เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 34903 มาจากวัดอะไรใครรู้บ้าง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 10:03

สวัสดีเช่นกันครับคุณ Kurukula  ท่านก็เห็นเช่นเดียวกันว่า ภาพเทพชุมนุมนั้นมีเสน่ห์ น่ารักออกครับ ลีลาหันซ้าย ขวาเป็นธรรมชาติดีแท้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 13:01

มชมกันต่อและสวัสดีทุกทานที่เข้ามาชมกระทู้ จบจากตอนมหาชนกมาต่อกันที่สุวรรณสาม
ชาดกเรื่องนี้แสดงถึงการบำเพ็ญเมตตาบารมี คือการแผ่ไมตรีจิตคิดจะให้สัตว์ทั้งปวงเป็นสุขทั่วหน้า    มีเรื่องเล่าว่า สุวรรณสามเลี้ยงมารดาบิดาของตน ซึ่งเสียจักษุในป่า และเนื่องจากเป็นผู้มีเมตตาปรารถนาดีต่อผู้อื่น หมู่เนื้อก็เดินตามแวดล้อมไปในที่ต่าง ๆ วันหนึ่งถูกพระเจ้ากรุงพาราณสี ชื่อปิลยักษ์ยิงเอาด้วยธนู ด้วยเข้าพระทัยผิด ภายหลังเมื่อทราบว่าเป็นมาณพผู้เลี้ยงมารดาบิดา ก็สลดพระทัย จึงไปจูงมารดาบิดาของสุวรรณสามมา. มารดาบิดาของสุวรรณสามก็ตั้งสัจจกิริยา อ้างคุณความดีของสุวรรณสามขอให้พิษของศรหมดไป สุวรรณสามก็ฟื้นคืนสติ และได้สอนพระราชา แสดงคติธรรมว่า ผู้ใดเลี้ยงมารดาบิดาโดยธรรม แม้เทวดาก็ย่อมรักษาผู้นั้น ย่อมมีคนสรรเสริญในโลกนี้ ละโลกนี้ไปแล้วก็บันเทิงในสวรรค์ ต่อจากนั้นเมื่อพระราชาให้สั่งสอนต่อไปอีก ก็สอนให้ทรงปฏิบัติธรรมปฏิบัติชอบในบุคคลทั้งปวง.

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 13:04

ภาพท้าวปิลยักษ์กำลังน้าวศร ช่างเป็นท่าที่งดงามนัก เสียดายที่พระพักตร์โดนซ่อมซะเละอีกตามเคย

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 13:16

ดูภาพตอนนี้สวยๆทั้งนั้น คงไม่ต้องอธิบาย มีกระเหรี่ยงโผล่ในจิตรกรรมอีกแล้ว

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 13:27

ในตอนสุวรรณสามนี้สังเกตมาหลายวัดแล้วมักจะมีการเขียนภาพกินรีและพรานดักจับนกยูงทองอยู่ด้วยเสมอ ที่นี่ก็มี

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 13:42

สวัสดีครับ คุณยีนส์ ..ผมก็เล็ง ๆ ภาพนกยูงครับ เห็นอยู่ ๒ ตัวริมอาคาร อยากจะเห็นความงามหน่อยครับ  ยิ้มกว้างๆ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 14:09

ไปด้วยครับพี่ตุลาว่าจะไปถ่ายหลายวัดเหมือนกัน     ชีวิตคนเรามันก็มีดีมีไม่ดี  ใช่ว่าจะดีเสมอไปพี่วันนี้ไม่มีวันหน้าก็มีได้   การทานข้าวเป็นการพบปะสมาชิกชมรม   อย่าถือว่าใครจะเลี้ยงเลยครับ  เพราะค่าของตัวพี่ก็อยู่ที่การทำงานเก็บข้อมูลทางด้านจิตรกรรมนี่แหละครับ  อย่าคิดมากนักเพราะมันจะไม่มีประโยชน์และเสียเวลาคิดเปล่าๆเพราะผมก็เป็นน้องพี่คนหนึ่งการที่จะเลี้ยงอาหารพี่บ้างสักมื้อสองมื้อคงไม่เป็นไรหรอกครับ ผมคงไม่พาพี่ไปเลี้ยงหรูมากหรอกครับ๕๕๕๕๕  แต่ถ้าเกรงใจก็ขอเป็นข้อมูลภาพจิตรกรรมไทยใส่แผ่นดีวีดีให้น้องสักแผ่นก็ได้นะเพราะตอนนี้ต้องดูงานจิตรกรรมเปรียบเทียปเยอะมากในการศึกษางานไทย    ส่วนที่สมาชิกหายไปนี่ไปร่องลอยอยู่ในเฟสบุคกันมากเลยทำให้มาห้องนี้น้อยไปหน่อย ครับพี่   เอาเป็นว่าพี่ยีนส์ว่างเมื่อไหร่ก็ไปถ่ายวัดกันแล้วก็ทานข้าวด้วยกันครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 14:11

