เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 15782 ขออนุญาตเรียนเชิญทุกท่านร่วมเปิดบันทึกน้ำท่วมกรุงเทพฯ พ.ศ. ๒๕๒๖ ครับ
chupong
พาลี
ตอบ: 319

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 16:38

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านสมาชิกทุกๆท่านครับ

ผมเข้ามาครานี้ มาเปิดเผยที่อยู่ ณ ปัจจุบันครับ ผมอยู่หมู่บ้านศรีนครพัฒนา ๑ ถนนนวมินทร์ ซอยนวมินทร์ ๒๔ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม ทางบ้านบอกใจเย็นๆ ถึงน้ำจะท่วมก็แค่ตาตุ่ม แต่ลึกๆแล้ว ผมเกรงจะหนักกว่านั้นครับ  ห่วงวรรณคดี/กวีนิพนธ์ซึ่งสะสมมาตั้งแต่อยู่ ม.๒ จนปัจจุบันเหลือเกิน หลายเล่มไม่มีสำนักพิมพ์ใดพิมพ์ใหม่แล้ว ครั้นจะรบกวนผู้ใหญ่ท่านให้ช่วยปกป้องสรรพหนังสือ ขนขึ้นชั้นสองจนสิ้น ข้าวของจำเป็นอันต้องพิทักษ์รักษาก็ยังมีอีกมาก เรียนสารภาพว่าทำเอาผมเครียดอยู่ขณะนี้ครับ ท่านใดพอจะมีคำแนะนำหรือผ่อนหนักเป็นเบาได้ จะเป็นพระคุณมากล้นพ้นประมาณครับผม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 16:43

คุณชูพงศ์ที่นับถือ
เอาหนังสือใส่ลังพลาสติกไว้ครับ ลังที่เป็นพลาสติกมีล้อเลื่อน มีฝาปิด ยกไว้ที่สูงจะช่วยได้มากและเก็บไว้ชั้น ๒ ของบ้านดีแล้วครับ แต่ที่สำคัญที่สุดขอให้ระวังเรื่องไฟฟ้าไว้ให้มาก อันตรายนะครับ

เรื่องระดับน้ำสูงมากน้อยนั้น ปีนี้น้ำมามาสูงมากครับ เพื่อนที่ทำงานอยู่นวมินทร์ แถวที่ดินบางกะปิ ก็กั้นคอกล้อมคอนกรีตไว้แล้วครับ นิ่งนอนใจไม่ได้นะ

ที่สำคัญน้ำจะซึมเข้าจากห้องน้ำ ทางระบายน้ำ ต้องเหลาโฟมเป็นจุกไว้อุดนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 17:40

ถุงดำครับ ถูกดี เอาแบบหนาที่สุด ใหญ่ที่สุดเท่าที่จะหาได้ ซื้อมาหลายๆใบ อะไรที่ไม่ต้องการให้เปียกน้ำ บรรจงใส่ไว้ หนังสือ เสื้อผ้า ของรักทั้งหลายใส่ได้หมด ระวังอย่าให้มีคมไปตำถุงทะลุได้เท่านั้น

ใส่เสร็จไล่อากาศออกให้มากที่สุด เอาหนังสติ๊กหลายๆเส้นทบกัน รัดปากถุงให้แน่น จัดวางเรียงกับพื้นที่ไหนก็ได้ ในห้องก็ดี นอกบ้านก็ได้ หลังจากนั้นทำใจให้สบาย ไม่ต้องเครียด ถ้าน้ำลดแล้วค่อยไปแกะเอาออก ต่อให้น้ำท่วมแค่ไหน ก็ไม่เปียก

