เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 110841 เมนูไก่ หลายเมนู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 21:36

ไก่ต๊อกย่าง ราดซอสมัสตาร์ด

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 18:30

ครับ ไก่ต๊อก คือ Guinea fowl

ดูจากภาพที่คุณเทาชมพูได้กรุณานำมาแสดง ก็แสดงว่าต้องเป็นจานอาหารที่นิยมเหมือนกัน ดูจากลักษณะแล้วน่าจะเป็นการทำอาหารแบบฝรั่งเศสนะครับ และเมื่อดูจากการใช้เครื่องประกอบและซอสที่ออกรสและกล่นค่อนข้างแรง ก็น่าจะบ่งบอกว่า เนื้อคงจะมีกลิ่นที่แรงกว่าเนื้อไก่ อย่างไรก็ตาม เห็นด้วยว่าน่าจะอร่อยครับ

ผมเคยเห็นคุณพ่อเลี้ยงไก่ต๊อก 3-4 ตัว เมื่อสมัยยังเด็กๆ เลี้ยงไว้ดูเล่นและปล่อยให้เดินเล่นอยู่ในสนามหญ้า รู้สึกว่าจะเป็นไก่ที่ค่อนข้างเชื่องครับ ภาพไก่ต๊อกเดินอยู่ในสนามหญ้ายังติดตาผมอยู่จนทุกวันนี้ นี่ก็ว่าจะหาเอาไปเลี้ยงเองสัก 2-3 ตัว พบแหล่งที่ขายลูกของมันแล้วด้วยครับ

อีท่าใหนก็ไม่ทราบ ทำให้นึกถึงร้านอาหารประเภทจานด่วนในออสเตรียและเยอรมัน คือร้าน Wienerwald  ทราบว่าในปัจจุบันยังคงเปิดกิจการอยู่ประมาณ 60 ร้าน ทั้งในออสเตรียและเยอรมัน ร้านนี้มีแต่เมนูไก่ ไม่ใช่เรื่องของการโฆษณาให้นะครับ ประเด็นเป็นเรื่องของเมนูอาหารจานหนึ่ง เป็นไก่ย่างที่ราดด้วยน้ำจิ้มไก่แบบหวานๆของไทย จัดเป็นเมนูที่ขายดีอย่างหนึ่ง เห็นใหมครับ ไก่ย่างของไทยกับน้ำจิ้ม ซึ่งเป็นอัตลักษณ์ของอาหารไทยอย่างหนึ่ง ก็เป็นที่นิยมของคนยุโรป ไปเที่ยวออสเตรียและเยอรมัน คิดถึงบ้าน อยากเปี่ยนรสอาหาร หากคิดถึงข้าวเหนียวไก่ย่างก็ลองถามหาดูนะครับ 

ผมเล่าเรื่องผิดวิกไปแล้วครับ   
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 18:49

อ้างถึง
ผมเคยเห็นคุณพ่อเลี้ยงไก่ต๊อก 3-4 ตัว เมื่อสมัยยังเด็กๆ เลี้ยงไว้ดูเล่นและปล่อยให้เดินเล่นอยู่ในสนามหญ้า รู้สึกว่าจะเป็นไก่ที่ค่อนข้างเชื่องครับ ภาพไก่ต๊อกเดินอยู่ในสนามหญ้ายังติดตาผมอยู่จนทุกวันนี้ นี่ก็ว่าจะหาเอาไปเลี้ยงเองสัก 2-3 ตัว พบแหล่งที่ขายลูกของมันแล้วด้วยครับ

แล้วท่านตั้งจะพบว่า ไก่ต๊อกส่งเสียงร้องตลอดเวลา ดังหนวกหูคนแก่ที่สุด หูเด็กๆไม่ค่อยได้ยินหรืออย่างไรไม่ทราบ ไก่ต๊อกที่ผมเลี้ยงอิสระอยู่ใต้ถุนบ้าน กว่าจะตายไปเองจนหมดฝูง ๘ ตัว นานโข แต่เข็ดแบบหลาบจำ จะไม่เลี้ยงอะไรพรรค์นี้อีกแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 19:32

