วมฤดีต้องดูแลคุณแม่ค่ะ   เธอเตรียมตัวล่วงหน้าสองเดือนแล้ว

ที่บ้านมีแต่แมวเจ้าอารมณ์หรืออารมณ์ศิลปิน   ๑ ตัว   ที่คงเข้ากับสังคมไม่ว่ามนุษย์หรือแมวได้ยาก

สัตว์แพทย์คงไม่อยากรับไว้ดูแล     เพราะถ้าไม่ป่วยหนักจริง ๆ  คงสู้กับหมอแหลกกันไปข้างหนึ่ง

เธอจึงต้องกลับมาเปิดบ้านอยู่กับแมว        บ้านเธออยู่ไม่ไกลจากบ้านดิฉันมากนัก

เธอแวะมาหาหนังสืองานศพอ่านบ้าง  มาเล่าเรื่อง การเมืองจีนในไทย ให้ฟังบ้าง

นัดกันว่าจะไปค้นที่หอจดหมายเหตุ   เธอยังไม่มีเวลาค่ะ

คุณหลวงเล็กเมื่อได้รับรายงานเรื่องนี้ก็เปรยอย่างสร้างสรรค์ว่า  เรามาตั้งชมรมรักแมวกันไหม

แมวของคุณหลวงจะว่าไปแล้วก็มีจิตเอื้อเฟื้อแบบแมวของครอบครัวอิงกัลล์   คือจับหนูมาฝากทุกวัน

เรียนถามคุณหลวงอย่างหวาด ๆ ไปว่า  หนูพันธุ์ที่ไม่มีหัวใช่ไหม        

ท่านหัวเราะเอิ้กอ้ากว่า ทำไมรู้ล่ะ

คุณหลวงกำลังประสานงานขอเรือหนึ่งลำ  เพราะการเดินทางต้องใข้เรืออย่างเดียว

สหายของดิฉันคนหนึ่ง   บ้านอยู่ใกล้กับวัดกู้     เขาขนย้ายหนังสือคนเดียวจนไม่สบายมาก

หนังสือมีเป็นแสนเล่ม   เล่มที่สำคัญ ๆ อยู่ในห้องนอน บนเตียง ปลายเตียงและรอบ ๆ ห้อง

เขาเป็นทุกข์ใจเพราะการขายหนังสือเป็นอาชีพ     เขาวิ่งดูน้ำ   ยกหนังสือขึ้นชั้นสองและชั้นสาม

เขาไม่สามารถไปฝากขายหนังสือที่งานหนังสือที่ผ่านมาได้เพราะไม่มีแรงขนเสียแล้ว    เขาจึงขน

หนังสือที่โรงรถใส่รถหกล้อ  ไปฝากสหายที่แถวดอนเมือง     พอน้ำมาแถวนั้นสหายคนนี้ก็ทำใจได้

เพราะต้องเสียสละของสะสมเพื่อสุขภาพของตัวเอง        เขาเล่าให้ฟังว่านักสะสมหนังสือเก่าที่หนังสือจมน้ำ

ไปแสนเล่มได้พยายามยกหนังสือให้มหาวิทยาลัยริมน้ำแห่งหนึ่ง  แต่หอสมุดปฎิเสธ          เขาเล่าต่อว่า

ต้นฉบับภาษาอังกฤษของหนังสือแปลชั้นบรมครูที่นี่มีหลายเล่ม   ป๋อมแป๋มหรือ บรุ๋ม ๆ  ไปแล้ว

ดิฉันปลอบพรรคพวกไปว่า   ไม่เป็นไร  อย่าให้ต้นฉบับพิมพ์ครั้งแรกโดนทำลายก็แล้วกัน   เพราะการหามาทดแทน

แทบจะเป็นเรื่องเป็นไปไม่ได้

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 10:08

คุณหนุ่มสยาม เจ้าประจำอีกคนหนึ่งที่หายไปในช่วงนี้

ทราบความห่วงใยแล้วช่วยตอบด้วยคร้าบบบบบ  ยังเอาอยู่หรือปล่าวววววว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 10:13

