เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 16384 สืบเนื่องจากเรื่องบรรดาศักดิ์มหาดเล็ก
วรวิชญ warawijy@thaimail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 เม.ย. 01, 20:45

จอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี เดิมก็เคยเป็นจมื่นไวยวรนาถ ส่วนจมื่นคนอื่นๆ จำไม่ได้ว่าภายหลังมียศอะไร คุณเทาชมพูช่วยตอบให้ทราบด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 10:27

มีขุนนางใหญ่หลายคน  เคยเป็นจมื่นไวยวรนารถมาก่อนสมัยหนุ่ม     จำไม่ได้ครบว่ามีใครบ้าง
นึกออกตอนนี้คนเดียว คือสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์  ผู้สำเร็จราชการในต้นรัชกาลที่ ๕ เคยเป็นจมื่นไวยฯ ในรัชกาลที่ ๓
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 17:42

เออ พูดถึงจอมพล ดิฉันสงสัยมานานแล้วค่ะ ตำแหน่งจอมพลคือตำแหน่งอะไรคะเดี่ยวนี้ไม่เห็นมีเลย แบบว่าไม่สันทัดเรื่องยศต่างๆเลยค่ะแต่ชอบสงสัยอยู่เรื่อยรบกวนถามนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 19:35

เป็นตำแหน่งสูงสุดของกองทัพ เหนือว่าพลเอกค่ะ
มีทั้งกองทัพบก อากาศ และเรือ
กองทัพบกเรียกจอมพล  กองทีพอากาศ เรียกจอมพลอากาศ  กองทัพเรือ เรียกจอมพลเรือ
แต่ว่าไม่มีอีกแล้ว นับแต่รุ่นสุดท้ายคือจอมพลถนอม กิตติขจร และจอมพลประภาส จารุเสถียร
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 เม.ย. 01, 00:26

ภาษาฝรั่งเรียก Field Marshal สำหรับจอมพล (ทบ.) Admiral of the Fleet สำหรับจอมพลเรือ ส่วน ทอ. ผมไม่แน่ใจ  
ตัวยศจอมพลเอง ไม่มีใครครองยศจอมพลแล้วครับ ตั้งแต่ท่านจอมพลรุ่นสุดท้ายพ้นราชการไป แต่ตำแหน่งทางทหารระดับสูงบางตำแหน่งที่สำคัญและที่เดี๋ยวนี้ใช้พลเอกดำรงตำแหน่งนั้น เป็นตำแหน่งที่เห็นทางทหารเขาเรียกว่า "อัตราจอมพล" ผมไม่แน่ใจว่าจะหมายถึงอัตราขั้นเงินเดือนหรือไม่
ถ้าเป็นเช่นนั้นก็จะทำนองเดียวกับพันเอกพิเศษ ซึ่งที่จริงไม่มีขั้นยศนี้อยู่ พันเอก (พิเศษ) ก็คือพันเอก แต่ขั้นเงินเดือนสูงกว่าพันเอกธรรมดา
มีทหารอยู่แถวๆ นี้ไหมครับ ขอความรู้ครับ
เครื่องยศจอมพล จอมพลเรือ จอมพลอากาศ เข้าใจว่ากองทัพทั้งสามเคยน้อมเกล้าฯ ถวายในหลวงเมื่อนานมาแล้ว เป็นฉลองพระองค์เครื่องแบบระดับจอมพล ในฐานะที่ทรงเป็นองค์จอมทัพไทย แต่ผมเข้าใจว่าจะมีเครื่องหมายอะไรพิเศษบางอย่างเพิ่มเติมในฉลองพระองค์ให้พิเศษขึ้นกว่าจอมพลปกติด้วย ที่ทราบแน่ๆ ก็คือ คทาจอมทัพคู่พระหัตถ์ที่ทางราชการทหารจัดสร้างถวายนั้น พิเศษกว่าคทาจอมพลธรรมดาที่เคยมีมากัน ดูเหมือนจะเห็นข่าวกองทัพไทยเพิ่งสร้างคทาจอมทัพใหม่ถวายไปแทนของเดิม เมื่อปีกาญจนาภิเษกนี่เอง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 เม.ย. 01, 16:12

