เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2820 หน้าต่างโลก เกี่ยวกับอะไรคะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 18 เม.ย. 01, 14:57

เอ เข้ามาเป็นคนแรกเลย  ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ  แต่ไม่รู้จะมีไว้คุยกันเรื่องอะไรน่ะค่ะ  ฮัลโหลๆ มีใครอยู่มั้ย
Vteam2001
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 06:44

ห้องหน้าต่างโลกเป็นที่สำหรับแลกแปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับ
ประวัติศาสตร์ และ วัฒนธรรม โลก (คือที่ไม่ใช่ของไทยครับ)
ทั้งอดีต และ ปัจจุบัน ... ตามคำเรียกร้องของหลายๆ ท่าน

หน้าต่างโลกเป็นมุมหนึ่งในเรือนไทย เปรียบเหมือนกับคนไทย
นั่งอยู่ในบ้านมองดูความเป็นไปของโลกภายนอกครับ
คุณเทาชมพูเจ้าของเรือนคอยต้อนรับเหมือนเดิม
มีนายจ้อคนสวนเป็นคนเก็บกวาดครับผม

สำหรับท่านใดที่สนใจอยากเผยแพร่บทความเกี่ยวกับประวัติศาสตร์โลก
ไม่ว่าจะเป็น ประวัติศาสตร์ตะวันตก จีน อิสลาม อเมริกา หรือ อื่นๆ
โปรดติดต่อวิชาการทีม ที่ vcharkarn@vcharkarn.com
ครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 07:51

ยินดีต้อนรับทุกท่าน
เข้ามาปูพรม  จัดน้ำชา จีนและฝรั่ง   กาแฟ  สาเก และเครื่องดื่มอีกหลายชนิด เพื่อต้อนรับแขกค่ะ
ขอเวลาให้ทีมงานจัดมุมนี้เสร็จ ยกเฟอร์นิเจอร์วางเรียบร้อย แล้วดิฉันจะมาเล่าถึงสังคมสมัยวิกตอเรียนให้ทราบ เป็นการเรียกน้ำย่อยค่ะ
รินคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 09:42

โครก โครก
(เสียงน้ำย่อยไหลก่อนเวลาอันควรค่ะ)

อิอิ น่าเกลียดจริงๆ เรา
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 13:02

ถึงว่า
เข้ามาไม่ได้อยู่พักใหญ่ ที่แท้ปรับปรุงใหม่
แต่ว่าแตกห้องใหม่ เลยมีที่ต้องคลิกไปคลิกมาอีก ท่าทางจะยุ่งนะ
กระบี่สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 18:49

อยากรบกวนเอาเรื่องกำแพงเบอร์ลิน การเปลี่ยนแปลงการปกครองของรัสเซียและจีนมาลงให้ได้ไม๊คะ

ไม่รีบร้อนค่ะ ลงเมื่อไหร่ก็ได้ คอยติดตามตลอดค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 02:21

น่าสนใจครับ กับเรื่องการปฏิวัตนธรรมของจีน ในช่วงนั้น ที่ว่ามีปัญญาชน นักศึกษาเสียชีวิตไปก็มากจากกลุ่ม red gaurd
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 06:56

ถ้าหาคนเขียนได้... ได้อ่านแน่ครับผม
ตอนนี้กำลังไล่ล่าอยู่ อิอิ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 เม.ย. 01, 08:23

อัพเดทบทความไปบ้างแล้วครับผม
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 เม.ย. 01, 23:24

ท่านทูตนกข.ไงครับ คนเขียนในหน้าต่างโลก ผมชูนิ้วให้เลย........อิอิ
นกข. (เปล่าเป็นท่านทูต)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 02:57

คุณ ด.เด็กละก็ ผมเลยเขินเลย

ผมยังไม่ใช่ท่านทูตครับ อีกหลายปี กว่าจะได้เป็น (ถ้าได้เป็นนะ) เขาอาจจะไม่ให้เป็นก็ได้

เรื่องบทความ ขอบพระคุณพ่อแม่พี่น้องผู้มีอุปการคุณที่มั่นใจในตัวผม - เกินกว่าตัวผมเองเสียอีก ได้เคยเรียนคุณจ้อไปแล้วว่า ให้ผมเขียนตอบกระทู้ แบ่งปันกันแลกเปลี่ยนกัน ร่วมกับคนอื่นๆ ยังงั้นผมเขียนได้ครับ เขียนไปเท่าที่ผมรู้บ้าง พลาดบ้าง จำไม่ได้หมดบ้าง สงสัยก็ถามบ้าง และท่านอื่นๆ ก็เมตตามาตอบมาซักต่อ มาเพิ่มรายละเอียดหรือแก้ไข เหมือนนั่งคุยกัน อย่างนั้นโอเค แต่ให้เขียนเป็นบทความเลยเหมือนเล่นเดี่ยวไมโครโฟน ต้องขอเวลาค้นคว้าหน่อยครับ ยังไม่มั่นใจว่าจะเขียนได้เป็บทความยังงั้น
หน้า: [1]
  พิมพ์