เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 34107 ภาพศิลาจำหลักเรื่องรามเกียรติ์วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม(วัดโพธิ์)
janthip
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 01 ต.ค. 11, 19:43

ยิงฟันยิ้ม
Berry
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 16 ก.พ. 12, 21:57

เป็นความรู้มากเลยค่ะ แล้วการสลักนี้เป็นช่างในสมัยรัชกาลที่๓หรอค่ะ การสลักมีอิทธิพลอื่นเข้ามาผสมมั้ยค่ะ อย่างเช่นอิทธิพลจีน การปะปนของอิทธิพลท้องถิ่นเป็นต้นอ่ะคะ
บัวรัศมี สีทอง
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 17 ก.พ. 12, 18:24

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ  ประสบเคราะห์กรรมแล้วสรุปได้ดี "กรรมเก่า" แล้วไม่ไปยึดติดให้ชีวิตต้องตกต่ำ

กลับกลายเป็นพบแสงสว่างทางปัญญา มาวัดพระเชตุพนฯ  ถ่ายภาพมาให้ชาวเรือนไทยได้ยลตา

ทำให้ "คนเกือบแก่" ต้องลุกขึ้นตั้งใจว่า  "ต้องไปวัดโพธิ์"   ไปยลความงามของโบราณสถานอย่างใจเย็นและเรียบง่าย

ไม่ต้องไปรบกวนผู้ใด  ไปเดินคนเดียวได้ออกกำลังกาย ได้พักผ่อน ได้ทั้งนั้น 

เอ๊า คนที่เบื่อๆๆ อะไรอยู่อาบน้ำแต่งตัวไปวัดโพธิ์กันเถอะค่ะ   ไปเติมแต่งชีวิตให้มีคุณค่าค่ะ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 18 ก.พ. 12, 01:10

กระทู้นี้ไม่มีเวลามาตอบให้จบจริงๆสักที การจำหลักชุดนี้เป็นช่างสมัยรัชกาลที่๓ครับดูจากรูปศิลปะก็น่าจะไม่มีอิทธิพลใดๆปนอยู่ถึงมีก็เพียงเล็กน้อยไม่อาจนับได้ครับคุณberry สำหรับคุณรัศมี สีทอง ถ้ายังมีกำลังพอจะท่องเที่ยวชมของงามก็เชิญที่facebookผนังเก่าเล่าเรื่อง จัดทริปชมจิตรกรรมฝาผนังอยู่ทุกเดือนครับ อย่างรูปทริปล่าสุดที่สระบุรีครับ เดือนหน้าจะไปชลบุรีครับ

หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์