เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3210 มีท่านใดเคยได้ยินชื่อ ขุนวิเศษรักษา บ้างไหมขอรับ
Sangkharat
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 21 ก.ค. 11, 11:00

เนื่องจากท่านเป็นคุณปู่ของคุณปู่ผม ขุนวิเศษรักษาซึ่งมีชื่อเดิมว่านายเฮี๊ยว เป็นกำนันอยู่ที่ตำบลบางสนุ่น (ชื่อปัจจุบันคือตำบลต้นตาลตามคำบอกเล่า) อำเภอสองพี่น้อง จังหวัดสุพรรณบุรี รับราชการสมัยพระยาอภัยภาติเขตดำรงตำแหน่งนายอำเภอสองพี่น้อง จังหวัดสุพรรณบุรี 

ผมอยากทราบประวัติของขุนวิเศษรักษา ซึ่งมีคนเล่าว่ารัชกาลที่ 6 มีพระราชประสงค์ให้ประชาชนชาวไทยได้มีนามสกุลใช้ ดังนั้น ท่านนายอำเภอจึงขอพระราชทานนามสกุลให้แก่กำนันเฮี๊ยว ว่า “ สังขรัตน์ “  นายเฮี๊ยว สังขรัตน์  ได้ปฏิบัติราชการมาด้วยความซื่อสัตย์สุจริต  จึงได้รับพระราชทานเลื่อนยศเป็น  “ ขุนวิเศษรักษา “ อ้างอิงตามหน้านี้ http://www.edba.in.th/MySchool/ViewSchool.php?school=g603  ผมอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมที่พิสูจน์ได้ครับ

ต้นตระกูลผมเป็นชาวญวนเดินทางมาจากเวียดนาม นับถือศาสนาคริสต์นิกายโรมันคาทอลิคครับ

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์