เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 81338 น้ำท่วม ๒๕๕๔
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:12

ภาพจาก ดร.ณัฐพงษ์ พัฒนพงษ์ คณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ วันที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๔ ครับ

เป็นภาพถ่ายจากดาวเทียมซึ่ง ดร.ณัฐพงษ์อธิบายว่า น้ำขณะนี้หลากไปทางตะวันออกของประเทศแล้ว ซึ่งเป็นพื้นที่ลุ่มน้ำบางปะกง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:15

^
จะเห็นว่ามวลน้ำตอนนี้มีจำนวน ๓ ก้อนใหญ่ คือ
๑. น้ำเบนตัวออกไปที่ลุ่มน้ำบางปะกง

๒. น้ำที่ราบลุ่มภาพกลางซึ่งกระจายตัวอย่างมาก

๓. น้ำที่จังหวัดนครสวรรค์

และภาพจากเฟสบุ๊ค ลงพระราชกรณียกิจที่ประทับโรงพยาบาลศิริราช ทรงติดตามสถานการณ์น้ำท่วม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:19

ตอนนี้ใคร ๆ ก็สนใจอยู่กับน้ำท่วม

ยกจากกระทู้โน้นมาร่วมวงด้วยคน

รศ.เสรี ศุภราทิตย์ ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยภัยธรรมชาติ มหาวิทยาลัยรังสิต วิเคราะห์สถานการณ์น้ำท่วม ๑๐ ตุลาคม ๒๕๕๔

!

ตกใจ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:36

ตอนนี้ใคร ๆ ก็สนใจอยู่กับน้ำท่วม

ครับคุณเพ็ญชมพู น้ำเข้าใกล้เขตกรุงเทพเรื่อย ๆ ครับ และข่าวออกโทรทัศน์ทุก ๆ วัน ทำให้กระแสการตื่นตัวของประชาชนมีสูงขึ้น

ช้างไทยที่ จ.อยุธยาครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:46

ฟ้านี้ถ่ายไว้ได้ที่จังหวัดอยุธยาและนำลงในเนต จึงนำมาให้ชม

เครดิต : ทวิตเตอร์นักข่าวเนชั่น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:51

เบอร์ฉุกเฉินครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:52

ได้รับแจ้งแล้วว่าจะมีการผันน้ำจากแม่น้ำเข้ามาถึงบริเวณที่อยู่  แต่ไหนแต่ไรมาไม่เคยน้ำท่วม
ถ้าท่วมคราวนี้คือท่วมจากท่อระบายน้ำ. น้ำจะเอ่อล้นเข้ามาที่สนามและโรงรถก่อนอื่น. ก็ต้องหาทางอุดไม่ให้น้ำเข้ามา
คงจะต้องลงจากเรือนไทยไปป้องกันน้ำท่วมตามระเบียบ
ภายในสัปดาห์นี้ก็คงรู้หมู่รู้จ่ากันละค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 15:57

มหาวิทยาลัยธรรมสาสตร์ ท่าพระจันทร์
ภาพหอสมุดปรีดีย์พนมยงค์
เครดิตภาพ  benbizkit

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:00

ได้รับแจ้งแล้วว่าจะมีการผันน้ำจากแม่น้ำเข้ามาถึงบริเวณที่อยู่  แต่ไหนแต่ไรมาไม่เคยน้ำท่วม
ถ้าท่วมคราวนี้คือท่วมจากท่อระบายน้ำ. น้ำจะเอ่อล้นเข้ามาที่สนามและโรงรถก่อนอื่น. ก็ต้องหาทางอุดไม่ให้น้ำเข้ามา
คงจะต้องลงจากเรือนไทยไปป้องกันน้ำท่วมตามระเบียบ
ภายในสัปดาห์นี้ก็คงรู้หมู่รู้จ่ากันละค่ะ

อุดท่อน้ำอันดับแรกเลยครับผม เหลาโฟมให้เสมือนจุกคอร์ก สวมถุงก๊อบแก๊บด้วยจะได้เสียบง่าย ถอนง่ายอุดได้ผลครับสำหรับท่อ PVC ครับผม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:04

บริเวณซอยประทานพร รังสิต ขาออก
เครดิตภาพคุณ new stock พันทิป

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:20

สำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อย

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:21

อันนี้ต้องมีอันจะกินหน่อย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:22

^
ต้องยิ้มไว้ครับ จะได้ไม่เครียด ๕๕๕

คนงานของโรงงานภายในนิคมโรจนะ พยายามเดินลุยน้ำเข้าไปภายในนิคม แต่ไปต่อไม่ได้ เนื่องจากระดับน้ำเพิ่มสูงขึ้น
เมื่อวันที่ 10 ตค.54 ภาพ : ฐานิส สุดโต

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:25

สัตว์ประหลาดโผล่ครับ คุณเพ็ญชมพู  แลบลิ้น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:29

พร้อมลุย

หน้า: [1] 2 3 ... 28
  พิมพ์