เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 18744 ...ลำตัดฝากตัว...
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 เม.ย. 01, 03:01

(สร้อย) ลำตัดแบบไทย มาเถอะอย่าอายมาเถอะเชิญมา (ซ้ำ)
นานๆสนุกที เอ๋ย นานๆสนุกที มาเถอะน้องพี่มาร่วมเฮฮฮา...เป้กพ่อ

o แวะมาร้องลำตัด...........ร้องแบบถนัดแบบฮาเฮ
หลังจากแจมลิเก................รบกับตะเข้พี่ชาฯ
o ตัวผมยังมาใหม่............อยากขออาศัยแถวนี้
ข่าวว่าแม่ยกมากมี..............ที่ตัวผมนี้ปราถนา
o ผมยังเป็นหนุ่มโสด............หุ่นก็สะโอดสะองค์
หากสาวเห็นคงลุ่มหลง.......แต่ขออย่าปลงอนิจจา
o อยากฝากชื่อฝากนาม..........ชื่อพลายงามไว้ที่เรือนไทย
ถึงจะไม่รับไว้..................ผมก็ไม่ไปหรอกหนา
o ด้วยหน้าด้านหน้าทน.......จะมาบ่นมาร้อง
จะประท้วงตามทำนอง........ กว่าพี่น้องจะกรุณา

o คงต้องพอแค่นี้ก่อน.............ก่อนจะไปนอนคืนนี้
หวังทุกท่านคงปราณี..........นะตัวผมนี้ขอความเมตตา...เป้กพ่อ (สร้อย)
แม่ยกเจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 23:05

แม่ยกรับทราบค้าา
เอาพวงมาลัยสีเทาๆ ไป 2 พวงนะค้าา
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 23:20

ช่วยบอกวิธีร้องด้วยสิพ่อพลายฯ

๐ ลำตัดบรรเลง ..... เป็นบทเพลงพื้นบ้านเฮฮา
ร้องลำตัดครื้นเครง ..... เป็นบทเพลงพื้นบ้านเฮฮา

๐ นานๆ ได้ฟังที ......  เอ๋ย นานๆ ได้ฟังที
พ่อพลายหนุ่มเสียงดี  ....  ช่วยร้องอีกที แม่ยกจะได้แห่กันมา

เอ่อ... ร้องไม่เป็นหรอก มามั่วด้วยเฉยๆ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 00:44

เดี๋ยวนี้คุณ jor ชักเก่งนะคะ
แม่ยกแถวหน้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 06:13

เตร่มาดูลาดเลาก่อน  ตัวเอกมีหรือปล่าว  พวงมาลัยยังไม่เอามาหรอก เผื่อเสียงไม่ดี ไม่มีลูกเล่น แม่ยกก็ไม่มา :-)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 09:06

ลอกเพลงเขามา ผมไม่เก่งหรอกครับ ไม่ค่อยมีหัว

แต่ยังงงอยู่ที่ว่าผมชักเก่งนี่ ชัก อะไรหรือครับ?
ชักใบให้เรือเสีย ว่าชักหน้าไม่ถึงหลัง ชักดาบไม่จ่ายตังค์
แม่หญิงชมไม่เคลียร์ ผมเสียหายนา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 11:29

มาต้อนรับค่ะ
เอ้อระเหยลอยมา.........ลอยมานึกว่าเป็นใคร
ที่แท้ก็พ่อพลายงาม.....พ่อข้ามมาจากเว็บไหน
มาแล้วอย่าเพิ่งไปลับ....แม่ยกคอยนับแบ๊งค์ให้
พ่อชาฯทำท่าหายตัว.....ท่านปู่ก็มัวไม่รู้อยู่ไหน
พวงเจ้าเอ๋ยมาลัย.........พระเอกคนใหม่มาแล้วเอย

ช่วงนี้หยุดลองวีคเอนด์  ใกล้สงกรานต์อีกด้วย  เจ้าประจำคงจะหลบไปสาดน้ำสงกรานต์กันหมด   เรือนไทยเลยไม่ค่อยมีใครเข้ามา
โต้โผเองก็คงต้องแว๊บไปบ้างละค่ะ  แต่จะแวะเข้ามาเท่าที่จะหาเวลาได้
เขิญพ่อพลายงามรับพวงมาลัยติดแบ๊งค์ไปคนเดียวก่อน  แล้วมาหักเปอร์เซ็นต์กันทีหลังนะคะ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 13:11

(สร้อย) ลำตัดบรรเลง เป็นบทเพลงพื้นบ้านเฮฮา (ซ้ำ)

