เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2738 ล่องเรือตามหาประวัติศาสตร์
อยากไป
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 เม.ย. 01, 13:39

มาทวงถามเรื่องที่ชาวเรือนไทยจะไปล่องเรือชมคลองบางกอกน้อย หรือ ที่อื่นๆ เห็นเงียบๆไม่มีใครไปแล้วเหรอครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 08:59

มีดิฉันไปคนเดียวละค่ะ  กับคณะกรรมการอนุรักษ์คลองแห่งชาติ
ซึ่งยังไม่ได้ส่งข่าวมาว่าจะจัดครั้งต่อไปเมื่อไร
ชาวเรือนไทยเจ้าประจำ หลายคนอยู่ต่างประเทศค่ะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 19:26

คุณเทาชมพูขา ดิฉันจะกลับไปเมืองไทยหลังสงกรานต์และจะอยู่ประมาณ ๓ อาทิตย์ค่ะ อยาก ไปเที่ยวชม ตึกเต๊งในพระบรมหมาราชวังตามรอยหนังสือเรื่อง สี่แผ่นดินมากค่ะ ไม่ทราบคุณเทาฯพอจะจัดทริปสี่แผ่นดินได้ไหมคะในช่วงนั้น หรือช่วยแนะนำได้ไหมคะว่าควรไปตรงไหนในพระบรมมหาราชวังเพื่อที่จะได้เห็นหรือแอบมองตึกเต๊งเหล่านั้น แล้วไม่ทราบว่าที่ที่คุณเปรมไปแอบยืนดูแม่พลอยนั้นคือบริเวณใหนคะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 19:32

อุ๊ยตาย กราบขอโทษค่ะ ที่เขียนพระบรมมหาราชวังผิดไป ขอโทษจริงๆค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 20:02

ดิฉันไม่เคยจัดทริปเลยค่ะ  และไม่สามารถจะทำได้ด้วย  เสียใจจริงๆ
บริเวณเต๊งที่ว่านั้นเป็นเขตพระราชฐานชั้นใน   แม้ว่าปัจจุบันไม่ได้เป็นที่ประทับของพระเจ้าแผ่นดิน  ก็ไม่ใช่สถานที่ที่คนภายนอกจะเข้าไปได้เหมือนสถานที่ท่องเที่ยวทั่วไปค่ะ
แม้แต่ภายนอกอย่างบริเวณพระที่นั่งจักรีมหาปราสาทก็เช่นกัน   คนที่เข้าไปก็คือมีหน้าที่การงานหรือเข้าไปติดต่อหน่วยงานในนั้นเท่านั้น
ที่ที่คุณแปรมแอบไปดูแม่พลอยคือประตูชั้นนอก  หันไปทางแม่น้ำเจ้าพระยาค่ะ
อยากไป
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 02:03

งั้นถ้าคุณเทาชมพูจะไปเมื่อไหร่ช่วยชวนผมไปด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องเขตพระราชฐานชั้นในถ้ามีการขอเข้าชมอย่างเป้นทางการก็สามารถเข้าได้ครับ รวมถึงท้องพระโรงของพระที่นั่งจักรีก็สามารถขอเข้าชมได้
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 18:46

คุณอยากไปคะ หากว่าเราจัดทริปสี่แผ่นดินกันแล้วทำเรื่องขอเข้าชมอย่างเป้นทางการในเขตพระราชฐานชั้นใน เขาจะอนุญาติหรือคะ เพราะเป็นแค่กลุ่มคนส่วนน้อยที่ไม่เกี่ยวกับราชการอะไรเลยค่ะ
อยากไป
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 21:56

ทำได้สิครับ ให้คุณเทาชมพูทำเรื่องให้ไงครับ อิอิ(มีเลศนัย) คงไม่ได้แน่นอนครับถ้าเราไปส่วนตัวเพราะเท่าที่ผมเคยเข้าไปส่วนใหญ่เข้าไปเพราะมีวิชาเรียนบ้างหรือให้ทางคณะขอเพื่อพานักศึกษาใหม่เข้าชม จริงๆแล้วจะขอเข้าชมเพื่ออะไรก็ไดครับแต่ต้องเป้นหน่วยงานราชการเป้นคนขอครับ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 00:20

คุรเทาฯขา  ไม่จัดทริปสี่แผ่นดืนจรืงๆหรือคะ  : (
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 เม.ย. 01, 09:29

คงขอชมพระราชฐานชั้นในได้ลำบากค่ะ
ทวยเทพ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 เม.ย. 01, 01:39

คงลำบากจริงอย่างที่คุณเทาฯ ว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์