เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 12
  พิมพ์  
อ่าน: 35110 มาจากวัดอะไรใครรู้บ้าง
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

เมื่อ 11 ก.ย. 11, 18:50

วันนี้ได้แวะไปวัดวัดหนึ่งซึ่งไม่ได้ไปมานานกว่า26ปีมาแล้ว เคยได้เข้าไปถ่ายจิตรกรรมฝาผนังที่วัดนี้ด้วยกล้องฟิล์มเมื่อ26มาแล้ว ปัจจุบันจิตรกรรมฝาผนังวัดนี้ยังหลงเหลือให้ชมอีกมากเกือบ100เปอร์เซ็นต์ เสียดายที่ว่าเมื่อครั้งที่เข้าไปถ่ายเมื่อ20กว่าปีก่อนนั้นทางวัดได้ปล่อยให้มีการไปวาดแต่งเติมโดยไม่ทราบว่าเป็นทีมงานช่างจากที่ไหนโดยทางวัดก็คงจะรู้เท่าไม่ถึงการเมื่อครั้งนั้นข้าพเจ้าจึงถ่ายเฉพาะบางภาพที่เป็นฝีมือเดิมมาไม่มากนักตามกำลังทรัพย์ในสมัยนั้น เมื่อเข้าไปในครั้งนี้พบว่าทางพระอุโบสถที่ตั้งของจิตรกรรมกำลังตั้งห้างเพื่อบูรณะภายนอกพระอุโบสถ ส่วนในพระอุโบสถก็เปิดให้เข้าได้สะดวกไม่มีคนเฝ้าไม่มีคนมาวุ่นวาย จึงได้ทำการสำรวจจิตรกรรม ให้รู้สึกมีความปิติว่าจิตรกรรมยังอยูในสภาพเดิมเหมือนเมื่อครั้ง20กว่าปีก่อน ส่วนที่เป็นฝีมือเดิมยังเหลืออยู่มาก เสียดายที่ว่าไอ้ความที่ไม่ได้เตรียมตัวมาก่อน คิดว่ากล้องชาร์ตแบตไว้นานหลายวันแล้วไม่ได้ใช้ประจุไฟยังคงอยู่ปรากฎว่าถ่ายไม่ทันไรแบตหมดให้รู้สึกเจ็บใจ แต่ยังไงก็กดไปร่วม100รูปพอเอามาอวดได้ แต่เพราะกระทู้ของชมรมเดียวนี้สมาชิกชมรมไม่มีคนเข้ามาดูมาตอบเลย ขนาดวันนี้โทรไปหาน้องยุทธนาที่ชวนพี่กินข้าวก็ปิดเครื่องซะนี่ ดังนั้นกระทู้นี้จึงขอชิมลางตั้งเป็นคำถามถามผู้เข้ามาชมที่สนใจดีกว่าว่าภาพที่นำมาให้ท่านชมนี้อยูที่วัดอะไรใครรู้บ้าง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ย. 11, 19:23

วัดระฆังโฆษิตาราม ใช่ไหมครับผม  ยิ้มเท่ห์

อยากชมความงามในอดีตครับ

jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ย. 11, 19:36

ว่าแล้วจะต้องเป็นท่านsiameseคนแรกที่เข้ามาตอบกระทู้แน่ ขอตอบว่าผิดครับไม่ใช่วัดระฆังครับ ให้ดูอีกภาพ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ย. 11, 21:15

รบกวนคุณยีนส์ ใบ้เพิ่มครับ  เจ๋ง
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ก.ย. 11, 21:36

คนอื่นไม่มีใครสนใจเลยหรือ วัดนี้ เป็วัดที่สร้างโดยข้าราชการชั้นสูงของพระบรมวงศ์ในสมัยรัชกาลที่๓ ภายหลังรัชกาลที่๔ท่านทรงตั้งชื่อวัดให้ใหม่โดยใช้ชื่อผู้สร้างวัดมาตั้งเป็นชื่อวัด

