เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2649 เข้าเฝ้าฯพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
เอก
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 เม.ย. 01, 20:19

มีท่านผู้ใดที่อยากจะเข้าเฝ้าฯพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวหรือเปล่าครับ โอกาสมีน้อยนะครับโดยเฉพาะชาวบ้านธรรมดา(อย่างผม)ที่อยากจะเห็นเป็นบุญตา ในวันพรุ่งนี้(6 เมษายน)จะเสด็จฯไปในการพระราชพิธีวันที่ระลึกมหาจักรีบรมราชวงศ์และวันพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช ณ พระปฐมบรมราชานุสรณ์ (สะพานพุทธ)  วัดพระศรีรัตนศาสดาราม และปราสาทพระเทพบิดร ใครที่อยากจะไปเข้าเฝ้าฯก็ไปได้โดยเฉพาะที่วัดพระแก้ว ถ้าไปจองที่ดี ๆ จะได้เห็นในระยะไม่เกิน 2 เมตรเลยละ ใครอยากไปก็เชิญได้เพียงแต่จะต้องไปแต่เช้าสักหน่อย แต่เสด็จฯจริงประมาณ 17.30 น. ถึงแม้จะรอนานหน่อย แต่รับรองครับ เมื่อได้เห็นพระองค์ท่านจะซาบซึ้ง ชื่นชมไปจนวันตายและจะได้รู้ว่ามีเทพอยู่บนโลกนี้จริง ๆ ได้เห็นความรักของพสกนิกรที่มีต่อพระองค์ และในวันที่ 7 เมษายน จะเสด็จฯไปในการพระราชทานเพลิงพระศพ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุไรรัตน์ศิริมาน ณ พระเมรุหลวงหน้าพลับพลาอิศริยาภรณ์ วัดเทพศิรินทราวาส งานนี้ใครอยากจะไปก็ใส่ชุดขาว-ดำ ไว้ทุกข์นะครับ ที่นำมาลงไว้ก็เพราะโอกาสหายากจริง ๆ เนื่องจากมีพระชนมพรรษาถึง 73 พรรษาแล้ว จะเสด็จฯเฉพาะพระราชพิธี รัฐพิธี หรือ งานที่สำคัญจริง ๆ เท่านั้น สำหรับผมเองแม้จะเห็นมาร้อยกว่าครั้งแล้ว แต่ทุกครั้งที่เสด็จฯก็ยังตื่นเต้นทุกที อยากจะให้เพื่อน ๆ พี่ ๆได้มีโอกาสซักครั้งที่จะได้เห็นพระผู้เป็นที่รักของคนไทยทั้งประเทศ และอยากจะให้รู้ว่าการที่จะเข้าเฝ้าฯไม่ยากเลย พระองค์แม้จะอยู่สูงเกินกว่าที่จะเอื้อมถึง แต่พระองค์ก็ประทับเคียงข้างพสกนิกรของพระองค์เสมอ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 08:19

ขอบคุณมากค่ะ  คุณเอก
หน้า: [1]
  พิมพ์