ระวังอย่าให้ไหลไปตามน้ำได้แค่นั้น เพราะจะลำบากตามไปเก็บ

โชคดีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 18:33

ทำตามคำแนะนำของคุณ navarat.c และคุณ siamese ดีที่สุดแล้วค่ะ    อะไรที่ต้องเรียงใส่ลังยกขึ้นชั้นบนได้ก็ยก    อะไรที่ใส่ถุงได้โดยไม่ต้องกลัวยับหรือหัก ก็เอาลงถุงแล้วมัดปากให้แน่น
บ้านดิฉันอยู่ในที่ดอน ไม่เคยน้ำท่วม  แต่ปีนี้ชักไม่แน่ใจ   เพราะมีการระบายน้ำออกจากแม่น้ำมาเข้าคูคลองต่างๆริมแม่น้ำ  อาจจะมาถึงบ้านเมื่อใดก็ได้   ที่บ้าน ของมีค่าก็มีแต่หนังสือเช่นกัน  ก็จะต้องเตรียมถุงดำเอาไว้   ส่วนลังเต็มหมดแล้ว
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 23:55

ตอนนี้ข้าพเจ้ากำลังปวดหัวมากกับปัญหาน้ำท่วม แม้ตัวจะอยู่จีน แต่ที่เมืองไทยก็มีแม่และป้าอยู่

บ้านข้าพเจ้าสมบัติอะไรที่มากที่สุดและเยอะที่สุดคือหนังสือ มีเป็นห้องๆ จนไปซื้อบ้านไว้ที่อยุธยาเพื่อไว้หนังสือประดามี (ใกล้ๆศูนย์ศิลปาชีพ)

ตอนแรกหมู่บ้านของข้าพเจ้านี้เขาว่าวางใจน้ำไม่ท่วม เพราะว่าจะกั้นไว้เป็นที่พักผู้ประสบภัย แม่เล่าว่าคนมาอยู่เต็มถนนในหมู่บ้านน่าสงสารมากๆ

แต่ว่าแม่พึ่งโทรศัพท์มาในวันนี้เย็นๆว่า เขื่อนดินทำท่าจะเอาไม่อยู่แล้ว จะแตกภายในคืนวันอังคารนี้

น้ำจะเข้ามาในความสูงอย่างต่ำหนึ่งเมตร ฟังแล้วใจหายวาบ สงสารแม่กับป้า แล้วก็คนที่มาหลบภัย

โอ๊ย...ย...ย

อันนี้ขอฝากไว้นิดหนึ่งว่า เดือนหน้าโปรดระวังดีๆ วันที่ ๑ - ๑๐ อาจหนักกว่าเก่าอีกก็ได้

กลุ้ม

ปล. ขนาดบ้านข้าพเจ้าอยู่ทองหล่อ ที่ซึ่งปรกติแล้วน้ำไม่ควรท่วม เพื่อนบ้านเอากระสอบทราบมากันกันเต็ม ประหนึ่งว่าหลุ่มหลบภัย
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 09:13

กระผมขอกราบขอบพระคุณในคำแนะนำอันมีค่ายิ่งของท่าน navarat.c คุณหนุ่มสยาม และท่านอาจารย์เทาชมพูครับ

ทางบ้านผม ผู้ใหญ่ท่านมีแผนจะขนสรรพหนังสือ (เท่าที่กำลังจะแบกขนไหว) ขึ้นชั้นสองครับ แต่ตอนนี้ยังไม่เคลื่อนย้าย เพราะดูๆเหมือนท่านจะวางใจระดับน้ำในคลองพังพวย ผมสะกิดท่านแล้วว่า มันจะไม่ค่อยๆเอ่อขึ้นมานะ ทะลักพรวดพราดเลย แป๊บเดียวสูงถึงเมตร คราวนี้หละจะโกลาหล เอาเถอะครับ... ตามดูกันต่อไปครับ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ถ้าสมมุติผมต้องสูญเสียหนังสือจริง แผนการในอนาคตซึ่งเตรียมไว้คือ เบิกเงินสะสมจากธนาคารมาจำนวนหนึ่งเพื่อเก็บกว้านซื้อวรรณคดีคืน ยึดประกาศของวรรณคดีสโมสรเป็นหลัก แล้วเพิ่มเติมรายชื่ออื่นๆภายหลัง เกาะติดอยู่กับศึกษาภัณฑ์ สำนักวรรณกรรมและประวัติศาสตร์ สำนักพิมพ์ศิลปาบรรณาคาร ศูนย์หนังสือจุฬา ได้เท่าไหนเอาเท่านั้นก่อนครับ  ส่วนเล่มใดหาได้ยาก ผมคงต้องขอรบกวนท่านสมาชิกเรือนไทยบ้างสักเล็กน้อยครับ วิธีการคือ จะส่งข้อความแบบหลังไมค์ เรียนถามท่านที่เป็นนักเลงหนังสือเก่าว่าหนังสือเล่มนี้หาได้จากแหล่งใดบ้าง  แล้วบุกลุยด้วยตัวเอง เก็บกู้คืนมาอย่างช้าๆ ช้าๆ ไม่สนใจว่าภูมิลำเนาที่มีหนังสือเล่มนั้นๆอยู่จะใกล้ไกลเพียงใด ต่อให้ต้องประสบอุบัติเหตุระหว่างเดินทาง แต่ได้วรรณคดีมรดกของชาติ สมบัติของคนไทยที่พึงรักษาหวงแหนมาไว้ในครอบครอง ผมว่าชีวิตผมคุ้มค่าแล้วครับ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 09:26

