เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 3963 วิสาขะ ของ ร.อ.ท. พล้อยพรปรีชา ไทยเขษม ๒๔๖๘
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 ต.ค. 11, 16:59

อยู่มาวันหนึ่ง   มฤคธรเอ่ยกับวิสาขาว่า    "ลูกเอย    เจ้าต้องตอบพ่อนะลูกนะ"

วิสาขา   "ข้าแต่คุณพ่อ   ข้าพเจ้าทำอะไรผิดไปแล้วหรือ"

มฤคธร    "เจ้ามิได้ลืมโอวาทของมารดาเจ้าเสียจนสิ้นเชิงดอกหรือ"

วิสาขา   "ข้าแต่ท่านคหบดี   ข้าพเจ้าได้เชื่อฟังและปฎิบัติตามทุกอย่าง 

โอวาทว่า"จงให้เกียรติกับสูรย์และจันทร์"   นั้นหมายความว่า   ลูกใภ้ต้องนับถือพ่อผัวและแม่ผัวเช่นสูรย์และจันทร์

และข้าพเจ้าได้ปฎิบัติตามแล้ว

"จงเอาใจใส่กับอัคคี"    นั้นหมายความว่า  ภริยาควรถือว่าสามีเป็นประดุจอัคคี   ซึ่งไม่สามารถจะเอาใจใส่เลี้ยงดูให้ดีเกินไปได้

ด้วยเหตุนี้ข้าพเจ้าจึงเอาใจใส่ในสามีประดุจอัคคี

โอวาทว่า  "จงหมั่นขัดสีคันฉ่องให้เกลี้ยงเกลา"  ก็หมายความว่า  บ้านจะต้องปัดกวาดและเช็ดถูเช่นคันฉ่อง

ดังนี้ข้าพเจ้าจึงถูบ้านทุกวัน

โอวาทว่า  "จงสวมเสื้อขาว"  หมายความว่า  เมื่อเราทำงานบ้านเราสวมเสื้อผ้าเครื่องแต่งกายอย่างหนึ่ง   แต่เมื่อจะไปอยู่

ต่อหน้าสามีหรือไปในการยัญก็ดี   เราต้องสวมเสื้อขาว   ข้าพเจ้าได้ปฎิบัติตาม

โอวาทว่า  "เจ้าพึงรับแต่อย่าให้ใคร"  นั้นหมายความว่า   เราไม่ควรจะกล่าวคำหยาบกับผู้อื่น    มิไยใครจะด่า

เรา        ข้าพเจ้าได้ปฎิบัติตามแล้ว

โอวาทว่า  "เจ้าจงระวังวาจา"  หมายความว่า   ต้องไม่เปิดเผยความลับ   ข้าพเจ้าก็ระวังแล้วอย่างยิ่งยวด

โอวาทว่า  "เมื่อเจ้ายืนขึ้น  เจ้าต้องไม่ยอมให้ใครแทนที่"   ก็คือว่า  เมื่อเจ้าเป็นสะใภ้ที่ดีแล้ว   

เจ้าพึงนั่งอยู่ในที่พิเศษ   ข้าพเจ้าก็มิได้ปะปนกับผู้ใด

โอวาทว่า  "เจ้าต้องบริโภคอาหารอร่อย"   หมายความว่า  เราควรบริโภคอาหารก็ต่อเมื่อเราหิวจริง ๆ

และข้าพเจ้าก็ไม่เคยบริโภคอาหารเลยจนกว่าจะได้แจกจ่ายอาหารให้คนในบ้านทั่วกันแล้ว

โอวาทว่า  "เจ้าต้องนอนเงียบ"  หมายความว่าในราตรีกาล   เมื่อเสร็จงานบ้านและเก็บเครื่องใช้

เข้าที่เรียบร้อยแล้ว  และไม่มีประโยชน์ที่จะนั่งถ่างตาอยู่ต่อไป   เราก็ต้องนอน   ข้าพเจ้าก็ได้ปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัด

โอวาทว่า  "เจ้าต้องใช้บันได"  หมายความเช่นนี้คือ  เมื่อยังอยู่ในปฐมวัยก็ประกอบกิจอันดีงามสมฐานะ   

และเมื่อตายไปก็จะได้อยู่ท่ามกลางทวยเทพ         ดังนั้นเมื่อเรามีกำเนิดอยู่ในโลก         เราก็ควรบริจาคทานทำบุญ 

และเลี่ยงหนีกิจการอันเป็นบาปอกุศลต่าง ๆ   และนี่ก็เปรียบประดุจบันไดที่จะนำเราไปสู่สวรรค์   ข้าพเจ้าได้ปฎิบัติตามนี้แล้ว"

มฤคธร   "วิเศษมาก!  วิสาขา   วิเศษมาก           มารดาของเจ้าเป็นมารดาที่ฉลาด   และเจ้าสามารถทราบความหมายในโอวาท

ที่เป็นปริศนานั้น         เจ้ายิ่งฉลาดกว่ามารดามาก"

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์