ลำตัดร้องแล้วสนุก (ซ้ำ) แต่มุขนี้ขอมุขที่เป็นสระอา...เป้กพ่อ

o กราบ"แม่ยกเจ้าเก่า" ..........แม่มาเหมามาลัย

ขอบพระคุณด้วยความจริงใจ.........ที่แม่ท่านได้ให้ความเมตตา

o พี่ Jor มารับน้อง...........พี่ไม่ได้ร้องมั่วนะพี่

ร้องลำตัดดูเข้าที...............ตัวผมนี้ไม่ได้แสร้งว่า

o แม่หญิงเรไรก็มาหนอ........ชมพี่ Jor ว่าร้องดี

ตัวผมเห็นด้วยทันที..........ไม่นานพี่นี้คงก้าวหน้า

o "แม่ยกแถวหน้า"มาแล้ว.......ส่งเสียงเจื้อยแจ้วอ่อนหวาน

โปรดรักผมเหมือนลูกเหมือนหลาน......ขอความโปรดปรานจากแม่เถิดหนา

o นั่น ป้าเทาชมพู............มารับตัวหนูด้วยเพลง'มาลัย

โถป้าอย่าน้อยใจ.............ที่เรียกป้าไซร้ไม่เจตนา

o ขออธิบายให้ชัด..............ว่าเพลงลำตัดเป็นยังไง

หากใครยังสงสัย..............ก็สอบถามได้ตลอดเวลา

o การละเล่นแบบไทยๆ.......ลำตัดยังไงแบ่งชายแบ่งหญิง

ร้องกลอนสดโต้กันจริงๆ......จำเป็นอย่างยิ่งแต่โบราณมา

o วรรคละ ๔-๑๐ อักษร.........สัมผัสแบบกลอนทั่วไป

แต่สัมผัสบทที่คำสุดท้าย.......บังคับเอาไว้ต้องลงสระอา

o อันสัมผัสบทที่คำสุดท้าย......แล้วแต่จะได้ตกลงกัน

จะสระไอหรือสระอัน..........แล้วแต่ตัวท่านจะพิจารณา

o ร้องลำตัดต้องมีบทสร้อย.......แล้วค่อยๆร้องไม่จำกัดบท

แต่สุดท้ายต้องปรากฎ........ต้องเอื้อนกลอนสดบทลงช้าๆ

(บทลง) พอมาถึงบทลง........แม่ยกรีบส่งมาลัย

ติดแบงค์มาเยอะๆก็ได้.........ผมจะได้ไปเที่ยวอเมริกา...เป้กพ่อ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 14:25

ท่าจะสนุกครับ ตอนนี้ขอตัวไปศึกษาวิธีการร้องลำตัดก่อน ตอนแดดร่มลมตกจะเข้ามาครับ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 21:50

แม่หญิงหมายถึงว่า คุณ jor  เก่งกล้าสามารถ...
คารมคมคายขึ้นเยอะ จับไม่ได้ไล่ไม่ทัน  เมื่อก่อนออกจะซื่อ ไม่ลื่นปราดเปรียวเหมือนเดี๋ยวนี้นะคะ

คุณแจ้งขา แดดร่มลมตกไปนาน..น...น....น..แล้วเจ้าค่ะ
หนูไม่บอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 23:19

อะแฮ่ม      แม่หญิงขา...า...า....า...
พลอยชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 เม.ย. 01, 15:49

ได้ยินสำเนียงเสียงร้อง  ก็ชักคะนองเปรี้ยวปาก
ติด ขัดที่มันยาก     ก็ชักลำบากขึ้นมา
ขอเวลาลับคมไว้โต้คารากับพ่อพลาย
แต่เกรงจะเจ็บปางตายก็พำอพลายไม่ธรรมดา
(ขอหลบไปก่อนนะคะ...แล้วจะกลับมา)
พวงแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 เม.ย. 01, 16:01

รับทราบคำเชิญชวนแล้วค่ะ  เห็นเพลงลำตัด
        ของพ่อพลายแล้ว  ขอซุ่มสักพัก พอมีฝีไม้ลายมือแล้ว  จะมาโต้กับพ่อพลายสักเพลง
นะจ้ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 เม.ย. 01, 19:19

เอ้อระเหยลอยล่วง ปู่นั่งง่วงๆ อยู่ในห้องประชุม
ประชุมปากเปียกปากแฉะ จับแพะชนแกะเสียปู่ละกลุ้ม
ได้ยินเสียงร้องลำตัด ปู่ไม่สันทัดเหมือนพ่อพลายหนุ่ม
ขอร้องเพลงพวงมาลัย ติดแบงค์หลายใบไว้แทนเบี้ยประชุม
พวงเจ้าเอ๋ย นกตระกรุม ...
เอ๊ย - พวงเจ้าเอ๊ย ดอกมะรุม รับน้อยพลายชุมพลกันเถิดเอย...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 เม.ย. 01, 19:22

เอ ผิดนี่หว่า
ขอแก้เป็น
...พวงเจ้าเอ๋ย ดอกมะรุม รับพี่เจ้าชุมพลกันเถิดเอย...

พลายงามเป็นพี่พลายชุมพลนี่ครับ ใช่ไหม ตอนแรกจำผิด
หน้า: [1] 2
  พิมพ์