เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4268 ใครตัดชุดถวายพระมหากษัตริย์ หรือเจ้านายไทยสมัยโบราณ
kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

เมื่อ 16 ก.ค. 11, 22:06

สมัยที่นุ่งโจงกระเบน ก็พอเข้าใจว่าท่านคงมีมหาดเล็กถวายงาน   แต่ในสมัยรัชกาลที่สี่  ทั้งพระองค์ท่าน  ทั้งเจ้านายผู้ชาย เริ่มมีการนุ่งกางเกง หรือสวมฉลองพระองค์แบบฝรั่ง     แม้แต่เจ้านายผู้หญิงในช่วงรัชกาลที่ ห้าก็เริ่มแต่งองค์แบบฝรั่ง  อยากทราบค่ะว่า ฉลองพระองค์เหล่านี้ ใครทำถวาย  หรือทรงส่งไปตัดกันที่ไหน  ใครทราบบ้างคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ก.ค. 11, 10:08

มีคุณพนักงาน หรือเจ้าจอมถวายงานค่ะ

มีพระราชกระแสหาอ่านได้ว่า  ใครจะไปงานขึ้นตำหนักใครก็ไปตามกำหนด  ทิ้งคนไว้แต่งตัวพระองค์ด้วย

คุณพนักงานเหล่านี้เปลี่ยนเวรกันวันละสามรอบ  จำนวนพนักงานต่างกันเล็กน้อย

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ก.ค. 11, 10:30

คุณวันดีที่เคารพ พอจะมีข้อมูลย้อนไปสมัยรัชกาลที่ ๔ มีไหมครับ

น่าสนใจในคำถามมาก การวัดสัดส่วนพระองค์ ตลอดจนรูปแบบเสื้อผ้า รูปแบบกางเกง การเข้าโค้งวงแขน การเข้าริมผ้าแบบฝรั่งน่าสนใจไม่น้อย ตลอดจนบรรดาพระราชโอรส พระราชธิดาที่แต่งแหม่ม ซึ่งวัยเยาว์โตไว คงต้องตัดเย็บชุดกันมากโข อยู่ไม่น้อย
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.ค. 11, 10:52

ข้อมูลในรัชกาลที่ ๔  ไม่มีค่ะ 

อังกฤษถวายชุดแหม่มมาสี่ชุดไงคะ  จำได้หรือยัง  และเราก็มีทหารสก้อตหญิงด้วยไง

แต่เรามีรายละเอียดเรื่องเสื้อยศ  เสื้อสนอบ  ห้ามเอาไปใส่ในโอกาสส่วนตัว

ถ้าคุณหนุ่มสยามจะดูจากรูปใน สาแหรกบุนนาค  จะเห็นว่า  เข้าวงแขนไม่ดี  ยังดึงและรั้ง แทบทั้งนั้น

คงใช้ช่างจีนเป็นหลัก  และซื้อจากสิงคโปร์ซึ่งเป็นศูนย์การค้า  เรือเดินสมุทรแวะมาบ่อย

เครื่องทรงของพระธิดานั้น  เป็นของนำเข้าค่ะ

ในรัชกาลที่ ๕   เจ้านายจำเป็นต้องแต่งฝรั่งเพื่อแสดงให้ฝรั่งเห็นว่าเรามีวัฒนธรรม

คงมีผู้นำมาถวายส่วนหนึ่ง    สั่งช่างเข้ามาจากสิงคโปร์ส่วนหนึ่ง  และซื้อหรือสั่งจากห้างฝรั่งในบางกอกส่วนหนึ่ง

เพราะฝรั่งนั้นตั้งตัวเองเป็นเจ้าจักรวาล    ฝรั่งที่ดีมีการศึกษาเขาไม่คิดเช่นนั้น  แต่ฝรั่งนักเผชิญโชคมีเยอะค่ะ

บันทึกของสมเด็จพระบรมฯ องค์แรก  มีว่า  สมเด็จแม่ได้จ้างช่างฝรั่งมาเย็บผ้า

เมื่อมีการนำจักรเข้ามาแล้ว     ข้าหลวงในวังก็เย็บเสื้อกันเองค่ะ (กลางรัชสมัย)

หน้า: [1]
  พิมพ์