กองทัพอากาศไทยใช้คำเรียกยศจอมพลอากาศว่า Marshal of the Royal Thai Air Force ครับ
เข้าใจว่า ยศระดับจอมพล (5 ดาว) ปกติกองทัพอเมริกันก็ไม่มีเหมือนกัน ถ้าจะมีก็ในกรณีพิเศษ เช่นในสถานการณ์สงคราม
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 เม.ย. 01, 16:59

ขอบคุณค่ะ แต่ เอ  การเปลี่ยนการใช้ยศทางทหารจาก (เจ้าพระยา, พระยา ฯลฯ) มาเป็นแบบสากล(จอมพล, พลเอก ฯลฯ) นั้นเริ่มในรัชกาลใดคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 เม.ย. 01, 17:34

ในตอนแรกเขาก็มีทั้งยศ (พลเอก พลโท พันเอก ร้อยเอกฯ)และบรรดาศักดิ์ ขุน หลวง พระ พระยา ควบกันไปตั้งแต่รัชกาลที่ ๕ นะคะ
สำหรับข้าราชการทหาร
ผู้เปลี่ยนแปลงการปกครอง ปี ๒๔๗๕ ก็อย่างพันเอก พระยาพหลพลพยุหเสนา
แต่บรรดาศักดิ์ ระงับไปไม่มีการตั้งอีกเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงการปกครองค่ะ  ยศทางทหารยังมีต่อมาจนทุกวันนี้
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 00:02

ผมเดาว่า เหตุที่ใช้บรรดาศักดิ์กับยศทางทหารควบคู่กันไปนั้น  เพื่อเป็นการ
ป้องกันมิให้เกิดความเลื่อมล้ำกันระหว่างทหารที่ใช้บรรดาศักดิ์ กับทหารที่ใช้ยศ
ผมว่าถ้าไม่ใช้ควบคู่กันไปเกิดเรื่องยุ่งแน่ๆ เดี๋ยวก็เถียงกันว่าใครใหญ่กว่าใคร
หลวงท่านคงกลัวปัญหาตรงจุดนี้มั้งครับ เลยตั้งให้มันควบคู่กันไปเสียเลย
แต่มีเหตุผลหนึ่งที่ไม่ต้องเดา คือ เป็นการจูงใจให้คนเข้ามาเป็นทหาร
(โดยเฉพาะทหารที่ต้องขับเครื่องบิน) เนื่องจาก ในสมัยก่อนวิทยาการเกี่ยวกับ
การบินยังไม่เจริญ เรดาห์หรือเครื่องมือที่ทันสมัยก็ยังไม่มี  การขับเครื่องบิน
จึงเป็นเรื่องที่น่าหวาดเสียวพอสมควร คนจึงไม่นิยมเป็นทหารอากาศ
(ผมไม่แน่ใจว่าสมัยนั้นมีกองทัพอากาศแล้วหรือไม่) หลวงท่านจึงจูงใจด้วยการตั้งบรรดาศักดิ์
ควบคู่กับยศไปด้วย   ทหารคนไหนมียศชั้นสัญญาบัตร เช่น ร.ต., ร.ท. ก็ได้เป็นขุน
สูงกว่านั้น ก็เป็นหลวง โก้อย่าบอกใครเชียว และผมคิดว่า การที่ทหารเหล่าอื่นๆใช้บรรดาศักดิ์
ควบคู่ไปกับยศ ก็น่าจะมาจากเหตุผลอันเดียวกัน คือเป็นการจูงใจให้คนเข้ามาเป็นทหาร(ตำรวจ)
พอหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครอง ในปี ๒๔๘๔ จอมพล ป. ก็ได้ยกเลิกบรรดาศักดิ์
รวมทั้งยศของพลเรือนด้วยคืออำมาตย์ตรี-โท-เอก ด้วย คนที่เป็นทหารหรือตำรวจจึง
มีแต่ยศเพียงอย่างเดียว ส่วนคนที่เป็นอยู่แล้วก็ให้เป็นต่อไปได้

