เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 10450 ภาษาไทยวิบัติ
ปอ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ก.ย. 00, 00:00

เห็นด้วยกับคุณหนอนแก้วครับ เรื่องที่ว่าตอนนั้นญี่ปุ่นกำลังได้ชัยชนะ และที่ญี่ปุ่นแพ้ก็เพราะอเมริกาทิ้งระเบิดปรมานู อันนั้นเป็นข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ไม่มีใครเถียงแน่ เจตนาของจอมพลป.เป็นเจตนาที่ดีครับที่จะทำให้คนไทยไม่ต้องใช้ภาษาญี่ปุ่น อันนั้นเราพอมีเหตุผลที่จะยกย่องได้ แต่ผมเห็นว่า"ผล"ของการตัดสินใจครั้งนั้นมันไม่เกี่ยวกับการที่คนไทยมีภาษาไทยใช้ทุกวันนี้ ผมจึงแสดงความคิดเห็นว่าเราไม่ควรขอบคุณจอมพลป.เรื่องนี้ ต้องแยกแยะครับ
ปอ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ก.ย. 00, 00:00

ขอโทษครับผมหมายถึงคุณหนอนอ้วน ไม่ใช่หนอนแก้ว ช่วงนี้นอนน้อยเบลอๆไปหน่อย ขอโทษครับ
comment
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ก.ย. 00, 00:00

ฮาฮาน้องปอไปนอนได้แล้วค่ะ อย่าทำงานหนักเกินไป
เดี๋ยวไม่มีแรงมาหาผลงานให้คนอื่นอ่านนะคะ

เข้าใจค่ะปี๓ เรียนหนักสุด เพราะผ่านมากับตัว
ท่ีเขียนมาไม่ได้มาสนับสนุนน้องปอนะคะ
แต่ว่า ท่าทางน้องเค้าจะเบลอจริงๆค่ะ
เลยเรียกชื่อผิดคน เพราะปรกติ ปอจะ
ไม่ค่อยพลาดตรงพิมพ์ผิดเท่าตัวเรา
ท่ีพิมพ์ผิดบ่อยแต่ก็มาแก้ข้อความถ้า
บอกข่าวสารผิด แต่ก็ไม่ใช่ว่าเราจะ
พิมพ์ผิดบ่อยนะคะ แต่ทุกคนพลาดได้ค่ะ

ดังคำภาษิตว่า ส่ีเท้ายังรู้พลาด นักปราขญ์ยังรู้พลั้ง
แล้วเราไม่ใช่ในแต่ละกรณี ค่ะ  ท่าผิดก็พยายามปรับปรุง
ให้ดีแล้ว ไม่ทำผิด ตรงจุดเดิมอีกเท่านั้นเอง

ไปนอนด้วยดีกว่าแต่ท่าทางจะไม่ได้นอนเหมือนกันคืนนี้

พี่ยู้
วีณาแกว่งไกว (แวะมาเยี่ยม)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ก.ย. 00, 00:00

อักษรสูง - ฉันถอดผู้ฝึกศึกษาฐานเสียหายขายฃวด
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

อักษรต่ำเดี่ยว ที่จำได้ ผมท่องว่า งูใหญ่นอนอยู่ ณ ริมวัดโมฬีโลก ครับ ของคุณเทาชมพู จะไม่ครบทุกตัวมังครับ
ผมไม่เคยทราบว่า การร่างกฏหมายภายในของไทย จะต้องร่างเป็นภาษาฝรั่งเศสก่อน แล้วจึงแปลเป็นไทยตามที่คุณลุงว่า (สมัยนี้ไม่ได้ทำอย่างนั้นแล้วละครับ ถ้าเคยทำจริง) ที่ผมเข้าใจ การยกร่างสนธิสัญญา หรือความตกลงระหว่างประเทศ  ในอดีตอาจจะใช้ภาษาฝรั่งเศสเป็นหลักแล้วค่อยแปลเป็นไทยจริงๆ แต่ไม่น่าใช้กับกฎหมายภายในของไทยด้วยครับ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณถูกแล้วค่ะ  ดิฉันจำได้ไม่ครบ ขอบคุณที่บอก
ดิฉันไม่ชอบท่องหลักภาษาไทย   ก็เลยไม่เข้าสมองเอาจริงๆค่ะ
กาเหว่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ก.ย. 00, 00:00

ของรุ่นเรา( นักเรียนรุ่นที่ได้เรียน ป.๗ ) คุณครู ให้ท่องว่า
....ผีฝากถุงข้าวสารฃองฉันให้เศรษฐี
GSX
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 ก.ย. 00, 00:00

ที่จำได้ว่าตอนนั้นต้องทำภาษาวิบัติเพราะเหตุผลทางการเมืองเำพื่อเอาไปอ้างกับญี่ปุ่น
แล้วจำได้ว่าการก่อตั้งพุทธมณฑลก็มีส่วนเกี่ยวข้องกันกับเรื่องเอาไปอ้างญี่ปุ่นนี่หละ  
เด็กนครปฐม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ก.ย. 00, 00:00

ขอให้ช่วยขยายความเรื่องพุทธมนฑลหน่อยได้ไหมค่ะ ถ้าไม่ยุ่งยากมากนัก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์