เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 35042 มาจากวัดอะไรใครรู้บ้าง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 13:02

เป็นการเข้าใจผิดอย่างมหันต์ครับท่านหนุ่มสยาม ด้านที่เห็นพญามารพนมมือถือดอกไม้บูชาเนื่อ่งด้วยเมื่อแม่พระธรณีปล่อยน้ำให้ท่วมเหล่าพลพรรคพญามารแล้ว พญามารจึงเล็งเห็นพุทธานุภาพของพระพุทธองค์ ต้องดูอีกด้านนึงครับ ตอนกำลังบุกอันนั้นจัดเต็มอัตตราศึก(ดูรูปประกอบ) สำหรับคุณเพ็ญชมพู มุมขำขันของช่างไทย นี่มีเยอะ วันหลังจะนำเสนอเป็นกระทู้ครับ วัดนี้ก็มีไม่น้อยด้วยครับ

อ่อ เป็นอย่างนี้นี่เอง  อายจัง อายจัง อายจัง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 13:10

ต้องเรียนคุณsiames ภาพจิตรกรรมฝาผนัง ที่เขียนช่วงบนเหนือสายตาขึ้นไปนั้น ช่างมักจะไม่เขียนปราณีตเท่ากับระดับสายตา มีเพียงบางวัดเท่านั้นนะครับที่ช่างต้องการสำแดงฝีมือ เรื่องรถพระอาทิตย์และพระจันทร์ ผมก็ชอบครับ แต่ที่วัดนี้อยู่ซะสูงสุด การถ่ายภาพบนที่สูงของผม ก็ใช้ขาตั้งกล้องเอานะครับ ไม่สามารถปีนไปถ่ายในระนาบเดียวกับผนังได้ แล้วก็ใช้เลนส์ซูมเอา ภาพก็เลยกลายเป็นมุมเงย ก็สุดความสามารถตามกำลังที่พึงมีครับ ส่วนเทพชุมนุมที่นี้ส่วนใหญ่จะซ่อมเสียสิ้น เห็นพูดถึงว่าไม่แข็งเหมือนอย่างพระที่นั่งพุทไธสวรรย์ที่นั่นนะชั้นครูเชียวนะครับ สำหรับลายเกลียวเหมือนโบว์ที่กล่าวถึง(ขั้นระหว่างเทพชุมนุมกับวิทยาธร)นั้นภาษาช่างเรียกว่า"เส้นฮ่อ"ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 13:23

มาดูรายละเอียดของผนังแต่ละตอนเริ่มจากเตมีย์ใบ้
ชาดกเรื่องนี้แสดงถึงการบำเพ็ญเนกขัมมบารมี คือการออกบวชหรือออกจากกาม    เล่าเรื่องเตมียราชกุมาร เกรงการที่จะได้ครองราชสมบัติ เพราะทรงสลด พระหฤทัยที่เห็นราชบุรษลงโทษโจรตามพระราชดำรัสของพระราชา เช่น เฆี่ยนพันครั้งบ้าง เอาหอกแทงบ้าง เอาหลาวเสียบบ้าง จึงใช้วิธีแสร้งทำเป็นง่อยเปลี้ย หูหนวก เป็นใบ้ไม่พูดจากับใคร    แม้จะถูกทดลองต่าง ๆ ก็อดกลั้นไว้   ไม่ยอมแสดงอาการพิรุธให้ปรากฏ ทั้งนี้เพื่อจะเลี่ยงการครองราชสมบัติ พระราชาปรึกษาพวกพรากมณ์ ก็ได้รับคำแนะนำใหนำราชกุมารไปฝังเสีย. พระราชมารดาทรงคัดค้านไม่สำเร็จ   ก็ทูลขอให้พระราชกุมารครองราชสัก  ๗  วัน  แต่พระราชกุมารก็ไม่ยอมพูด    ต่อเมื่อ  ๗  วันแล้ว   สารถีนำราชกุมารขึ้นสู่รถ เพื่อจะฝังตามรับสั่งพระราชา  ขณะที่ขุดหลุ่มอยู่พระราชกุมารก็เสด็จลงจากรถ  ตรัสปราศัยกับนายสารถี แจ้งความจริงให้ทราบว่า มีพระประสงค์จะออกบวช สารถีเลื่อมใสในคำสอนขอออกบวชด้วย จึงตรัสให้นำรถกลับไปคืนก่อน สารถีนำความไปเล่าถวายพระราชมารดา พระราชบิดาให้ทรงทราบ.ทั้งสองพระองค์พร้อมด้วยอำมาตย์ราชบริพารจึงได้เสด็จออกไปหา เชิญให้พระราชกุมารเสด็จกลับไปครองราชสมบัติ แต่พระราชกุมารกลับถวายหลักธรรมให้ยินดี ในเนกขัมมะ    คือการออกจากกาม.   พระชนกชนนีพร้อมด้วยบริวารทรงเลื่อมใสในคำสอน    ก็เสด็จออกผนวชและบวชตาม.    และได้มีพระราชาอื่นอีกเป็นอันมาก สดับพระราชโอวาทขอออกผนวชตาม.

