เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4276 ปิ่น/หย่อง ปักผม
ทับทิมจันทร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เมื่อ 03 ก.ย. 11, 20:41

พอจะมีใครทราบไหมคะว่าปิ่นกับหย่องนั้นต่างกันอย่างไร เท่าที่อ่านจากอินเทอร์เน็ตแล้วทราบคร่าวๆว่าหย่องเป็นรูปคล้ายเกือบม้า ส่วนปิ่นเป็นจะ

เป็นแท่งมีเชือกไว้ผูกกับมวย

อยากเรียนถามว่าพอจะมีใครมุ่นมวยแบบต่างๆโดยใช้ปิ่นหรือหย่องตามแบบโบราณ โดยไม่ต้องใช้หนังยางหรือกิ๊บ บ้างไหมคะ อยากลองแต่งดูบ้าง

ขอบคุณคะ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.ย. 11, 00:10

ทั้งปิ่น และ หย่อง ใช้เสียบมวยผม เพื่อยึดมวยผมให้อยู่แน่น และบางแบบก็ใช้เป็นเครื่องประดับมวยผมให้สวยงามด้วย
- ปิ่นจะมีก้านเดียว คือมีส่วนหัวที่ออกแบบต่างๆ เพื่อความสวยงาม แต่ส่วนก้านที่ใช้ปักลงในมวยผม จะมีก้านเดียว
- หย่อง จะมีสองก้าน คือมีลักษณะคล้ายตัว U ตรงบริเวณส่วนที่โค้ง จะมีการออกแบบเป็นดอกไม้หรืออื่นๆ เพื่อความสวยงามก็ได้หรือจะเป็นแบบเรียบๆ ก็ได้ เวลาใช้ เสียบก้านสองข้างเข้าไปในมวยผม เหมาะสำหรับคนที่มีผมยาวมากๆ ใช้ปิ่นเสียบไม่อยู่ ต้องใช้หย่องช่วยยึดผมไว้
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.ย. 11, 01:04

ภาพปิ่นค่ะ อันนี้สวยแบบเรียบๆ... ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ก.ย. 11, 01:29

ภาพ หย่อง ค่ะ แบบเรียบๆ มีลายดอกไม้ ... ยิงฟันยิ้ม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ก.ย. 11, 20:21

รู้จักแต่ปิ่นครับ ไม่รู้จักหย่อง

http://topicstock.pantip.com/writer/topicstock/W3646871/W3646871.html

ทับทิมจันทร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.ย. 11, 17:41

ขอบคุณมากคะ พอจะทราบวิธีใช้ไหมคะ แบบที่ใช้กันจริงๆในสมัยก่อนนะคะ และใครพอจะทราบแหล่งที่ซื้อช่วยแนะนำด้วยนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์