มีอยู่๓ตัวครับ เสียดายไม่ได้ถ่ายเจาะมาเอาส่วนขยายมาให้พอดูได้ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 14:20

สวยจังเลย นกยูงสีทอง ... ขอบคุณครับผม
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 14:21

สวัสดีน้องยุทธขอบคุณที่ไม่ลืมพี่ยีนส์คนนี้ facebook ไม่ได้เล่นเลย ขี้เกียจอัพ เดี๋ยวสมัครใหม่ เพราะของเดิมลืมไปแล้วแล้วค่อยเข้าไปแอดกัน เรื่องจะไปถ่ายภาพเดือนตุลา(หลังปิดเทอมใช่มั๊ย)จะไปที่ไหนกัน พี่ไปด้วย จริงๆอยากไปสุพรรณบุรีมาก เพราะมีทั้งงานอยุธยาและรัตนโกสินทร์ชั้นครูอยู่มาก เป็นทริปครั้งใหม่ของชมรมฯก็ดีนะ ส่วนเรื่องซีดีไม่ต้องห่วง พี่ก็อยากขอของน้องๆเหมือนกัน เราเอามารวมกันเป็นผลงานชมรมฯดีกว่า

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 14:31

น้องยุทธออกแบบลูกอมหนุมานรึเปล่า จะขอมาอมเล่นสักลูก 55555555(ล้อเล่น) ดูภาพเนมิราชแล้วผมชอบตรงวิมานของเทวดามุมซ้ายขวาภาพที่โพสต์ข้างบนจัง โผล่กันมาดูลาดเลากันสนุกเลย

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 14:49

ชอบพื้นสีแดง และดอกไม้สวรรค์ร่วงลงมางามมาก (ไม่รู้ว่าคือดอกมณฑาสวรรค์หรือเปล่าหรอ ?) งามมาก ๆ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 15:05

เสียดายว่าภาพถ่ายเที่ยวหลังนี้ยงออกมาไม่ได้หยั่งใจอีกหลายรูป คงต้องเข้าไปเก็บรายละเอียดอีกที เรื่องลายดอกไม้ร่วงนั้น เป็นภูมิปัญญาของช่างไทย ในการแก้ปัญหาช่องไฟของพื้นที่โล่งบนผนังครับคุณsiamese ส่วนจะเป็นดอกอะไรนั้นเหลือจะคาดเดา การเขียนลายดอกไม้ร่งก็มใช่ช่างจะใช่จนเฝือนะครับ ช่างยังต้องคำนึงถึงองค์ประกอบและเรื่องราวของภาพประกอบด้วยเสมอ นี่ก็เป็นอีกอย่างของจิตรกรรมฝาผนังไทย ในส่วนภาพทัวร์นรกของพระเนิราช ให้ชมไปตั้งแต่ต้นกระทู้แล้วขอผ่านทิ้งท้ายไว้กับเจ้าตัวนี้ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร มากับนกดูแล้วคล้ายกระเรียน ช่วยกันดูหน่อยครับ และดูชัดๆกับรามสูรอีกที

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 15:33

ภาพพระเนมิราชทัวร์นรกทั้งหมด ๑๖ ขุมนรก บางขุมเป็นอีกาจิกกิน แต่มีอยู่ขุมหนึ่งเป็นนกปากยาว คล้ายกระสา อยู่ที่ขุมนรกชั้นที่ ๓  ชื่อว่า สังฆาตนรก

ภาพจากสมุดภาพไตรภูมิธนบุรี, กรมศิลปากร ๒๕๔๒

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 16 ก.ย. 11, 15:41

ในส่วนภาพทัวร์นรกของพระเนิราช ให้ชมไปตั้งแต่ต้นกระทู้แล้วขอผ่านทิ้งท้ายไว้กับเจ้าตัวนี้ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร มากับนกดูแล้วคล้ายกระเรียน ช่วยกันดูหน่อยครับ

นกตะกรุมมั้ง โปรดสังเกตที่หัวนกว่าอัตคัดขน

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 12
  พิมพ์