เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 3358 มีใครชอบเรื่องมัมมี่บ้างมั้ยคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 เม.ย. 01, 22:26

ถ้าเป็นของทั้งโลกก็ เป็นมัมมี่ของชาวอินเดียนในอเมริการใต้ก่อนพวกมายันอีกแน่ะค่ะ  อายุร่วมหมื่นปีได้ค่ะ  
แต่การทำค่อนข้างหยาบกว่าของชาวอียิปต์  

มัมมี่ของชาวอียิปต์ที่พบในสมัยแรกๆ  ก็เป็นศะที่เค้าฝังกับพื้นทรายไม่ใช้โลง  ประมาณ ๕๕๐๐-๖๐๐๐ปีมาแล้ว  
ต่อมาใช้โลกก็ปรากฏว่าศพผุพังเปื่อยเน่าไป  เค้าจึงเริ่มการทำมัมมี่กันประมาณ ๔๕๐๐-๕๐๐๐ ปี มาได้ค่ะ  
และพัฒนาวิธีการจนถึงขั้นสูงสุดอีกร่วมสองพันปีให้หลัง  ตัวเลขคร่าวๆนะคะ  ไม่มีเวลาไปค้นตอนนี้ค่ะ  กำลังจะออกเดินทางอยู่แล้ว  
จะกลับอาทิตย์หน้าวันจันทร์วันอังคารโน่นแหละค่ะ
k0be
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 16:50

เคยอ่านเจอมีมัมมี่ ฝังอยู่ในทะเลทรายแถบประเทศจีนครับ
ไม่แน่ใจว่าที่ไหน แต่คิดว่าหลายพันปีอยู่ครับ
สภาพศพ และเสื้อผ้ายังสมบูรณ์มากครับ

เค้าว่าเป็นเพราะอากาศที่แห้งจัด ทำให้สามารถรักษาสภาพมัมมี่ไว้ได้ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์