เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 34899 มาจากวัดอะไรใครรู้บ้าง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 14 ก.ย. 11, 22:31

ภูริฑัต

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 14 ก.ย. 11, 22:34

จันทกุมาร

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 14 ก.ย. 11, 22:38

พรหมนารท

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 14 ก.ย. 11, 22:42

วิธูรบัณฑิต

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 14 ก.ย. 11, 22:46

พระเวสสันดร วันนี้ดูภาพรวมก่อนนะครับ เหนื่อยแล้วถ้ามีคนยังอยาก ดูพรุ่งนี้มาดูรายละเอียดแต่ละผนังมีสวยๆอีกเยอะเลย

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 14 ก.ย. 11, 22:51

ลาไปด้วยรูปนี้ครับ ท่านเปาบุ้นจิ้นมาช่วยเฝ้าวัดนี้ด้วย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 00:29

ใจน้อยจริงๆพี่เรา   เข้ามาดูทุกวันและตามดูทุกทีแหละครับพี่ยีนส์  ช่วงนี้งานที่โรงเรียนเยอะมากเลยไม่ได้ตอบอะไรมากแต่เห็นพี่ยีนส์มาลงภาพแล้วน้องๆก็หายห่วงครับ   วัดนี้เดือนตุลาจะตามไปเก็บลายละเอียดอีกทีแล้วกันครับ   ออกมาทานข้าวกันบ้างครับอย่าอุดอู้อยู่คนเดียวเดี๋ยวเบื่อแย่
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 09:17

ขอบพระคุณครับ น่าชมรายละเอียดทุกภาพเลย

๑. ภาพสวรรค์ในเรื่องเนมิราช นั้นทำพื้นเป็นดอกไม้ร่วง พื้นแดง งดงามปานบรรยายความงามได้หมด แถมยังมีศิลปะงานร้อยดอกไม้ไทยแขวนอยู่ สุดยอดมาก

๒. ภาพพระมหาชนก ไม่ทราบว่ามีปูน้อยคอยพยุงหรือไม่ ถ้ามีก็อยากจะเห็นเสียจริง (พูดเรื่องปูน้อยนี้ นึกถึงสมัยเรียนรั้วโรงเรียนเตรียมอุดม มีนักศึกษาที่จบออกไปแต่คุ้มดีมากกว่าคุ้มร้าย คงได้รับภาวะช๊อคอย่างหนักเลยทำให้เสียจริตไป แต่ชอบมาเล่าเรื่องราวสนุก ๆ ให้ฟัง ชื่อว่า "อาณาจักรของปูน้อย" เล่าไปหัวเราะไปสนุกดี)

๓. ภาพเทพชุมนุมดูแล้วไม่เคร่งครัด คือไม่แข็งทื่อเหมือนในพระที่นั่งพุทไธสวรรค์ วังหน้า ที่นั่งตัวตรงเป็นระเบียบ แต่เทพชุมนุมแห่งนี้มีลีลาเอียงมอง ได้จังหวะกันดี ดูแล้วไม่แข็งทื่อแต่นุ่มนวล วิเศษมาก ๆ

๔. ภาพพระพุทธเจ้ากับเหล่ามารนั้น กระผมไม่เห็นพระแม่ธรณีที่มาร่วมเป็นสักขีพยาน (หรือว่าพระแม่ติดประชุม โปรดนำมาให้เห็นด่วน.. ยิงฟันยิ้ม) เบื้องบนฟ้านภาสูงนั้น เมื่อคืนก็นั่งคิดว่าคุณยีนส์จะถ่ายภาพสูง ๆ ได้อย่างไรหรอ น่าจะมีไม้ยาว ๆ ชูขึ้นไปถ่ายภาพงาม ๆ เบื้องบนเพื่อไม่ให้อารมณ์เสีย

๕. ภาพบนนภากาศ นักสิทธิวิทยาธร ผ้าโค้งรอยต่อระหว่างภาพพริ้วไหวงดงามจริง ๆ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 11:48