ผมสงสัยว่า ทำไมทหาร (หรือตำรวจ) เวลาใส่เครื่องแบบเต็มยศ จึงมีเหรียญตรา สายสะพาย
พะรุงพะรังไปหมด โดยเฉพาะชั้นนายพล ข้าราชการกระทรวงอื่นๆไม่เห็นมีมากแบบนั้น
(เห็นมาจากรูปถ่ายจากการสมัคร ส.ส. ส.ว. ทั้งหลาย) ไม่ทราบว่ามีมากันตั้งแต่สมัยไหน

มีเรื่องที่ผมสงสัยมานานแล้ว อีกเรื่องหนึ่ง ปะเหมาะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้พอดี  จึงอยากจะเรียนถาม
ผู้รู้ในเรือนไทยให้กระจ่างไปเสียเลยว่า "เสวก" นี่เป็นยศหรือเปล่าครับ ถ้าเป็น เป็นยศทางทหาร
หรือพลเรือน ทำหน้าที่อะไร   ผมเคยไปตามแผงหนังสือเก่า เจอคำนี้บ่อยๆโดยเฉพาะในหนังสือ
อนุสรณ์ต่างๆ  แล้วก็ไม่ทราบว่าคำนี้ต้องอ่าน สะ-เหวก หรือ เส-วก ครับ (คลับคล้ายคลับคลาว่าจะอ่าน เส-วก)

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 00:56

ก่อนจะรู้ว่าเขาอ่าน เส-วก ดิฉันก็อ่านสะเหวกมาเสียเยอะแล้ว    เพราะอ่านตามคำ เศวต
เป็นยศนำหน้าข้าราชการสังกัดราชสำนักค่ะ
เคยได้ยินเสวกตรี  เสวกโท   เสวกเอก  
แต่จำไม่ได้ว่ามีมหาเสวกตรี  มหาเสวกโท มหาเสวกเอก อย่างพวกอำมาตย์หรือเปล่า
น่าจะมีนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 01:53

