เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
  พิมพ์  
อ่าน: 35038 มาจากวัดอะไรใครรู้บ้าง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 29 ก.ย. 11, 08:53

ก้ไม่รู้จะสำเร็จหรือไม่ เพราะตอนนี้ที่ต้องการคือกำลังใจและกำลังเงินครับ

เป็นกำลังใจให้คุณยีนเสมอ

กำลังใจ - โฮป

ในยามที่ท้อแท้ ขอเพียงแค่คนหนึ่ง จะคิดถึง และคอยห่วงใย
ในยามที่ชีวิต หม่นหมองร้องไห้ ขอเพียงมีใคร ปลอบใจ สักคน

ในวันที่โลกร้าง ความหวังให้วาด มันขาดมันหาย ใครจะช่วยเติม
เพิ่มพลังใจ ให้ฉันได้เริ่ม ต่อสู้อีกครั้ง บนหนทางไกล

กำลังใจ จากใครหนอ ขอเป็นทาน ให้ฝันให้ใฝ่
ให้ชีวิต ได้มีแรงใจ ให้ดวงใจ ลุกโชนความหวัง

กำลังใจ จากใครหนอ ขอเป็นทาน ให้ฉันได้ไหม
ดั่งหยาดฝน บนฟากฟ้าไกล ที่หยาดริน สู่พื้น ดินแห้งผาก

ยิงฟันยิ้ม
หัวโบราณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 30 ก.ย. 11, 11:11

แฮะ ๆ
ขอบมากครับพี่ jean1966 ผมเข้ามาอ่านประจำความรู้ทั้งนั้น  นำไปใช้งานได้ด้วย  สู้ๆครับพี่

เรื่องน้ำท่วม  ที่น่าเป็นห่วงสุดน่าจะเป็นที่วัดอุโบสถ  อุทัยธานี  เพราะเห็ในข่าวท่วมค่อนข้างหนักเลย

ไม่ทราบว่าแนวทางในการอนุรักษณ์จิตรกรรมที่ถูกน้ำท่วมแบบยี้เราจะทำยังงัยให้ถูกวิธีดีครับ

เพราะว่าคงจะยากที่จะทำการรักษาแบบทั่วไป   

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 30 ก.ย. 11, 21:38

สวัสดีครับคุณหัวโบราณ คงเป็นสมาชิกใหม่ที่นี่ การซ่อมจิตรกรรมหลังน้ำท่วมคงต้องไปถามกองอนุรักษ์กรมศิลป์ แต่โดยความเห็นส่วนตัว คงต้องรอให้น้ำลดแล้วดูสภาพของสถานที่ก่อน ถ้าน้ำทวมถึงตัวจิตรกรรมก็คงต้องทำความสะอาดไล่ความชื้น วึ่งขั้นตอนมันมากมายนะครับ คงไม่อธิบาย แต่ผมคาดว่าสวนทีท่วมจะเป็นสวนพื้นถึงใต้หน้าต่างไม่ถึงส่วนจิตรกรรม วันนี้ได้มีโอกาศเข้าไปถ่ายภาพจิตรกรรมที่วัดไชยทิศ บางขุนนนท์มา มีใครอยากชมบ้างครับ ลงตัวอย่างให้ดูก่อน ซาวด์เสียงดูสมาชิกที่สนใจ เพราะเหนือยกับการถ่ายภาพครั้งนี้มาก

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 30 ก.ย. 11, 21:55

ยิงฟันยิ้ม

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 15:15

เผอิญพบว่า คุณลักษม์-รามเคยตั้งกระทู้วัดไชยทิศไปแล้ว แล้วเนื้อหาและภาพก็หลากหลายอยู่แล้ว จริงขอไม่เอามาโพสตซ้ำนะครับ ต้องขอโทษทุกท่านทีรอ ลองกลับไปอ่านดดูนะครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
janthip
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 19:36

เป็นกำลังใจให้มากมายค่ะ ยิ้มเท่ห์
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 21:20

เผอิญพบว่า คุณลักษม์-รามเคยตั้งกระทู้วัดไชยทิศไปแล้ว แล้วเนื้อหาและภาพก็หลากหลายอยู่แล้ว จริงขอไม่เอามาโพสตซ้ำนะครับ ต้องขอโทษทุกท่านทีรอ ลองกลับไปอ่านดดูนะครับ

