เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10]
  พิมพ์  
อ่าน: 96625 ที่มาแลความหมายของนามสกุลพระราชทาน
sathanupan
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 23 มิ.ย. 17, 10:10

ผมต้องขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ  ที่ได้โปรดเข้ามาให้ความเข้าใจในความหมาย  และเป็นความรู้ แก่ผูู้ที่สนใจ   

องค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว  ทรงมีพระราชอัจฉริยภาพ และพระปรีชาสามารถในด้านภาษาสูงยิ่ง
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 23 มิ.ย. 17, 12:47

ผมต้องขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ  ที่ได้โปรดเข้ามาให้ความเข้าใจในความหมาย  และเป็นความรู้ แก่ผูู้ที่สนใจ   

องค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว  ทรงมีพระราชอัจฉริยภาพ และพระปรีชาสามารถในด้านภาษาสูงยิ่ง

เห็นด้วยค่ะ ดิฉันทึ่งในความสามารถทางด้านนี้ของท่านมาโดยตลอด ท่านไปเรียนเมืองนอกตั้งแต่เล็กๆ อยู่ในสภาพแวดล้อมที่ใช้ภาษาอังกฤษนานนับสิบปี แต่ภาษาไทยของท่านดีมากขนาดแต่งร้อยกรองได้เป็นเรื่องๆแถมไพเราะเพราะพริ้ง เลยให้นึกสงสัยว่าเด็กไทยสมัยนี้ที่เรียนโรงเรียนอินเตอร์ในเมืองไทยแท้ๆ แค่ใช้ภาษาอังกฤษวันละไม่กี่ชั่วโมง ทำไมภาษาไทยของพวกเขาถึงได้แย่ขนาดนั้น
norththanairach
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 07 ก.ค. 17, 00:13

จากกระทู้นี้ครับ http://www.reurnthai.com/index.php?PHPSESSID=afe960ea0f8b3dafe1e465f58633b46d&topic=5273.0
อยากทราบว่า นามสกุล "ชัยมงคล" ท่านได้พระราชทานให้ใคร มีความหมายว่าอย่างไรครับ
เพราะเป็นนามสกุลของผมเอง
ขอบคุณครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 07 ก.ค. 17, 06:19

คุณ norththanairach น่าจะเป็นคนเหนือ มีข้อมูลว่า นามสกุล "ชัยมงคล" ต้นตระกูลเป็นขุนนางที่เมืองลอง จังหวัดแพร่

เมืองลองมีการรักษาสถานภาพของกลุ่มผู้ปกครองโดยการสมรส ได้แก่

(๑) บุตรหลานเจ้าเมืองกับเจ้านายพลัดถิ่น เช่น แม่นายอุสาห์ ธิดาแม่นายกาบแก้ว เชื้อสายเจ้าเมืองลอง สมรสกับแสนไชยะปราบเมือง (เจ้าน้อยไชยสาร) บุตรเจ้าน้อยแสนเมืองฮอมกับแม่เจ้าสาปันดี เจ้านายเชียงแสนที่ถูกกวาดต้อนไว้เมืองลอง หรือเจ้าหนานคันธิยะ (บ้านดอนทราย) บุตรพญาไชยชนะชุมพู เจ้าเมืองลอง สมรสกับแม่เจ้าบุญมา (บ้านแม่ลานเหนือ) เชื้อสายเจ้านายเชียงแสน เป็นต้น

(๒) บุตรหลานเจ้าเมืองกับตระกูลขุนนาง เช่น แม่เจ้าแก้วกัญญา ธิดาพญาไชยชนะชุมพู สมรสกับแสนราชสมภาร บ้านดอนทราย (ต้นตระกูล “สมภาร”) หรือ แม่บัวทิพย์ ธิดาพญาขัณฑสีมาโลหะกิจ สมรสกับหนานคำน้อย หลานหมื่นอาสา (ต้นตระกูล “หมื่นอาษา”) เป็นต้น

(๓) สมรสระหว่างตระกูลขุนนางด้วยกัน เช่น ตระกูลแสนไชยมงคล (ต้นตระกูล “ชัยมงคล”) กับตระกูลแสนมังคละ (ต้นตระกูล “ไชยแก้ว”) และตระกูลแสนไชยชนะ (ต้นตระกูล “ไชยชนะ”) กับตระกูลแสนมังคละ เป็นต้น

จาก ประวัติเมืองลอง

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 25 ส.ค. 21, 16:36

คำถามจากหลังไมค์

ผมอยากรู้ว่านามสกุล "กฤษณะพันธ์ุ" มีความเป็นมาอย่างไร เพราะว่าผมรู้แค่ว่าเป็นนามสกุลพระร่ชทานเท่านั้น

นามสกุล "กฤษณะพันธุ์" รัชกาลที่ ๖ พระราชทานแก่ รองอำมาตย์ตรี หลวงชาญธนากร (จ่ำ) ศุภมาตรา (เทียบกับปัจจุบันคือ ผู้ช่วยสรรพากรจังหวัด) จังหวัดนครศรีธรรมราช กับ บิดาคือ นายเผือก ปู่ของหลวงชาญธนากรคือ ขุนพิทักษ์สงคราม (ฉิม) ปู่ทวดคือ ขุนจำนงโยธี (ดำ)

กฤษณะ = ดำ, พันธุ์ = เชื้อสาย กฤษณะพันธุ์จึงมีที่มาจากชื่อของปู่ทวดของหลวงชาญธนากร คือ ดำ นั่นเอง

จาก ราชกิจจานุเบกษา

หน้า: 1 ... 8 9 [10]
  พิมพ์