มีครับ
ขออภัยท่านเจ้าของกระทู้ด้วย เรื่องหลุดจากท่านจมื่นไวยวรนารถ ซึ่งต่อมาเป็นจอมพล เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี ไปเป็นเรื่องการจัดลำดับชั้นยศตำแหน่งและบรรดาศักดิ์ในราชการไทยแล้ว ที่จริงเรื่องนี้ตั้งได้อีกกระทู้นะครับ เพราะมีวิวัฒนาการมาหลายสมัยตั้งแต่ระบบเดิมของเราเอง หัวหมู่หัวพัน หมื่น ขุน ฯลฯ มาระบบอำมาตย์ตรี โท เอก และระบบยศทางทหารที่เรารับฝรั่งมา มาระบบข้าราชการชั้นจัตวา ตรี โท เอก พิเศษ มาระบบซีเดี๋ยวนี้
ผมเข้าใจว่า ที่คุณเทาชมพูพูดถึง คือ อำมาตย์ตรี/โท/เอก ฯลฯ นั้นจะเป็นระบบที่ตั้งขึ้นมาในรัชสมัย ร.6 และเข้าใจว่าเป็นการจัดระบบบริหารบุคลากรของของราชการฝ่ายพลเรือน ผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับทหาร เพราะทางทหารมีระบบยศทหารกับตำแหน่งบังคับบัญชา (ผู้บังคับหมู่ ผู้บังคับหมวด ผู้บังคับกอง ... เรื่อยไป) อยู่แล้ว
ระบบราชการตอนนั้นแบ่งเป็น 9 ระดับ ครับ รองอำมาตย์ตรี รองอำมาตย์โท รองอำมาตย์เอก อำมาตย์ตรี/โท/เอก มหาอำมาตย์ตรี/โท/เอก คิดง่ายๆ ว่าเทียบได้กับระบบซีของ กพ. สมัยนี้ก็ได้ แต่สมัยนี้มี 11 ขั้น
นั่นคือข้าราชการพลเรือนทั่วไป ถ้าเป็นข้าราชสำนัก ก็ใช้ รองเสวกตรี ....ฯลฯ เรื่อยไป ครับ
เข้าใจว่ามีตำแหน่งพิเศษอยู่ท่านหนึ่งซึ่งทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเป็นพืเศษ คือ มหาอำมาตย์นายก มีท่านเดียว เป็นใครก็ลืมเสียแล้ว จะใช่เจ้าพระยายมราชหรือไม่ก็ไม่แน่ใจ
นี่เป็นตำแหน่งในราชการ เหมือนซีนะครับ ส่วนบรรดาศักดิ์เป็นเรื่องแยกต่างหาก และบรรดาศักดิ์นั้นอาจได้มาโดยไม่เกี่ยวกับทางราชการก็ได้ เช่น ร.6 ทรงตั้งพ่อค้าที่บริจาคเงินบำรุงราชการให้เป็นหลวงเป็นขุนอะไรก็แล้วแต่ เทียบคล้ายๆ สมัยนี้ได้เหมือนกันว่า ราชการคุณมีตำแหน่งเป็นเจ้าหน้าที่เช้าชาม 6 จนท. เย็นชาม 7 อะไรก็เป็นเรื่องของระดับ แต่ความรับผิดชอบ เป็นอีกเรื่อง เช่นเป็น ผอ. กอง รองอธิบดี ฯลฯ เป็นอีกส่วนหนึ่ง แต่ก็มีความสัมพันธ์เทียบกันได้ เช่น ซี 8 เป็น ผอ. ซี 9 เป็นรองอธิบดี เป็นต้น ซ้อนลงไปบนระบบทั้ง 2 นี้ยังมีเรื่องของเครื่องราชอิสริยาภรณ์อีก คือ บรรดาศักดิ์ไม่มีแล้ว แต่ราชการให้เหรียญให้ตราข้าราชการเป็น ตม. ตช. และ ฯลฯ เป็นอีกระบบหนึ่งซ้อนอยู่
เหรียญทางราชการทหารมีแยะครับ คุณแจ้งลองหาหนังสือเกี่ยวกับเครื่องราชฯ อ่านดูสิครับ ไปสงครามทีก็มีเหรียญรุ่นหนึ่ง รุ่นสงครามเกาหลี เหรียญเกี่ยวกับราชการเขตภายใน เหรียญพิทักษ์เสรีชน ฯลฯ เหรียญกล้าหาญ (เหรียญรามมาลาเข็มกล้ากลางสมร) ฯลฯ ในขณะที่ราชการพลเรือน ปกติก็คงมีแต่ 2 ตระกูล ช้างเผือก กับมงกุฏไทยเป็นหลัก อาจจะมีอย่างอื่นบ้างแต่น้อย
นอกจากนั้น "เฟอร์นิเจอร์" ประดับหน้าอกทหารตามที่ทหารเขาเรียกกัน ไม่ใช่เป็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์ไปทั้งหมดนะครับ ทหารเขามีเหรียญมีเข็มมีเครื่องหมายของเขาเองอีกด้วย เช่น เสือคาบดาบสำหรับคนที่ผ่านหลักสูตรจู่โจม เข็มยิงปืนแม่น เข็มยิงปืนดัง... เอ๊ย อันนี้ไม่มี ปีกพลร่มสำหรับผู้ผ่านหลักสูตรพลร่ม และอีกสารพัดหลักสูตร