อย่ารอให้คนขนขึ้นชั้นสองเลยค่ะ เตรียมเอาหนังสือใส่ถุงดำไว้ก่อนเลย
ใส่ปริมาณพอยกไหว แล้วใช้ยางมัดปากถุงให้แน่น ถ้าขนขึ้นทันก็ขน
ถ้าไม่ทันก็ไม่เปียก หลังน้ำลดค่อยมาทำความสะอาด

ตอนนี้ถุงดำอย่างหนาเริ่มขาดตลาดแล้วนะคะ
เมื่อวานหนูดีดีไปซื้อที่ห้างแถวบ้าน บนชั้นวางไม่มีเหลือค่ะ
พนักงานเข็นมาเสริมยังไม่ทันถึงชั้นวางเลยค่ะ แย่งกันหยิบอุตลุดเลย

ซื้อกระสอบทรายไม่ทันค่ะ แถวบ้านหมดเรียบ เพื่อนเลยแนะนำว่าถุงดำนั่นแหละ
เอาน้ำใส่เข้าไป มัดให้แน่น แล้ววางแทนกระสอบทราย พอกันน้ำได้
แต่อย่าเผลอไปเหยียบเชียวนะ... ยิงฟันยิ้ม

ก็ขอให้รอดปลอดภัยกันทุกคนนะคะ...

มีเว็ปแนะนำค่ะ เป็นเฟสบุ๊ค ชื่อ น้ำขึ้นให้รีบบอก
http://www.facebook.com/room2680#!/room2680?sk=app_2373072738
สังคมเล็กๆ ที่คอยส่งข่าวและกำลังใจ ในช่วงน้ำท่วมค่ะ...

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 09:54

เรียนคุณชูพงศ์ ที่นับถือ

น้ำท่วมครั้งนี้ระดับน้ำมาปริมาณมาก ทุกพื้นที่ยิ่งกั้นยิ่งป้องกัน ยิ่งทำให้ระดับน้ำสูงขึ้น และน้ำที่กำลังจะบุกเข้ากรุงเทพฯ เป็นเพียงหัวขบวนน้ำเท่านั้น ส่วนท้ายน้ำยังอยู่ที่นครสวรรค์ยังท่วมอยู่เลย ดังนั้นหากพื้นที่กรุงเทพท่วมแล้วคาดว่าอีกเป็นเดือนคงจะหายท่วม

ทั้งนี้ขอให้ป้องกันไว้เลยครับ อย่านิ่งนอนใจ เนื่องจากพื้นที่นวมินทร์ เป็นเขตที่เขาประกาศว่าเป็นเขตเสี่ยงภัยด้วย วิธีตอนนี้ที่ป้องกันได้อีกวิธีหนึ่งคือ การก่อกำแพงปูนปิดไว้หน้าบ้านเลยครับ ใช้กระสอบทรายหนุนเล็กน้อยพอเดินขึ้น อุดท่อให้อยู่เพื่อป้องกันบ้านตัวเองให้รอด หากมีน้ำซึมให้สูบน้ำออก สามารถปกป้องบ้านได้ครับ ขอให้นึกว่าอย่าได้ประมาทครับ น้ำมาครั้งนี้หนักหนานัก
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 10:14

