เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7442 แต่งกายชุดเต็มยศในงานแต่งงาน
nol
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

เมื่อ 22 ก.ย. 11, 13:16

ขอถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ยิ้มกว้างๆ

จากที่เคยเห็นมา ส่วนใหญ่แล้วเวลางานแต่งงาน เจ้าบ่าวหลายท่านที่รับราชการก็จะใส่ชุดปกติขาว (อาจเพราะความสะดวกหรือความภูมิใจ หรือทั้ง 2 ประการ) เลยอยากถามว่าในงานแต่งงานถ้าเจ้าบ่าวอยากจะแต่งชุดเต็มยศ (เสื้อขาว กางเกงดำ ติดเครื่องราชย์ และห้อยเหรียญแพรแถบ) จะสามารถใส่ได้หรือไม่ครับ ฮืม

ขอบพระคุณล่วงหน้าในทุกคำตอบครับ ยิ้มเท่ห์
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.ย. 11, 14:00

แต่งไม่ได้   เพราะการแต่งกายชุดเต็มยศนั้น 
ต้องเป็นงานพระราชพิธี หรือรัฐพิธี
ที่มีหมายกำหนดระบุไว้ว่า ให้ผู้ที่ไปในงานนั้นๆ
ต้องแต่งกายเต็มยศ

งานมงคลสมรสถือเป็นงานส่วนบุคคล
ไม่เหมาะที่แต่งกายเต็มยศ 
และจะทำให้เจ้าบ่าวกลายเป็นตัวประหลาด

กรณีส่วนบุคคล จะแต่งเต็มยศได้
ก็เฉพาะเพื่อถ่ายรูปไว้เท่านั้น
nol
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.ย. 11, 14:44

ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์