ผมขอถามเป็นครั้งที่สามแล้วมั้ง ว่ามีทหารอยู่ในเรือนไทยหรือเปล่า จะได้ขอวิทยาทาน เรื่องทางทหารผมรู้งูๆ ปลาๆ เท่านั้นครับ เอาทหารที่เป็นเขยเรือนไทยก็ได้ครับ
วรวิชญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 11:00

จอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีนั้น จำได้ว่าท่านเป็นจมื่นไวยวรนาถคนสุดท้ายของกรุงรัตนโกสินทร์ ส่วนสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาสุริยวงศ์(ช่วง บุนนาคนั้น) ในสมัยรัชกาลที่สาม มียศเป็นเจ้าพระยาพระคลัง ร่วมทัพไปกับเจ้าพระยาบดินทร์ฯในคราวรบกับญวนในสมรภูมิเขมร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 20:56

ยังไม่เห็นนายทหารหรือเขยทหารสักคน มาแสดงตัว  สงสัยจะไม่มีค่ะ
คุณนกข.พูดถึงพ่อค้าที่ได้เป็นขุนนางในรัชกาลที่ ๖ โดยไม่ได้รับราชการ   ดิฉันนึกออกคือพระยาภักดีนรเศรษฐ์(นายเลิด เศรษฐบุตร) บิดาของท่านผู้หญิงเลอศักดิ์ สมบัติศิริ
อีกคนคือพระยาภิรมย์ภักดี เจ้าของเบียร์ไทยตราสิงห์
ส่วนคุณหลวงประดิษฐ์บาทุกา เป็นข้าราชการหรือเปล่าไม่ทราบ  คิดว่าน่าจะเป็นพ่อค้าเหมือนกัน

คุณวรวิชญ  จะไปหาประวัติการรับราชการของสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ดูนะคะ   ว่าหลังจากเป็นจมื่นไวยฯ แล้วท่านได้เลื่อนขึ้นเป็นอะไร   คิดว่าน่าจะเป็นพระยาศรีสุริยวงศ์ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 22:03

มานั่งนึกๆ อีกที
มหาเสวกตรี/โท/เอก นี่ จริงๆ อาจจะไม่มีตัวก็ได้ครับ แม้ว่าอาจจะมีตำแหน่งอยู่ เพราะราชการฝ่ายพระราชสำนักไม่ได้ต้องการกำลังคนมากมายถึงระดับเท่ากับราชการด้านอื่น
สูงสุดของฝ่ายข้าราชสำนัก น่าจะเป็นเสนาบดีกระทรวงวัง ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นระดับไหน
คุณหลวงประดิษฐ์บาทุกา ได้ยินมาว่าเป็นช่างตัดรองเท้าขายครับ เห็นว่ามีห้างอยู่แถวบางลำพูหรือยังไงนี่แหละ สมัยนั้นยังไม่มีรองเท้าแบลลี่
เครื่องราชอิสริยาภรณ์เฉพาะของทหาร คือเครื่องราชฯ ตระกูลรามาธิบดี ร.6 ทรงสร้างขึ้น สีแดงกับดำครับ
ถ้าทหารที่เป็นสมาชิกเรือนไทยไม่มี เขยเรือนไทย คือเป็นแฟนของสมาชิกเรือนไทยก็ไม่มี ผมก็เห็นว่า เจ้าของเรือนอาจจะต้องเชิญทหารมาร่วมบ้าง ได้น้องป๊อบอารียาก็ไม่เลวนะครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 22:08

ขอถามครับ
นาย ที่เป็นบรรดาศักดิ์มหาดเล็ก (ไม่ได้แปลว่ามิสเตอร์) นั้นจำกัดอยู่แต่ราชการฝ่ายมหาดเล็กหรือเปล่าครับ พันเอก นายวรการบัญชา นี่ ท่านเคยเป็นมหาดเล็กมาหรือเปล่า และทำไมตำแหน่งท่านถึงไม่อยู่ในทำเนียบตำแหน่งมหาดเล็ก 12 ตำแหน่งครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์