คุณดีดีแนะนำถูกต้องแล้วค่ะ  เรื่องใส่หนังสือในถุงปริมาณที่ยกไหว

คนขายหนังสือจะใช้ลังเบียร์เพราะอุ้มไหว

เป็นคนหนึ่งที่เผชิญความเสียหายจากน้ำท่วมหัวหมากมาเหมือนกัน  และความเสียหายที่ตามมา

จะเล่าก็ยังมีความแค้นระคนอยู่   เรียกว่าฝังใจ       มีสตังค์ออมไว้ไม่มากแต่เมื่อถึงเวลาแล้ว

ตนก็เป็นที่พึ่งของตน   ต้องสละทรัพย์เพื่อรักษาชีวิตไว้

น้ำที่มานั้นมาไวมาก   ดิฉันเฝ้าสูบสองตัวอยู่หลังเที่ยงคืนแล้ว ๒๕๒๖  ที่ผ่านมา     ตูมเดียวน้ำสูงขึ้นทีละศอก

ขอให้รักษาตัวและสุขภาพไว้ก่อน  

เรื่องหาหนังสือทดแทนจะยากอะไร   ยื่นมือออกไปก็จะได้มา

สหายที่เคารพของข้าพเจ้า  ปีนี้ไม่ได้ไปฝากวางหนังสือที่งาน  เพราะต้องอยู่เฝ้าบ้าน    เขาขายหนังสือระดับ

กลาง  แต่มีหนังสือยอดดวงใจกองเต็มไปหมดทั้งบ้าน         เขามีหนังสือที่มีลายเซ็นของนายวรรณด้วย

โรงรถด้านหน้าบ้านนั้นคงจะท่วมแน่   และหนังสือเป็นหมื่นเล่มก็จะสูญ

สหายคุณพระเฉียบเรียงเรียบวางแผนสั่งรถ ๖ ล้อสองคันเข้ามาขนหนังสือย้ายไปในที่สูงแล้ว     ดิฉันเกรงว่าท่านจะฝันว่าจะขน

หนังสือคนเดียวไหว        ได้เสนอไปว่า  ขนหนังสือมาบ้านดิฉันก็ได้    มีที่เก็บถมไป

ท่านหัวเราะเสียงแห้ง ๆ ว่า เกรงว่าจะได้คืนไม่ครบ

โอ!   ตายจริง     เสือย่อมรู้จักสิงห์

คงยืมอ่านแล้ววางไว้ทั่วบ้านมากกว่า

chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 10:46

ผมขอกราบขอบพระคุณในความกรุณาของทุกๆท่านครับ ไม่ว่าจะเป็นคุณดีดี คุณหนุ่มสยาม คุณวันดี

ผมไม่คิดหรอกครับว่าหนังสือทุกเล่มจะพ้นภัย เพราะคะเนจากข่าวแล้วว่า ปริมาณน้ำครานี้มากมายราวทะเลเทคว่ำ มิใช่กระต่ายตื่นตูมหรอกครับ แต่หยั่งเอาด้วยการพินิจข่าวสารแล้ว มันมหาศาลพันลึกจริงๆ เมื่อวันอาทิตย์ ผมทำรายชื่อบัญชี “หนังสือหนีน้ำ” เอาไว้แล้วครับ  แต่ก็ยังมิได้ปลิ๊นท์จากไฟล์ออกมาให้ทางบ้านดู หนังสือทั้งตู้ ผมคัดเหลือไม่เกินหนึ่งร้อยเล่ม เอาจำเพาะสุดยอดของโคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน ร่าย ลิลิต และกวีนิพนธ์บางเล่ม ส่วนนวนิยายนั้นตายยาก จะเก่าแค่ไหนเขาก็ยังขายกันดาษดื่น ถ้าจะลอยตุ๊บป่องๆผมก็สามารถยืนดูได้ไม่ทุกข์ร้อนกระไรนัก แต่สำหรับวรรณคดี/กวีนิพนธ์ ถ้าสูญไปก็ดั่งสูญขวัญ เพราะเดี๋ยวนี้คนอ่านกันน้อยมาก สำนักพิมพ์จะพิมพ์ใหม่หรือก็ขาดทุนยับเยิน น่าเห็นใจเขาครับ สรุป ถ้าผู้ใหญ่ท่านยังนอนใจก็ปล่อยให้ท่านนอนไปก่อน ในเมื่อท่านสัญญาไว้แล้วว่าจะคุ้มครองหนังสือให้ ผมก็ต้องไว้ใจท่าน ทว่าโดยส่วนตัว คิดว่าชั้นที่หนึ่งของบ้าน น้ำซึมถึงตาตุ่มแน่ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 11:01

