เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 110861 เมนูไก่ หลายเมนู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 26 ก.ย. 11, 21:41

สะเต๊ะไก่

อ่านวิธีทำได้ที่นี่ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 27 ก.ย. 11, 22:40

สตูไก่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 27 ก.ย. 11, 22:40

ไก่เทริยากิ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 28 ก.ย. 11, 09:20

เข้ากับบรรยากาศ เทศกาลกินเจ ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
ข้าวซอยไก่เจ....

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 30 ก.ย. 11, 09:16

ไก่นึ่งสมุนไพร ค่ะ.. ยิงฟันยิ้ม
สูตรนี้มาจากอินทรเนตร ของคุณแม่บ้านที่อยู่แดนไกล ครัวไกลบ้านค่ะ
จานบนเป็นของคุณณี จากออสเตรเลีย
จานล่างเป็นของคุณปิม จากดูไบ
คุณนิรินธนา และคุณแมงป่อง

ทำตามสูตรของคุณเหมียวเจ้าของกระทู้ค่ะ..
เห็นความพยายามทำอาหารไทยของแม่บ้านต่างแดนแล้วต้องยกนิ้วให้จริงๆ ค่ะ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 16:30

ในช่วงเทศกาลกินเจ  ขอนำเมนูต้มข่าไก่เจ มาสมทบในกระทู้ค่ะ

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 18:46

ยังมีอีกหนึ่งไก่ ครับ

"ไก่ดำ" ไม่ทราบว่ามีเมนูอื่นๆนอกจากตุ๋นหรือไม่

ผมเคยไปร่วมงานของฝรั่งพวกชอบกินของแปลกๆ นานมากมาแล้ว มีสารพัดเนื้อสัตว์ที่เขาพยายามนำมาปรุงเป็นอาหาร อวดฝีมือกัน ที่จำได้อย่างหนึ่งก็คือ อีกา ทำเป็นแบบคล้ายๆพะโล้ เขาว่าอร่อยกัน แต่ผมรู้สึกก็ยังงั้นๆ ตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามีไก่ดำ ตอนนี้นึกออกเลยว่าแทบจะเหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 19:03

น่าสนใจ
อีกาที่คุณตั้งไปกินกับฝรั่ง  หมายถึง blackbird  หรือเปล่าคะ   คงไม่ใช่ crow อย่างอีกาบ้านเรา
เขานิยมทำเป็นพายเหมือนพายไก่ค่ะ   ที่คุณตั้งว่ากินแบบพะโล้  อาจจะเคี่ยวเป็นสตูละมัง
เอารูปพายนกดำ  blackbird pie มาให้ดู 

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 22:16

อีกา Crow เลยครับ ไม่ใช่ Blackbird ฝูงนกที่ลงกินธัญพืชเหมือนห่าลงไร่ครับ

ที่เขาทำมาแสดงอวดนั้นไม่ใช่สตูแน่ๆครับ เขาให้ลองลิ้มรสชิ้นนี๊ดเดียว มีกลิ่นของโปยกั๊กและอบเชย คิดว่าคงใช้อีกาเพียงตัวหรือสองตัวเท่านั้น งานนี้มีคนไม่มากครับ เป็นงานเฉพาะกลุ่มคนเล็กๆ

นก Blackbird นี้ ผมไม่เคยได้ลิ้มลองเลยครับ ทั้งๆที่ครั้งหนึ่งช่วงที่คุมงานอยู่ที่แคนาดา เขาต้องกำจัดกันเป็นเบือ มันขยายพันธุ์กันอีท่าใหนก็ไม่รู้ มีมากมาย บินลงพื้นที่เกษตรกรรมในบริเวณทุ่ง Prairie บินกันมืดฟ้ามัวดินเหมือนฝูงตั๊กแตนปาทังก้า

เห็นรูป Pie แล้วทำให้นึกถึงร้าน Pie ดังที่ Greenwich ทราบว่าปิดไปแล้ว 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 08 ต.ค. 11, 22:24

อ่านนิยายชุดบ้านเล็ก ของลอร่า อิงกัลส์ ไวล์เดอร์  เธอเล่าว่าพ่อยิงฝูงนกดำที่แห่กันมากินข้าวโอ๊ตข้าวสาลี   หิ้วเข้ามาให้แม่ลวกน้ำร้อน ถอนขน  ทำอาหาร  ทำได้ตั้งแต่นกดำทอดแบบไก่ทอด  ไปจนพายนกดำ  ซึ่งเธอบรรยายไว้ชวนน้ำลายหก
เธอบอกว่าเนื้อมันนุ่มที่สุด และอร่อยที่สุด  อร่อยกว่าพายไก่เสียอีก
พอคุณตั้งเล่า  ดิฉันเลยนึกว่าคุณตั้งได้ชิมนกดำเข้าให้แล้ว    ที่แท้ชิมของหายากกว่านี้ คืออีกา    ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 08 ต.ค. 11, 22:48