เจ้าประจำหายไปหลายคน   ถ้าไม่อพยพ ก็คงปักหลักอยู่บนชั้น 2 
แถวบ้านท่านนวรัตน  ยังแห้งดีอยู่หรือคะ
ส่วนบ้านดิฉัน น้ำอาจจะมาไม่ถึง แต่ก็มีสภาพเหมือนรูปข้างล่างนี้

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 10:19

คุณหนุ่มย้ายห้องไปอยู่คอนโดชั้น ๕ แล้วค่ะ

ท่านว่าท่านจะถือโอกาสไปพัทยา เพราะมีบ้านที่นั่น

ดิฉันว่าท่านอาจจะหาอาการรับประทานลำบากเพราะคนกรุงกวาดทุกสิ่งทุกอย่างจากชั้น

นอกจากเป็นวิศวกรในบริษัทยักษ์แล้ว  คุณหนุ่มมีธุรกิจส่วนตัวคือเป็นผู้สนับสนุนศิลปไทยดั้งเดิม

มีลูกน้องหลายชีวิตเลยค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 11:43

บ้านผมวันนี้ยังดี พรุ่งนี้ไม่แน่ครับ
น้ำมาก็จะคิดว่ากำลังตากอากาศอยู่ในบังกะโลกลางทะเลที่มัลดีฟส์

ขอบพระคุณที่เป็นห่วง
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 13:55

เอาใจช่วยทุกท่านที่น้ำยังไม่ท่วมค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม
เป็นกำลังใจให้ท่านที่ท่วมไปแล้วนะคะ...สู้สู้ค่ะ แล้วมันก็จะผ่านไป...

เขาไม่ขยายวันหยุด จะไปทำงานยังไงล่ะเนี่ย...
คุณหลวงเล็ก ได้เรือแล้วแวะมารับด้วยนะคะ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 14:04

กำลังนึกเหมือนกันว่า คนทำงานจะไปทำงานกันยังไง   
คุณดีดีลุยน้ำออกจากบ้านได้ไหมคะ 
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 15:08

คุณหลวงสั่งมาให้อวยพรวันเกิดคุณดีดีย้อนหลังค่ะ

ตอนนี้เพื่อนบ้านท่านให้ยืมเรือเล็กมาหนึ่งลำ(นั่งได้สองคน)แต่ไม่มีพาย

คุณอาร์ทกับดิฉันถามคุณหลวงว่าถ้าเราสองคนขอไปด้วยจะทำอย่างไร

คุณหลวงอารมณ์ดีแล้วค่ะ  ท่านว่าผูกคนหนึ่งเป็นทุ่นไปข้างเรือก็แล้วกัน

เรียนถามท่านว่าหนังสือเป็นอย่างไร   ท่านว่าปิดประตูให้ลอยอยู่ในห้อง

เราเลยไม่กล้าถามต่อ     คุณอาร์ทขนหนังสือเล่มหนักๆให้หลายเที่ยวแล้วค่ะ

เธอว่าขนไม่หนัก    มาลำบากตอนขึ้นบันได       เธอขนหนังสือให้สามเที่ยวก็แวะดู

พงศาวดารจีนเสียเที่ยวหนึ่ง       
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 15:37

ขอบพระคุณค่ะ ที่ยังมีแก่ใจอวยพรวันเกิดหนูดีดี ย้อนหลัง... ยิงฟันยิ้ม
ดีใจนะคะที่คุณหลวงอารมณ์ดีขึ้นแล้ว...

เดินลุยน้ำดำปี๋ระดับอก ออกไปหน้าหมู่บ้านแล้วต่อรถพี่ทหาร หรือรถโบก..
โอ้ชีวิต ....ลาหยุดดีกว่าค่ะ..รักษาชีวิตไว้ก่อน..
ข่าวว่าบนถนนพหลโยธิน จากอนุสรณ์สถาน ถึงสะพานใหม่ บางช่วงน้ำสูงมิดหัว...
ทำไมน้ำมากมายจัง....
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 17:01

ทำไมน้ำมากมายจัง....

