เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 50532 การแต่งกายของชายไทยสมัยรัชกาลทีี่ ๖ - รัชกาลที่ ๗
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 20 ก.ค. 11, 23:11

อันนี้อยากทราบเป็นการส่วนตัวว่า ในอดีตคนไทยเคยส่วมชุดทักซิโดแล้วนุ่งโจงกระเบนหรือไม่

ข้าพเจ้าจำได้ว่าเคยเห็นในพระฉายาลักษณ์เก่าๆของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 20 ก.ค. 11, 23:21

ถุงเท้าสำหรับแต่งกับราชปะแต๊นนี้ซื้อที่ไหนได้ครับ ขอถามสักหน่อย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 08:25

เรียนคุณหาญ

หาภาพให้ชมค่อนข้างยากที่จะใส่ชุดทักซิโด แต่มีภาพในอารมณ์การใส่ชุดเสื้อยาวใกล้เคียงกัน

ภาพสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช และพระราชอาคันตุกะจากออสเตรีย (เจ้าชายเฮนรี ลิศชินสเตน และ เจ้าชายแอลเฟต มอนนต์โมโว)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 08:33

พระโอรสในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ (นุ่งโจง สวมเสื้อนอกยาว)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 08:50

เจอแล้วครับ นักเรียนรุ่นแรกในกัมพูชา แต่งชุดร่วมกันถ่ายภาพ มีชุดทัคซิโดกับโจงกระเบน ตรงกับสมัยรัชกาลที่ ๕

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 11:33

ขอบคุณมากครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 11:36

ขอยืมเนื้อที่กระทู้หน่อยครับ เผอิญเห็นมีผู้โพสต์พระรูปรัชกาลที่6หลายพระรูปอยู่ ผมอยากได้ภาพ พระองค์ท่าน(ร.6)ที่ทรงฉายพระรูปคู่กับสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิ์ศจี เคยเห็นภาพที่เป็นชุดแต่งงานอย่างฝรั่งนะครับ อยากได้มาก(ขอไฟล์ที่ชัดและใหญ่หน่อยนะครับจะนำไปปริ้นซ์มาใส่กรอบ) ขอความอนุเคราะห์จากท่านที่มีนะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 17:21

องค์นี้ทรงฉายในวันราชาภิเษกสมรสกับพระสุจริตสุดา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 17:23

องค์นี้ทรงฉายในวันราชาภิเษกสมรสกับสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 17:25

องค์นี้ทรงฉายในวันครบรอบปีการราชาภิเษกสมรสกับสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี ครับ
ไม่ทราบว่าต้องการภาพไหนครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 18:37

เจ้าจอมสุวันทนา

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 19:37

อยากทราบว่าผ้าคาดเอวที่ผูกเป็นปมข้างหน้าผูกอย่างไร ท่านใดพอจะมีข้อมูลบ้าง ใช่เรียกว่าผ้ากราบหรือเปล่า
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 19:43

อยากทราบว่าผ้าคาดเอวที่ผูกเป็นปมข้างหน้าผูกอย่างไร ท่านใดพอจะมีข้อมูลบ้าง ใช่เรียกว่าผ้ากราบหรือเปล่า

มีการผูกหลายแบบและเรียกแตกต่างกัน

๑. ผ้าสมรดหรือสำรด เป็นผ้าคาดทับเสื้อครุยในงานพระราชพิธีของขุนนางชั้นสูง หรือเรียกว่าผ้าแฝง ทำด้วยไหมทอง ถักโปร่ง ๆ บาง ๆ คล้ายผ้ากรองทอง แต่โปร่งและบางกว่ามาก บางทีหมายถึง ผ้าคาดเอวที่ทำด้วยผ้าตาดทองปักดิ้นปักปีกแมลงทับ เป็นลวดลายดอกไม้เครือเถ า เดิม

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 20:04

ขอบพระคุณคุณV_Mee มากๆครับ ที่ต้องการจริงๆคือรูปที่รัชกาลที่6ท่านทรงฉายพระรูปกับพระนางเจ้าอินทรศักด์ศจีครับ มีตั้ง2รูป ที่อยากได้มาบูชา เพราะท่านมาเข้าฝันนะครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 21 ก.ค. 11, 20:52

ถ้ารู้จักนายทหารรักษาพระองค์  ก็ขอดูตัวอย่างจากรัดประคตที่ใช้คาดทับนอกเสื้อได้ครับ
ลักษณะการพับนั้นจะพับไว้สำเร็จรูป  แล้วปรับแต่งสายด้านในเหมือนปรับสายเข็มขัดครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์