นำทางไปวัดไชยทิศ บางขุนนนท์

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3459.0

เห็นคุณยีนว่าภาพนี้เป็นต้นฉบับฟิล์มเมื่อ ๒๕ ปีที่แล้ว

เทียบกับที่บูรณะแล้วเป็นอย่างไรบ้าง

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 22:18

ติดตามอยู่เสมอครับคุณยีนส์
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 22:32

มากันดึกครับวันนี้ หวัดดีคุณเพ็ญและคุณสยามครับ ใช่ครับรูปนั้นเมื่26ปีกว่าแล้วครับปัจจุบันตั้งแต่ปี2527โน่น วัดไชยทิศนี้อนุรักษ์มาหลายครั้งแล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 22:39

แน่นอนครับ ภาพจิตรกรรมอย่างโบราณย่อมมีอารมณ์ ลายเส้นซึ้งตากว่าการซ่อมในสมัยปัจจุบันกว่าอย่างมาก

อยากเรียนถามสักนิดว่า เมื่อครั้งก่อนคุณยีนส์ได้กล่าวถึงการเตรียมผนังสำหรับการวาด แต่อยากทราบต่อว่า

๑. หลักการวาดของช่างไทยนั้นกำหนดสเกลขึ้นไปบนผนังได้อย่างไร ว่าจะเล็ก จะใหญ่ (มีการร่างภาพในกระดาษแผ่นเล็ก ๆ ก่อนหรือไม่ แล้วไปขยายสเกล)

๒. เมื่อหันหน้าเข้าผนัง จะเห็นความขาวพื้นผิวที่เตรียมไว้แล้ว เขากำหนดอย่างไรว่าตรงไหนเขียนอะไร เพื่อให้งดงาม และความคิดนี้ต้องปรึกษาเจ้าอาวาสวัดไหม

ขอบคุณครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 22:39

มีใครอยากไปเที่ยวดูวัดถ่ายภาพกันบ้างมั๊ยละครับ ตอนนี้มีก๊วนทางfacebookจะขอให้ไปเป็นวิทยากรทางด้านจิตรกรรมอยู่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 22:49

มีใครอยากไปเที่ยวดูวัดถ่ายภาพกันบ้างมั๊ยละครับ ตอนนี้มีก๊วนทางfacebookจะขอให้ไปเป็นวิทยากรทางด้านจิตรกรรมอยู่

อยาก ครับ  ยิงฟันยิ้ม
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 22:52

ลองไปดูกระทู้เก่าๆนะครับคุณสยาม โบราณส่วนใหญ่จะร่างภาพบนสมุดข่อย มีตัวอย่างสมุดร่างภาพที่วัดเกาะพญาเจ่งเคยโพสต์ไว้ ส่วนการร่างบนผนังก็มีการร่างดินสอบนผนังจริง ดูภาพตัวอย่างได้ที่วัดไม้รวก ไม่มีการเขียนสเกลแบบภาพสมัยใหม่ส่วนสีและรายละเอียดก็จะลงตามแบบร่างสีในสมุดข่อย ส่วนเรื่องเจ้าอาวาสนั้นในสมัยโบราณบางท่านเป็นช่างเขียนเองด้วยครับ การกำหนดเรื่องน่าจะมาจากโยมอุปฏากมากกว่า ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นพระมหากษัตริย์ เชื้อพระวงค์หรือคหบดีผู้มั่งคั่ง

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 23:00

คุณสยามอยู่แถวไหนละครับ ตอนนี้ที่เพิ่อนจัดทริป จะเดินทางไปลพบุรีวันที่8นี้ เล่นFacebookรึเปล่า ลองแอดมาคุยกันครับที่https://www.facebook.com/ryuguza17

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 23:11

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องการลงสี ผมเคยทำงานวาดเบญจรงค์จิ๋วลงสีเลยสนใจเรื่องการลงสีหน่อยครับว่าเมื่อพื้นที่วาดสีดำคือ แบล็กกราวด์สีดำ เหนือมาแต้มแดง (เสมือนเสื้อผ้านุ่ง) เหนือแดงเป็นเขียว หยดสีแต้มขาว และจุดแดงบนขาว คือสีซ้อนทับกัน

แสดงว่า หลักการวาดภาพใช้สีทับซ้อนกันหรือไม่ สีอ่อนบนพี้นเข้ม จะทำให้สีทับซ้อนหมองลง ต้องแต้มพื้นขาวก่อนลงสีอ่อน การลงสีจิตรกรรมโบราณเป็นอย่างไรครับ

(เดี่ยวจะเข้าไปในเฟสบุคดูครับ.... ราหูอมจันทร์น่ารักมากครับ)

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
  พิมพ์