เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11
  พิมพ์  
อ่าน: 75862 คุณท้าวศรีสัจจา หรือเจ้าคุณประตูดิน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 18 ต.ค. 11, 12:43

ภาพน้องวรนุชของคุณเพ็ญชมพู  ชัดเจนแจ่มแจ้งจนไม่กล้ามองซ้ำ   ให้ตกหน้าไปก่อน   แล้วจะค่อยมาแจมกระทู้
พอโพสต์เสร็จถึงเห็นว่าตกหน้าไปแล้ว ค่อยยังชั่ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 18 ต.ค. 11, 14:23

สมัยรัชกาลที่ 5  วิทยาการก่อสร้างของสยามทันสมัยถึงกับทำอุโมงค์ลอดใต้แม่น้ำเจ้าพระยาได้แล้วหรือคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 18 ต.ค. 11, 14:37

สมัยรัชกาลที่ 5  วิทยาการก่อสร้างของสยามทันสมัยถึงกับทำอุโมงค์ลอดใต้แม่น้ำเจ้าพระยาได้แล้วหรือคะ

การขุดอุโมงค์แห่งแรกของประเทศไทย อยู่ที่ถ้ำขุนตาน เป็นการขุดเข้าไปยังชั้นหิน รูปเกือกม้าซึ่งต้องช่างนายช่างจากยุโรปมาดำเนินการสำรวจและเจาะระเบิดหิน

แต่สำหรับอุโมงค์ลอดแม่น้ำเจ้าพระยานั้นทำไม่ได้ เนื่องจากปัญหาดินกรุงเทพเป็นดินอ่อน ไม่สามารถทำได้ในสมัยรัชกาลที่ ๕ เป็นเพียงแต่ฝังท่อใต้ดินให้มีขนาดใหญ่ถ่ายเทนำน้ำเข้า-ออกเสียมากกว่า

แต่คนไทยพ.ศ. 2554 นี้ไม่นานต่อไป โครงการรถไฟฟ้าใต้ดินลอดแม่น้ำเจ้าพระยากำลังดำเนินการอยู่ ไม่นานเกินรอ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 18 ต.ค. 11, 14:45

อ้างถึง
มีคนในวังบอกว่า มีอุโมงค์ลอดใต้กำแพงไปออกแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ท่านสร้างไว้เป็นทางฉุกเฉินเผื่อมีเหตุต้องเสด็จออกจากพระราชวัง ทุกวันนี้ยังอยู่ เขาว่าข้างในมีนายและนางวรนุชอาสัยอยู่เต็มไปหมด
ผมซักเข้าก็ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน เพราะไม่เคยเห็นกับตาตนเอง ฟังเขาเล่าว่ามาเหมือนกัน

ผมไม่ได้เขียนว่าอุโมงค์ลอดแม่น้ำเจ้าพระยานะครับ
ลอดใต้กำแพงพระบรมมหาราชวัง ไปออกแม่น้ำเจ้าพระยาบริเวณท่าราชวรดิฐ

อ้างถึง
คำรำพันของน้อง Varanus
เค้าชื่อ Varanu นะจ๊ะ ไม่ใชวรนุช

อ้าว....ก็ดีกว่า เฮี่ย ตั้งแยะแล้ว ยังจะมารำพันอีก แม่วารานุส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 18 ต.ค. 11, 19:28

อ้างถึง
มีคนในวังบอกว่า มีอุโมงค์ลอดใต้กำแพงไปออกแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ท่านสร้างไว้เป็นทางฉุกเฉินเผื่อมีเหตุต้องเสด็จออกจากพระราชวัง ทุกวันนี้ยังอยู่ เขาว่าข้างในมีนายและนางวรนุชอาสัยอยู่เต็มไปหมด
ผมซักเข้าก็ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน เพราะไม่เคยเห็นกับตาตนเอง ฟังเขาเล่าว่ามาเหมือนกัน

ผมไม่ได้เขียนว่าอุโมงค์ลอดแม่น้ำเจ้าพระยานะครับ
ลอดใต้กำแพงพระบรมมหาราชวัง ไปออกแม่น้ำเจ้าพระยาบริเวณท่าราชวรดิฐ

รับผิดโดยไม่มีเงื่อนไขค่ะ  อ่านหนเดียวเลยจำผิด  จะย้อนกลับไปอ่านซ้ำก็ใจไม่แข็งพอจะสบตากับน้องวรานุส

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 19 ต.ค. 11, 08:32

น้องวรานุส เพิ่งได้เห็นชัดๆ นิ้วสวยมากเลยค่ะ คล้ายมือคนมาก... ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 19 ต.ค. 11, 14:19

หน้าก็เหมือนบางคนด้วย

(ผมไม่ได้ชวนโยงเข้าการเมืองนะครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 19 ต.ค. 11, 14:35