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 07:50

วัดอัปสรสวรรค์ ของกรมหมื่นอัปสรสุดาเทพ?
อย่าน้อยใจครับ ถ้ากระทู้ตกไปจากหน้าหลักคนมักไม่ค่อยตามอ่านยกเว้นว่างๆ
มีเวลาค้น คงต้องเอาผลงานมาให้ชมอยู่เรื่อยๆ แล้วหละครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 09:16

ภาพแม่อุ้มเด็ก และเด็กน้อย ๆ ใส่เครื่องประดับทองเต็มตัว ช่างงดงามมากครับ ได้อารมณ์สุด ๆ ทำให้นึกถึงในรัชกาลต่อมาคือ รัชกาลที่ ๔ ประกาศห้ามแต่งตัวให้กับเด็ก ๆด้วยทองมีค่าจนมากเกินไปและห้ามทำเครื่องประดับเลียนแบบเจ้านาย

ส่วนภาพจิตรกรรมด้านบน เบื้องล่างภาพเห็นแผ่นสังกะสีมาติดไว้ใต้ภาพ ทำให้เสียบรรยากาศหมดเลย
yutthana
สุครีพ
ตอบ: 1599

สุนทรียภาพแห่งศิลปไทย

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 11:51

ต้องกราบขอโทษพี่ยีนส์เลยครับ  พอดีเปลี่ยนเบอร์นะครับผมผิดเองครับที่ลืมแจ้งครับ๐๘๐๙๒๐๔๐๘๑ นี่เบอร์ใหม่ผมครับพี่   ตอนนี้นำรูปส่วนใหญ่ที่ถ่ายมาทั้งเก่าและใหม่ไปลงในเฟสบุคเป็นส่วนใหญ๋ครับชื่อกลุ่มห้องสมุดภาพศิลปะไทยครับ  ที่นี่ต้องรอนิดหนึ่งเพราะต้องย่อภาพถึงจะลงได้ครับคงต้องรอปิดเทอมครับ    แล้วมาทานข้าวกันนะครับ
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 12:30

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ครับ ยังไม่มีใครถูกนะครับ ขอมีผู้ตอบอีกสักไม่เกิน10ท่านแล้วจะเฉลยนะครับ เพราะวัดนี้เดี๋ยวอีกไม่กี่วันจะเข้าไปใหม่เพราะยังถ่ายภาพมาไม่ครบใครอยากไปด้วยมั๊ยครับ แถมปริศนาให้ดูอีกรูป

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 12:54

ภิกุณี --> วัดเทพทิดารามรึเปล่าครับ?
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 13:30

ไม่ใช่ภิกษุณีนะครับ ดูดีๆ เป็นภาพภิกษุปลงอสุภะครับ แล้วไม่ใช่วัดเทพธิดาครับ แต่ก็อยู่ไม่ใก้ลไม่ไกลกันเท่าไหร่หรอกครับ ลองทายกันอีกนะครับ(ดูอีกรูป)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 13:45

ขออีก ๑ คำใบ้จักได้ไหม

ภาพพระราชวังและรั้วกำแพงสวยจริง ๆ ยิ่งเห็นแม่ลูกอ่อนให้นมลูก อยู่หน้าประตูถ้วย ศิลปะแบบรัชกาลที่ ๓ แล้วดูไม่เบื่อเลยครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 14:31

หนูดีดี ขอตอบ (เดา) ว่า วัดมหรรณพารามวรวิหาร ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
สร้างโดย  กรมหมื่นอุดมรัตนราษี
มีพระนามเดิมว่า พระองค์เจ้าอรรณพ
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 15:02

เอ.... ไม่ทราบเลยครับ ยอมแพ้ 555 ยิงฟันยิ้ม
jean1966
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 ก.ย. 11, 15:40

ไม่ใช่วัดมหรร นะครับ รออีกสักนิดจะบอก

หน้า: [1] 2 3 ... 12
  พิมพ์