ไม่ได้ใจน้อยนะน้องยุทธ แต่กระแสกระทู้เรามันไม่ค่อยเร้าใจเลยรู้สึกเหนื่อยระคนแปลกใจว่าสมาชิกชมรมเราท่านอื่นๆไปไหนกันหมดไม่มาทักทายกันบ้าง คงเพราะยุ่งกับการดำรงชีวิตกันเสียเป็นส่วนใหญ่เพื่อรักษาปากท้องกันก่อนเสียละมั๊ง ที่ว่าจะเข้าไปวดนี้เดือนตุลา จะไปกับใครละครับ ส่วนที่จะชวนพี่ไปกินข้าว ก็อยากไปนะเเต่ตังค์ไมค่อยมีนี่ดิ อายไม่อยากกินฟรีรู้สึกว่าไม่มีค่ายังไงไม่รู้ สำหรับคุณsiameseถามถึงแม่พระธรณีมา มารผจญก็ต้องมีแม่พระธรณีสิครับแต่ทานไปหลบอยู่หลังพระประธานนะครับ ดูรูปประกอบรูปนี้เลย

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 11:57

ส่วนที่ถามมาว่ามหาชนกมีปูน้อยอยู่หรือไม่ ปูน้อยไม่มีเพราะขอตัวไปเป็นนายก มีแต่เจ้าตัวนี้นะครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 12:03

ชอบดูส่วนล่างของภาพจิตรกรรมฝาผนังในวัด มักมีอารมณ์ขันของช่างเขียนแฝงอยู่เสมอ

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 12:10

^
แหม...ตาไวเชียวนะคุณเพ็ญชมพู .. คิคิ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 12:20

พระแม่ธรณี หน้าไม่ขาวเลยหรอรับ  ลังเล

สังเกตุว่าการบรรยายภาพเหล่าพยุหพลขุนมารทั้งหลายนี้ จะสื่อนัยยะทางเมืองหรือเปล่าไม่ทราบ บรรดาเหล่าไพร่พลยักษา ต่างพากันถือดอกไม้บูชาองค์พระพุทธเจ้า บรรยากาศจึงดูคลายความดุลงไป ไม่เหมือนงานจิตรกรรมบางภาพเหล่าทหารยังเล่นไปถึงพระถันพระแม่ธรณ๊  ยิงฟันยิ้ม

แต่ภาพเหล่านี้ต่างถือบรรดาดอกไม้บูชามาถวาย คุณยีนส์เห็นศาสตราวุธบ้างไหม  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 12:25

ผมเห็นสิ่งที่ผมชอบอย่างหนึ่งแล้วครับ ...ราชรถพระอาทิตย์ และพระจันทร์ ไม่รู้ทำไมถึงชอบ เมื่อกระทู้ภาพเขียนวังหน้า ผมก็ขอให้คุณยีนส์ส่องราชรถพระอาทิตย์พระจันทร์มา ตอนนี้ก็เจออีก แต่ด้วยความสูงเกือบถึงเพดาน คงยากจะเห็นนภาพงามจับตา

ซึ้งตามากมาย ภาพพระเกศแก้วจุฬามณีบนสรวงสวรรค์ พรั่งพร้อมด้วยเทวดาซ้าย ขวา เบื้องบนเป็นวงโคจรวิถี งามแท้ครับไตรภูมิ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 15 ก.ย. 11, 12:42

เป็นการเข้าใจผิดอย่างมหันต์ครับท่านหนุ่มสยาม ด้านที่เห็นพญามารพนมมือถือดอกไม้บูชาเนื่อ่งด้วยเมื่อแม่พระธรณีปล่อยน้ำให้ท่วมเหล่าพลพรรคพญามารแล้ว พญามารจึงเล็งเห็นพุทธานุภาพของพระพุทธองค์ ต้องดูอีกด้านนึงครับ ตอนกำลังบุกอันนั้นจัดเต็มอัตตราศึก(ดูรูปประกอบ) สำหรับคุณเพ็ญชมพู มุมขำขันของช่างไทย นี่มีเยอะ วันหลังจะนำเสนอเป็นกระทู้ครับ วัดนี้ก็มีไม่น้อยด้วยครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 12
  พิมพ์