เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3953 ปอกหอมปราศจากน้ำตา
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 19 ก.ย. 11, 15:05

เมื่อเช้านี้ขณะปอกหอมแดงไปน้ำตาก็ไหลพราก     รีบหยิบแว่นตามาใส่ก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้น  ใครทราบวิธีปอกหอมโดยไม่เสียน้ำตา  ช่วยบอกด้วย   

ขอบคุณค่ะ    เจ๋ง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ก.ย. 11, 15:14

๑. วิธีนี้ใช้ได้ผลกับการหั่นที่ไม่มากครับ คือ การหั่นผ่านน้ำที่ไหล คือ เปิดก๊อกน้ำแล้วหั่นหอมกับน้ำ

๒. ปอกในน้ำเลยครับ ยากหน่อยแต่ลดน้ำตาได้มาก

๓. หั่นปริมาณมาก ๆ แนะนำให้ใส่แว่นบังลม พร้อมกับเปิดพัดลม ให้โดนตรงที่หั่นหอม จะได้พัดสารที่ฟุ้งกระจายออกจากหอมแดง หรือหัวหอมให้ปลิวไปเร็วที่สุด
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.ย. 11, 10:55

ขอบคุณค่ะ 

จะลองดู   แต่คิดว่าใช้คนอื่นปอกให้ดีที่สุดค่ะ    ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์