เรียนคุณชูพงศ์
ช่วงบ่ายทำเลยนะครับ น้ำท่าไม่รอใคร อันไหนทำได้ทำไปก่อนจะได้ไม่เป็นอุปสรรค์ในภายหน้า สำหรับหนังสือที่ไม่ได้รับการคัดเลือก ถ้าถึงท้ายที่สุดอย่าปล่อยให้หายไปกับน้ำ ทุกอักษรทุกตัวหนังสือล้ำค่าในความรู้สึก ให้จัดใส่ถุงดำหลายชั้น มันให้แน่นตามคุณดีดีแนะนำ ดีกว่าครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 11:03

ผมถึงจะเกิดทันเหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่ ปี ๒๕๒๖  แต่ก็ยังจำความไม่ได้
เพราะยังเด็กมาก   แต่ผู้ใหญ่เล่าให้ฟังว่า   สวนแถวบ้านเสริมคันดิน
วางกระสอบทราบกันโกลาหล   สูบน้ำออกกันทั้งวันทั้งคืน  
แต่จะสูบน้ำออกมากก็ไม่ได้  เพราะเดี๋ยวหักจมทั้งสวนทั้งบ้าน
ซึ่งจะกู้คืนไม่ไหว  เนื่องจากน้ำมาก   กรณีทำนบคันดินหักนี้
เคยเห็นตัวอย่างมาแล้ว   เสียงล้งเล้งไปหมด  โครมเดียวน้ำเจิ่ง

ผู้ใหญ่อีกคนเล่าให้ฟังว่า  ท่านวางผมไว้ที่แท่นบันไดที่บ้าน
ส่วนผู้ใหญ่ก็ไปขนดินมากั้นน้ำรอบบ้าน  ผมก็ดีเหลือเกิน
ไม่คลานดุกดิกไปไหน   วางไว้ตรงไหนก็นั่งเล่นตรงนั้น
ถ้าเป็นเด็กซนๆ หน่อย  เห็นจะดำน้ำเป็นตั้งแต่ยังไม่ได้เรียนอนุบาล

ที่จริงถ้าจะพูดถึงน้ำท่วม  น้ำท่วมปี ๒๕๓๘  ประทับใจผมมากกว่า
เพราะผมต้องกรอกกระสอบทรายทุกวัน เช้าจรดเย็น  
ทำอย่างนี้  ๑ เดือนเศษ  เพราะน้ำสูงขึ้นทุกวัน  วางกระสอบทราย
รอบสวนสูงถึง ๔ ชั้น  ใช้กระสอบแป้งมันสำปะหลัง  กระสอบอาหารปลา
กระสอบข้าวสาร  กระสอบปุ๋ย ใส่ทรายค่อนกระสอบ  ซ้อน ๔ ชั้น
คุณผู้อ่านคิดว่า มันสูงขนาดไหน  เอวครับ   พอน้ำลดแล้ว
ไปเดินบนกระสอบที่วางไว้นั้น  เหมือนเดินปากเหวเลย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 11:31

^
ดีนะไม่ตกน้ำตกท่าไป  ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 11:43

น่าจะเดินได้แล้วนะ   อะไร้สามสี่ขวบแล้วนี่
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 11:53

น่าจะเดินได้แล้วนะ   อะไร้สามสี่ขวบแล้วนี่

คนเขารู้จักระมัดระวังตัว   รู้ว่าอะไรควรไม่ควร
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์