ทหารและประชาอาสารวมพลังเอาตัวเองเป็นพนังกั้นน้ำ ให้อีกด้านหนึ่งเรียงกระสอบทรายซ่อมแนวที่พัง

ขอแสดงความขอบคุณจากหัวใจ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 17:22

น้ำท่วม ทำให้เห็นน้ำใจคนว่ากว้างขวางแค่ไหน

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 18:41

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านสมาชิกเว็ปไซต์เรือนไทยทุกๆท่านครับ

กระผมขออนุญาตใช้กระทู้นี้ รบกวนเรียนถามเพื่อขอความช่วยเหลือในด้านข้อแนะนำจากทุกๆท่าน โปรดเมตตาสละเวลาเกื้อการุณย์ผมผู้ตกอยู่ในสภาวะเครียดด้วยเถิดครับ

เป็นอันแน่นอนแล้วว่า คลองแสนแสบจะต้องรับน้ำเพิ่มจากการเปิดประตูน้ำบริเวณคลองสามวาให้สูงหนึ่งเมตร ยังผลให้เขตบึงกุ่ม (ซึ่งผมพำนักอยู่) เป็นเขตเสี่ยง แม้กระนั้น ท่านรองผู้ว่าราชการ กทม. ท่านก็บอกว่า ความเสี่ยงจะน้อยหรือมาก ขึ้นกับพื้นที่แต่ละแห่งอยู่ใกล้คลองแสนแสบมากน้อยเพียงไร ผมถามคุณน้าเกี่ยวกับประเด็นนี้ ท่านตอบว่า “บ้านเราอยู่หลังคลองพังพวย” ตลอดระยะเวลานานที่ผมติดตามฟังแผนการระบายน้ำ มิว่าจะจากสำนักไหนก็ตาม ไม่เคยได้ยินท่านคณาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิเรื่องน้ำท่านใดเอ่ยถึงคลองนี้เลย จึงขออนุญาตเรียนถามครับ คลองพังพวยนี้ เชื่อมโยงหรือติดต่อกับคลองแสนแสบหรือไม่  แหละมีโอกาสที่น้ำจะถูกผันมาลงคลองมากน้อยเพียงใด สิ่งวิตกของผม คือกรณีน้ำล้นจากแสนแสบเลยข้ามมายังพังพวยแล้วเอ่อท้นจากพังพวยสู่บ้านครับ

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงยิ่ง
ชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 31 ต.ค. 11, 19:45

คุณชูพงค์ครับ

ผมเข้าไปตรวจดูแผนที่คลองพังพวยและซอยนวมินทร์๒๔ที่คุณอยู่แล้ว

แน่นอนครับ คลองพังพวยเชื่อมต่อกับบึงกุ่มและมาสุดที่คลองแสนแสบ

แต่บ้านคุณอยู่ปลายน้ำ หมายความว่า ก่อนน้ำจะท่วมบ้านคุณ มันต้องท่วมถนนลาดพร้าว และบางกะปิก่อน
คุณจะมีเวลาได้รับข่าวสารพอเพียงว่า ระดับน้ำที่มานั้นมากน้อยเพียงไร และคุณควรจะต้องอพยพหรือไม่

อย่าลืมว่า คลองแสนแสบมีจุดระบายไปคลองพระโขนงที่มีอุโมงค์ระบายน้ำของกทม.ตั้งรับอยู่ กระแสน้ำจะไหลไปทางนั้นมากกว่าจะสวนขึ้นไปทางบ้านคุณ(และผม)

ถ้าน้ำมากจนไหลท่วมมาถึงบางกะปิ ก็จะแยกขวาไปคลองลำสาลีสู่บ่านผม และแยกซ้ายไปคลองบึงกุ่มสู่บ้านคุณ
ผมจะคอยรายงานสถานะการณ์ให้ครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 28
  พิมพ์