เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5214 เรียนถาม ราชสกุลของ มาลากุลหน่อยนะค่ะ
ขนมหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

อักษรอาคาร50ปีกับอาคาร36ปี

เมื่อ 05 ต.ค. 11, 21:32

ก่อนอื่นขอท้าวความก่อนนะคะ ดิฉันชื่อในนี้คือ ขนมหวาน เป็นยูสใหม่หากผิดพลาดประการใด หรืออะไรตักเตือนได้นะคะ

ดิฉันมีข้อสงสัยอย่างหนึ่งคือ ดิฉันเล่นเฟสบุ๊คจนไปเจอชื่อหนึ่ง ชื่อ ม.ล. ดิสยนันท์ มาลากุล ลองถามเขาดูว่าผู้เป็นบิดาคือใคร

ได้รับคำตอบว่า ม.ร.ว. กิตติกร มาลากุล  ดิฉันได้เปิดวิกีพีเดีย+ ค้นหาราชสกุล แต่ไม่ปรากฎชื่อเลย ก็เลยสงสัย

ดิฉันเลยขอเสียมารยาทมา ณทีนี้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

ขนมหวาน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 22:10

ข้อความของคุณขนมหวาน พิมพ์ด้วยสีชมพูอ่อน  อ่านยากมากค่ะ   กรุณาแก้เป็นสีดำหรือสีเข้มอื่นๆที่อ่านได้ชัดกว่านี้จะได้ไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 22:21

หม่อมหลวง ในราชสกุลมาลากุล ถ้ายังมีชีวิตอยู่ น่าจะอายุประมาณร้อยปี+/-ครับ

อีกประการหนึ่ง สมาชิกในราชสกุลนี้ มักจะมีชื่อที่สะกดด้วบ ป. เป็นต้วนำ เช่น ปื่น เปีย ปุ่ม ประทีป แป้ง ปีกทิพย์ ปอง ฯลฯ ที่หลุดไปสะกดด้วยอักษรตัวอื่นนั้น อาจจะมีนะ แต่น้อยมากครับ

ชื่อที่คุณถามมา ดูน่าจะไม่ใช่ของแท้
ขนมหวาน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 22:56

ข้อความของคุณขนมหวาน พิมพ์ด้วยสีชมพูอ่อน  อ่านยากมากค่ะ   กรุณาแก้เป็นสีดำหรือสีเข้มอื่นๆที่อ่านได้ชัดกว่านี้จะได้ไหมคะ

ก่อนอื่นขอท้าวความก่อนนะคะ ดิฉันชื่อในนี้คือ ขนมหวาน เป็นยูสใหม่หากผิดพลาดประการใด หรืออะไรตักเตือนได้นะคะ

ดิฉันมีข้อสงสัยอย่างหนึ่งคือ ดิฉันเล่นเฟสบุ๊คจนไปเจอชื่อหนึ่ง ชื่อ ม.ล. ดิสยนันท์ มาลากุล ลองถามเขาดูว่าผู้เป็นบิดาคือใคร

ได้รับคำตอบว่า ม.ร.ว. กิตติกร มาลากุล  ดิฉันได้เปิดวิกีพีเดีย+ ค้นหาราชสกุล แต่ไม่ปรากฎชื่อเลย ก็เลยสงสัย

ดิฉันเลยขอเสียมารยาทมา ณทีนี้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

ขนมหวาน
ขนมหวาน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 22:57

แก้แล้วนะค่ะ คุณเทาชมพู ขอบคุณ NAVARAT.C ด้วยคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ต.ค. 11, 09:31

ราชสกุลมาลากุล สืบมาจากรัชกาลที่ ๒   เมื่อถึงรัชกาลที่ ๕  เชื้อสายราชสกุลนี้ก็ลงมาถึงชั้นหม่อมราชวงศ์แล้ว    ส่วนชั้นหม่อมหลวงโตเป็นหนุ่มเป็นสาวในรัชกาลที่ ๖
อย่างที่คุณ navarat ตอบละค่ะ  ม.ล. ในราชสกุลนี้อายุเกิน ๑๐๐ หรือเฉียดร้อยกันเป็นส่วนใหญ่    ในปัจจุบันนี้ ที่เยาว์ที่สุด เท่าที่ดิฉันรู้จัก เป็นหม่อมหลวงอายุใกล้ ๗๐      เพราะท่านเป็นบุตรลำดับท้ายๆของคุณพ่อ  เกิดเมื่อเจ้าคุณพ่อที่เป็นหม่อมราชนิกูลอายุมากแล้ว
หลายปีก่อน  อินเทอร์เน็ตมีเว็บของราชสกุลมาลากุล  ที่ลงสาแหรกตระกูลไว้ละเอียดพอสมควร    ไปหาอีกทีไม่เจอแล้ว 
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ต.ค. 11, 09:44

ของเก๊ ดูง่ายครับ

ทั้งๆที่พยายามจะเนียนไปกับราชสกุล มาลากุล แต่

ม.ล. ดิสยนันท์ ไปคล้ายกับราชสกุล ดิศกุล

ม.ร.ว. กิตติกร  ไปคล้ายกับราชสกุล กิติยากร
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ต.ค. 11, 12:45

ข้อมูลจาก คุณวิกกี้ เรื่องราชสกุลมาลากุล น่าจะพอใช้ได้

ลองคลิกดู

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์