รูปนี้คือไก่ดำตุ๋นยาจีนค่ะ

naitang
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 09 ต.ค. 11, 19:51

เรื่องเมนูจากนกดำของคุณเทาชมพู ได้ทำให้ความคิดของผมฟุ้งกระจายต่อไปอีกว่า

นกดำที่เคยเห็น ประมาณขนาดของตัวได้ว่าเท่าๆกับนกเอี้ยง (ที่จริงผมก็ว่าน่าจะเป็นนกเอี้ยงนั่นแหละครับ รู้สึกว่าจะไม่มีขนชี้สองสามเส้นที่หัว น่าเป็นพันธุ์นกเอี้ยงในเวอร์ชั่นฝรั่ง) เมนูเอามาทอดนั้นคงจะอร่อยเหมือนนกกระทา (เลี้ยง) หรือนกคุ่มทอด แต่พอเอามาทำพายนี้ซิครับ คงต้องเลาะเอาเฉพาะเนื้อมาทำ ก็คงยากลำบากพอดูทีเดียว เนื่องจากใส้พายนั้นไม่นิยมให้มีกระดูกติดต้องคอยปลิ้นออกเลย แต่ละตัวก็คงให้เนื้อได้ไม่มากนัก ดังนั้นจึงต้องใช้นกเป็นจำนวนค่อนข้างมาก ก็เป็นที่ยืนยันได้ประการหนึ่งว่า นกดำนี้ เมื่อลงมากินธัญพืชในไร่นั้น มิใช้มาครั้งละตัวสองตัว แล้วใช้ปืนยิงเอาทีละตัว แต่เขามาเป็นฝูงเป็นห่า จึงใช้ตาข่ายจับเอา อีกประการหนึ่ง ความอร่อยก็คงจะมิใช่จากเนื้อของเขาเพียงอย่างเดียว แต่คงจะมาจากการที่ต้องร่วมมือกันตั้งแต่ถอนขนเลยทีเดียว
หากมีโอกาส จะต้องถามหาและลองทานครับ

ไก่ต็อกล่ะครับ มีการนำมาทำอาหารทานจานอร่อยกันบ้างหรือไม่ครับ           

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 14:24

นกดำคงเป็นอาหารที่ฝรั่งกินกันมานานเป็นร้อยๆปีแล้ว   จึงมีเพลงกล่อมเด็กที่ว่า
    Sing a song of sixpence,
    A pocket full of rye.
    Four and twenty blackbirds,
    Baked in a pie.

When the pie was opened,
    The birds began to sing;
    Wasn't that a dainty dish,
    To set before the king?
    เพลงนี้ว่ากันว่าเริ่มในศตวรรษที่ 18   แต่นกดำน่าจะถูกกินกันมาก่อน  และอร่อยมาก  ถึงบอกไว้ตอนท้ายว่า เป็นอาหารที่เหมาะจะนำขึ้นโต๊ะเสวยทีเดียว

นกดำที่เอามาทำพาย   ลอร่า อิงกัลส์ ไวล์เดอร์เขียนว่า พออบแล้ว เนื้อมันนุ่มจนล่อนออกมาจากกระดูก   เป็นพายเนื้อสัตว์ที่มีน้ำเกรวี่อยู่ในเนื้อแป้งด้วย  ไม่แห้งเหมือนพายไก่ตามเบเกอรี่
ตัวคงเล็กมาก  เพราะในบ้าน แบ่งกันไปกินคนละ 2 ตัว  ลูกสาวคนเล็กกินตัวเดียวก็อิ่ม  พ่อเลยได้กิน 3 ตัว

ไก่ต๊อก  ภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไรคะ
เคยแปลนิยายย้อนยุคที่นางเอกชาวอังกฤษกินอาหารจานหนึ่ง แปลเป็นไทยว่าไก่ต๊อก   แต่จำไม่ได้แล้วว่ามันคือตัวอะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 21:26

ใช้อินทรเนตรส่องหาไก่ต๊อก   ไปเจอในยูทูป  เขาเรียกว่า guinea fowl

เมื่อสอบถามเรื่องรสชาติ     อินทรเนตรตอบมาว่า ไก่ต๊อกมีรสชาติกึ่งกลางระหว่างไก่ธรรมดากับไก่ฟ้า  ก็คงจะอร่อยไม่แพ้ไก่ จึงเจอเมนูหลายรายการที่ปรุงขึ้นจากไก่ต๊อก  เช่นอบ ย่าง ทอด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 21:26

ไก่ต๊อกยัดไส้เห็ด

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 14
  พิมพ์