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 13:31

น่าเสียดายอย่างทีบอกว่าภาพผนังตอนนี้ไปอยู่หลังพระประธาน ทำให้ถ่านภาพลำบากมาก มุมกล้องไม่เอื้ออำนวยเลย แต่รายละเอียดในภาพกลับสวยงาม ก็ดูเอาเถิดครับว่าสวยยังไงสุดจะบรรยาย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 13:44

ละเอียดอ่อนมากครับ รายละเอียดสถาปัตยกรรมจีน ที่เป็นเสาแดงกดทับลงมายังฐานหินรูปดอกบัว ช่างได้รู้หลักการมาก และภาพพืชพรรณไม้นั้น เห็นลีลาการลงฝีแปรงแจะ ๆ ลงไป สีเขียวปนเหลือง ต้องจิ้มสีซ้อนกันแน่เลยนะครับ พู่กันคงมีการใช้ผสมแบบไทยและจีนหรือเปล่าครับ

ลีลาทรงปืนก็งาม ผ้านุ่ง ผ้าสไบก็งามลงตัวมาก ๆ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 14:26

ภู่กันคงเป็นภู่กันแบบโบราณของไทยนะครับม่ใช่ภู่กันจีน ส่วนทีเขียนต้นไม้ก็ใช้เปลือกต้นกระดังงามาทุบปลายให้แตกไว้เขียนแบบภาษาช่างเรียกว่า"ประกระทุ้ง" จิตกรรมฝาผนังสมัยรัชกาลที่๓มีอิทธพลจีนปนอยู่มากก็พบได้แทบทุกวัดอย่างที่คุณsiamsesพูดถึงก็เป็นส่วนหนึ่งครับ ไอ้ทีพระเตมีย์ถืออยู่นั้นมิใช่ปืนนะครับ แต่เป็นไม้กวาด คนซ่อมมันคงไปลบตรงตัวไม้กวาดทิ้งไปตอนซ่อมด้วยความไม่รู้ดูเปรียเทียบได้จากจิตรกรรมวัดบางยีขันที่แบบรูปประกอบมานี้

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 19:15

มาดูกันต่อในผนังพระเตมีย์ ตัวภาพของเดิมที่ไม่ผ่านการซ่อมช่างมีชีวิตชีวางดงามเหลือเกิน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 22:05

นวลพักตร์เจ้างามจริง    ดูเอิบอิ่มพริ้มงามตา
ทั้งคิ้วโก่งวงหน้าแลเกศา  ล้วนต้องตาน่าเชยอภิรมย์  ยิ้มเท่ห์   
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 22:17

ยังไม่นอนหรือครับคุณsiamese ผมก็เห็นไม่มีคนดูแล้วเลยเงียบไว้ก่อน มีคนเข้ามาทักก็ต่อสักหน่อย มาดูตอนมหาชนกต่อ ดูชาวบ้านริมท่าน้ำมาใช้ชีวิตประจำวัน น่าดูนัก

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 22:33

ดูหนุ่มสาวที่แอบซ่อนตัวอยู่ในเรือ แอบทำกุ๊กกิ๊กกัน เสียดายว่าช่างคงกลัวจะประเจิดประเจ้อเกินไปเลยเขียนเป็นมุ่งบังซะฉิบ เสียดาย น่าจะถูกใจคุณเพ็ญชมพูนะครับ อีกภาพเป็นมหาชนกว่ายน้ำกลางมหาสมุทรมากว่า๗วันจนนางมณีเมขลาเห็นในความเพียรเหาะมาช่วยไว้ เรือสำเภานั้นเขียนเป็นเรืออย่างฝรั่งดูงามตาไปอีกแบบ ผมแปลกใจตรงการแต่งกายของลูกเรือนี่แหละที่เป็นชุดขาวใส่หมวกคลุมหัวอย่างอิสลาม ทำไมเป็นอย่างนั้น หรือช่างจะเขียนตามการแต่งกายของลูกเรือฝรั่งสมัยนั้น

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 22:40

ยังไม่นอนครับผม

ภาพบรรยากาศน่ารักมากครับ บรรยากาศริมน้ำเป็นวิถีชีวิตที่เรียบง่าย ภาพหนุ่มเกี้ยวพาราสีสาวเจ้าคงไม่เท่า "คู่รักที่อยู่ในเรือ" นะขอรับ  อายจัง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 22:50

ชาวเรือสวมหมวกคล้ายแขก จากวัดคงคาราม

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 23:17

ผมถึงได้แปลกใจว่าแขกทำไมมาเป็นลูกเรือสำเภา หรือสมัยก่อนพวกนี้จะเป็นแขกมลายู เพราะสัยนั้นมีค้าขายกับมาลายูด้วย คงต้องสืบค้นต่อไปเพราะพบเห็นหลายที่แล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 07:26

ผมถึงได้แปลกใจว่าแขกทำไมมาเป็นลูกเรือสำเภา หรือสมัยก่อนพวกนี้จะเป็นแขกมลายู เพราะสัยนั้นมีค้าขายกับมาลายูด้วย คงต้องสืบค้นต่อไปเพราะพบเห็นหลายที่แล้ว

คงอาจจะเขียนให้พ้องกับพุทธประวัติด้วยกระมังครับ เพราะเรือของพระมหาชนกออกจากอินเดีย มุ่งหน้าสู่ดินแดนสุวรรณุมิ ทำให้ชาวเรือที่มาด้วยมีผิวคล้ำ ไม่ใช่ชาวยุโปรหรือจีนที่คุ้นตา

แนบภาพชาวเรืออินเดีย แต่งกายคล้าย ๆ กันเลย

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 09:47

สวัสดีครับพี่ยุทธ พี่ยีนส์ พี่หนุ่มสยาม และสมาชิกท่านอื่นๆ

วัดจางวางดิศเคยแต่ผ่านไปผ่านมานานๆที ไม่เคยเข้าไปเลยครับ เพิ่งจะรู้ว่าีมีของดีของงามก็วันนี้ สงสัยว่างๆคงต้องเจียดเวลา (อันเหลืออยู่น้อยนิด) เข้าไปเที่ยวเล่นบ้างแล้ว

ชอบเทพชุมนุมของที่นี่จังเลยครับ มีหันหน้ามาคุยกันด้วย น่ารักแปลกกว่าที่อื่นดี รูดซิบปาก
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 12
  พิมพ์