เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 96610 ที่มาแลความหมายของนามสกุลพระราชทาน
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:16

แต่ยังมีการลงท้ายนามสกุลพระราชทานด้วยคำอื่นอีก
ที่มีความหมายเช่นเดียวกับการลงท้ายด้วยคำว่า
กับ -son -นนท์ และ -นันทน์
ลองทายดูว่าคำว่าอะไร  

คำว่า สุต ค่ะ

เช่น กายะสุต กัณหะสุต กนิษฐสุต กัลยาณสุต .....

ส่วนที่ซ้ำกับคุณเพ็ญชมพู พอดีหามาแล้ว post ช้าไปนิ๊ด...คงไม่หักคะแนนนะคะ อุ๊ย!!! ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:27

นามสกุลพระราชทานอีกจำพวกหนึ่งที่ขึ้นต้นด้วย  ณ
แล้วตามด้วยชื่อเมือง  หรือบางทีก็เอานามสกุล ณ เหล่านี้
ไปต่อท้ายนามสกุลด้วยกันอีกชั้น  ท่านพอจะหาแนวเทียบได้หรือไม่ว่า
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงได้แนวเทียบ
ในการตั้งนามสกุลมาแต่ใด  พร้อมยกตัวอย่าง

ถ้าอย่างอังกฤษ ก็จะใช้แบบนี้ใช่ไหม

Lord of Winsor ใช่ไหมครับ ยังมี "ณ กรุงเทพ" ด้วยนะ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:29

มี ณ ครบทุกจังหวัดหรือเปล่าคะ  ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:30

คำว่า สุต ค่ะ

เช่น กายะสุต กัณหะสุต กนิษฐสุต กัลยาณสุต .....

ส่วนที่ซ้ำกับคุณเพ็ญชมพู พอดีหามาแล้ว post ช้าไปนิ๊ด...คงไม่หักคะแนนนะคะ อุ๊ย!!! ยิงฟันยิ้ม

เก่งมากครับคุณดีดี  ใช่แล้ว  นามสกุลที่ลงท้ายว่า -สุต
ก็แปลว่า ลูกชาย เหมือนกัน

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:31

นามสกุลพระราชทานอีกจำพวกหนึ่งที่ขึ้นต้นด้วย  ณ
แล้วตามด้วยชื่อเมือง  หรือบางทีก็เอานามสกุล ณ เหล่านี้
ไปต่อท้ายนามสกุลด้วยกันอีกชั้น  ท่านพอจะหาแนวเทียบได้หรือไม่ว่า
พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงได้แนวเทียบ
ในการตั้งนามสกุลมาแต่ใด  พร้อมยกตัวอย่าง

ถ้าอย่างอังกฤษ ก็จะใช้แบบนี้ใช่ไหม

Lord of Winsor ใช่ไหมครับ ยังมี "ณ กรุงเทพ" ด้วยนะ

ออกขุน  ออกนอกมรรคาแล้ว  นี่เราพูดถึงนามสกุล
Lord of Winsor นี่ไม่ใช่นามสกุลนะ  เทียบเคียงให้ดีๆ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:34

มี ณ ครบทุกจังหวัดหรือเปล่าคะ  ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจว่ามีไม่ครบทุกจังหวัดหรอกครับ
ผมยังไม่เคยได้ยินใครใช้นามสกุล  ณ บึงกาฬ
ณ สระแก้ว  ณ อำนาจเจริญ  และ ณ หนองบัวลำภู

แต่  ผมเคยเห็นคนใช้นามสกุล  ณ  ดำเนิน ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:39

ออกขุน  ออกนอกมรรคาแล้ว  นี่เราพูดถึงนามสกุล
Lord of Winsor นี่ไม่ใช่นามสกุลนะ  เทียบเคียงให้ดีๆ

๑. นามสกุล ABERDEEN มาจากชื่อเมืองอาร์เบอดีน

๒. นามสกุล ABERNETHY: Gaelic name derived from the name of a town in Strathern, Scotland

หากคุณหลวงเล็กสนใจเมืองต่างประเทศเป็นพิเศษก็เชิญคลิก http://www.20000-names.com/surnames_family_names.htm  แลบลิ้น
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:53