เมื่อ 6-7 ปีก่อน   ได้ไก่ป่ามาเลี้ยงไว้ที่สนามหลังบ้าน   มีทั้งพ่อแม่และลูกเจี๊ยบ  ตอนเช้าตรู่ออกมาเดินเล่น  ดูไก่สีสวยเดินไปมาบนพื้นหญ้า   แม่ไก่พาลูกไปคุ้ยเขี่ยหาอาหาร    ดูเท่าไรก็ไม่เบื่อ   บรรยากาศเหมือนเดินกลับเข้าไปในหนังสือแบบเรียนชั้นประถม ยังไงยังงั้น
ไก่ป่าขนสวยเหมือนระบายสี  บินได้สูงด้วย  สามารถบินขึ้นไปบนขอบกำแพง  แต่ก็ไม่ไปไหน  พอหายตกใจก็บินกลับมาบนพื้นดินตามเดิม
พร้อมกับข้อดี ก็มีข้อเสียแบบเดียวกับไก่ต๊อก    คือขันเสียงแหลมแสบแก้วหูเป็นที่สุด   ประมาณตี 5  เสียงไก่ป่าได้ยินเผื่อแผ่ไปหมดทั้งบ้านเจ้าของ และเพื่อนบ้านซ้ายขวาหน้าหลัง   ต่อให้นอนในห้องแอร์ปิดกระจกทุกบานก็ได้ยินชัดพอๆกับห้องเปิดหน้าต่าง
พอดีเกิดไข้หวัดนกระบาด    ก็เลยจำต้องยกไก่ป่ากลับไปให้เจ้าของเดิม  เดาว่าเพื่อนบ้านคงจะโล่งอกกันเป็นแถวๆค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 19:35

ไก่ป่า มีชื่ออังกฤษว่า  Red Jungle fowl   ฝรั่งเขาเอาไปทำอาหารแบบเดียวกับไก่เลี้ยง

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 21:25

อ้างถึง

แล้วท่านตั้งจะพบว่า ไก่ต๊อกส่งเสียงร้องตลอดเวลา ดังหนวกหูคนแก่ที่สุด หูเด็กๆไม่ค่อยได้ยินหรืออย่างไรไม่ทราบ ไก่ต๊อกที่ผมเลี้ยงอิสระอยู่ใต้ถุนบ้าน กว่าจะตายไปเองจนหมดฝูง ๘ ตัว นานโข แต่เข็ดแบบหลาบจำ จะไม่เลี้ยงอะไรพรรค์นี้อีกแล้ว

ครับผม จำไม่ได้ว่าเสียงมันรังควานขนาดใหน แต่หากเป็นเช่นนี้ก็อาจจะต้องคิดใหม่แล้วล่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 13:51

เมนูไก่  อีกรายการหนึ่ง
ยำเล็บมือนาง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 16:55

เครื่องในไก่ผัดกะเพรา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 12 ต.ค. 11, 19:03

ปีกไก่น้ำแดง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 13 ต.ค. 11, 21:30

ไก่อีกชนิดหนึ่งที่ฝรั่งกินกันในโอกาสพิเศษ  แต่คนไทยไม่ค่อยจะกินกัน  คือไก่งวง
คนอเมริกันนิยมฉลองด้วยไก่งวงในเทศกาล ๒ วัน คือวันขอบคุณพระเจ้า Thanksgiving  กับคริสต์มาส     เคยกินเหมือนกันแต่รู้สึกว่าเนื้อหยาบ  สู้ไก่ธรรมดาไม่ได้
ไก่งวงไม่ได้อบเฉยๆ แต่ว่าต้องยัดไส้ด้วย    ไส้ที่ยัดก็มีหลายแบบแล้วแต่จะคิดสูตรขึ้นมา    คุณตั้งคงจะเคยกินมาแล้วในหลายประเทศ  น่าจะรู้จักว่ามีไส้ทำด้วยอะไรบ้างนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 13 ต.ค. 11, 21:33

อาหารที่ยัดไส้ไก่งวง เรียกว่า turkey stuffing   ที่รู้จักคือขนมปังหั่นชิ้นเล็กๆ ใช้เนยผัดกับหัวหอม ใส่ผักลงไปด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 13 ต.ค. 11, 21:33

ซอสที่กินกับไก่งวงคือซอสแครนเบอรี่ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 14 ต.ค. 11, 17:58

บนโต๊ะดินเนอร์ในวันคริสต์มาส  จะขาดไก่งวงเสียมิได้   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 14 ต.ค. 11, 18:01

พอถึงเวลากิน  หัวหน้าครอบครัวก็ใช้มีดกับส้อมใหญ่   ฝานไก่งวงเป็นชิ้นๆ ราดซอสแครนเบอรี่ ส่งให้ผู้ร่วมโต๊ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 14 ต.ค. 11, 18:02

ไก่งวงยัดไส้ บนโต๊ะดินเนอร์วันคริสต์มาส

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์