ประตูดินจะกลายเป็นเรื่องน้องวรานุสไปเสียแล้ว

อ้างถึง
คนในวังบอกว่า มีอุโมงค์ลอดใต้กำแพงไปออกแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ท่านสร้างไว้เป็นทางฉุกเฉินเผื่อมีเหตุต้องเสด็จออกจากพระราชวัง ทุกวันนี้ยังอยู่ เขาว่าข้างในมีนายและนางวรนุชอาสัยอยู่เต็มไปหมด

ถ้ามีจริง น่าจะเป็นท่อระบายน้ำได้ไหมคะ   
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 10 พ.ย. 12, 09:57

ขอให้ภาพพระราชฐานฝ่ายในให้ อ.NAVARAT.C และสมาชิกเรือนไทยได้นำชมครับ ภาพนี้เป็นการถ่ายในสมัยรัชกาลที่ ๕ เป็นช่วงมีการไว้ทุกข์กัน บริเวณขวามือคงเป็นเต็ง (บานหน้าต่างแบบกระทุ้ง) และซ้ายมือเป็นเรือนตำหนักของเจ้านาย

ในภาพบรรยากาศคงเป็นตอนเจ้านายเสด็จ มีการหมอบกราบรอไว้ และมีเจ้าพนักงาน ๒ - ๓ ท่านน่ายำเกรง ยืนค้ำอยู่ (คงก่อนเวลาเสด็จไม่นาน)

เพิ่งเห็นกระทู้นี้หลังจากมีเวลาว่างก็เลยมาทบทวนอ่านกระทู้เก่าๆ
ชอบกระทู้ของท่านเนาวรัตน์มากเพราะทุกกระทู้เต็มไปด้วยความรู้และที่สำคัญคือไม่หลงประเด็น ทำให้ผู้อ่านไม่เหนื่อย

ดูจากรูปของท่านSiameseที่ว่า "ขวามือคือเต็ง ส่วนซ้ายมือคือเรือนตำหนักของเจ้านาย" ขวามือที่ว่านี้คือ ขวามือของคนดู หรือ ขวามือของคนในภาพครับ
ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า น่าจะเป็นขวามือของคนในภาพ เพราะอาคารซ้ายขวานั้น ทางด้านขวา(ของคนดู)น่าจะเป็นอาคารที่ดูมีฐานะมากกว่าอาคารซ้ายมือ (ของคนดู)
แม้นว่้าจะเป็น ขวามือของคนในภาพ แต่มีข้อสงสัยที่ท่าน Saimese ระบุว่าเป็นบานกระทุ้ง
ดูจากลักษณะแล้วส่วนที่ท่านว่าเป็นบานกระทุ้งนั้น น่าจะเป็นส่วนของกันสาด เพราะสังเกตตรงขากันสาดจะยันไว้กับผนัง (ถ้าเป็นบานกระทุ้งน่าจะยันไว้กับวงกบ ซึ่งจะไม่เห็นส่วนต้นที่ยันเพราะของปูนของหน้าต่างจะบังไว้)

มีคำถามที่อยากถามท่านผู้รู้ว่า ทำไมผู้ใหญ่จึงห้ามไม่ให้เหยียบธรณีประตูครับ (ผมรู้ว่าเขาห้าม และผมก็ไม่เคยเหยียบเพียงแต่ไม่เข้าใจเหตุผลหรือที่มาที่ไป) คติที่ว่านี้เป็นคติจีนหรือคติไทยครับ?
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 11 พ.ย. 12, 21:32

มีคำถามที่อยากถามท่านผู้รู้ว่า ทำไมผู้ใหญ่จึงห้ามไม่ให้เหยียบธรณีประตูครับ (ผมรู้ว่าเขาห้าม และผมก็ไม่เคยเหยียบเพียงแต่ไม่เข้าใจเหตุผลหรือที่มาที่ไป) คติที่ว่านี้เป็นคติจีนหรือคติไทยครับ?

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1025902

ยิงฟันยิ้ม
Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 12 พ.ย. 12, 17:44

^
แจ่มชัดเลยครับ ขอบพระคุณคุณลุงเนาวรัตน์ที่กรุณาชี้แนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 12 พ.ย. 12, 18:49

ขอประทานโทษค่ะ  น่าจะเป็นคุณน้าเพ็ญชมพูมากกว่าคุณลุงเนาวรัตน์นะคะ

Sujittra
พาลี

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 14 พ.ย. 12, 09:42

ต้องขอกราบอภัยคุณน้าเพ็ญชมพูเป็นอย่างสูง ไม่ทันได้ดูในรายละเอียดครับ

ขอบคุณท่านเทาชมพูครับที่ได้กรุณาท้วงติง

ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ ช่วงนี้ก็เลยมุ่งหาอ่านกระทู้เก่าๆ และพบว่ามีประโยชน์มากในแทบทุกกระทู้
 ยิ้ม
piya2551
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 17 พ.ย. 12, 09:46

ขอบพระคุณผู้ที่นำความรู้ต่างๆ มาให้อ่านนะครับ มีประโยชน์มากมายเลย
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 13 พ.ค. 13, 15:45

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ทุกๆท่านกรุณานำมาเผยแพร่กันค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11
  พิมพ์