๑. นามสกุล ABERDEEN มาจากชื่อเมืองอาร์เบอดีน

๒. นามสกุล ABERNETHY: Gaelic name derived from the name of a town in Strathern, Scotland

หากคุณหลวงเล็กสนใจเมืองต่างประเทศเป็นพิเศษก็เชิญคลิก http://www.20000-names.com/surnames_family_names.htm  แลบลิ้น

คุณหนุ่มครับ

ณ  + ชื่อเมืองของไทย  เป็นนามสกุลพระราชทาน
กับชื่อเมืองของฝั่ง + ending เป็นนามสกุลชาวยุโรป
คุณหนุ่มคิดว่าเทียบแนวกันได้ไหม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:54

สกุล ณ ห้ามใช้เองนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
..ต้องได้รับพระราชทานเท่านั้น...

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 16:07

สกุล ณ ห้ามใช้เองนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
..ต้องได้รับพระราชทานเท่านั้น...

นั่นก็ทราบครับ  แต่นายทะเบียนที่ที่ว่าการอำเภอแต่ละท้องที่
จะรู้ข้อห้ามนี้ด้วยหรือไม่  ผมไม่แน่ใจนะ
เพราะนามสกุลที่ผมเคยเห็นนั้น   เจ้าของนามสกุลท่านเล่าว่า
นายทะเบียนที่อำเภอก็จดทะเบียนให้มีหลักฐานชัดเจน
และเขาใช้กันมาหลายชั่วอายุคนแล้วด้วย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 18:52

แต่  ผมเคยเห็นคนใช้นามสกุล  ณ  ดำเนิน ยิงฟันยิ้ม

ณ ลำเลียง อีกหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม

เก่งมากครับคุณดีดี  ใช่แล้ว  นามสกุลที่ลงท้ายว่า -สุต
ก็แปลว่า ลูกชาย เหมือนกัน

กุมาร kumAra कुमार   ก็ ลูกชายเหมือนกัน

๓๙๒๓ สุนทรกุมาร Sundarakuma^ra รองอำมาตย์ตรียก ปลัด อำเภอท่าปลา จังหวัดนครศรีธรรมราช ปู่ชื่อเกลี้ยง บิดาชื่อเอียด

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 19:13

ณ จ๊ะ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 08:24

ณ จ๊ะ

แหม  ทำไมไม่เอา ณ จะบอกให้  ณ เคอะ  ณ คะ
อ้อที่ลืมไม่ได้  ณเดชน์  มาด้วยล่ะ  พ่อหนุ่มสยาม ลังเล
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 12:36

อ้อที่ลืมไม่ได้  ณเดชน์  มาด้วยล่ะ  พ่อหนุ่มสยาม ลังเล

ถ้าเป็นยุคก่อนหน้านั้นก็ต้อง ณหทัย  ยิงฟันยิ้ม

นามสกุลพระราชทานอีกจำพวกหนึ่งที่ขึ้นต้นด้วย  ณ
แล้วตามด้วยชื่อเมือง  หรือบางทีก็เอานามสกุล ณ เหล่านี้
ไปต่อท้ายนามสกุลด้วยกันอีกชั้น  ท่านพอจะหาแนวเทียบได้หรือไม่ว่า
ในการตั้งนามสกุลมาแต่ใด  พร้อมยกตัวอย่าง

ออกขุน  ออกนอกมรรคาแล้ว  นี่เราพูดถึงนามสกุล
Lord of Winsor นี่ไม่ใช่นามสกุลนะ  เทียบเคียงให้ดีๆ

ถ้าเทียบกับนามสกุลฝรั่งที่ขึ้นต้นด้วย At พอจะได้ไหม

Atwood ณ พนา

Atwater ณ วารี

ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 14:16

ถ้าเทียบกับนามสกุลฝรั่งที่ขึ้นต้นด้วย At พอจะได้ไหม

Atwood ณ พนา

Atwater ณ วารี

ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่ตรงความต้องการของผม  แต่ผมมีตัวอย่างให้ดูสัก ๒-๓ ตัวอย่าง

Jeremias van Vliet
Simon de la Loubère
Vasco da Gama

คงพอจะเป็นแนวทางได้กระมัง
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 10
  พิมพ์