เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10901 นางสุวรรณ วิภาชน์วิทยาสิทธิ์ (๒๔๑๔ - ๒๕๐๖)
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ก.ค. 11, 14:42

ท่าช้าง-หลังวัดมหาธาตุ ก็เดินซะปรุแล้ว คลองถมก็ไม่มีอะไรใหม่ๆ มา แล้วยังแพงเกินเหตุอีกต่างหาก

โกดังแถวราบ ๑๑ อยู่ตรงไหนครับ อยากจะไปแวะเยี่ยมเยียนดูบ้าง

เอ...ไม่ทราบว่า  คุณลุงไก่ไปเดินท่าช้าง-หลังวัดมหาธาตุ วันไหนบ้างครับ
เพราะเมื่อไม่กี่วันมานี้  แหล่งข่าวใกล้ชิดรายงานว่า มีสมาชิกชมรมนักอ่าน
รุ่นเยาว์ท่านหนึ่ง  ออกเดินเยี่ยมเยือนร้านหนังสือแถวนั้น  แหล่งข่าวเล่าต่ออีกว่า
เห็นสมาชิกท่านนั้นหอบหนังสือทั้งเก่าทั้งใหม่หลายเล่มใส่ถุงพลาสติกหิ้วพะรุงพะรัง
พิจารณาจากสายตาคาดว่า  น่าจะซื้อไปด้วยเงินมิใช่น้อย  แต่คงไม่เกินเล่มละ ๒๐๐ บาท
ไม่ทราบว่า ลุงไก่พอจะทราบข่าวนี้บ้างหรือไม่ครับ  

โกดังราบ ๑๑  อย่าไปเลยครับ  ลึกลับ  ต้องมีบัตรสมาชิก สแกนม่านตาก่อน
ถึงจะเข้าเยี่ยมชมได้   สายข่าวรายงานมาอย่างนี้ไม่รู้จริงหรือเปล่า
ผมแนะว่าไปเดินจตุจักรดีกว่า  ไปเช้าๆ จะได้หนังสือดีๆ มาเป็นศอกกำศอกแบ
ถ้ารู้จักคนขายคุยสนุกคุยดี  รับรองอาจจะต้องขนใส่ท้ายแท็กซี่กลับทีเดียว

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 07 ก.ค. 11, 14:56

กรุแตกเมื่อไรดิฉันก็แวะซื้อกล้วยแขกหน้าวังกรมพระยาดำรง    ข้าวเหนียวมะม่วงแถวเสาชิงช้าไปเป็นเสบียงนั่งคอยเลือกค่ะ

ขอให้กรุแตก ไว ๆ ด้วยอยากทาน กล้วยแขกหน้าวังกรมพระยาดำรง บางเฉียบ แป้งกรอบ มีหลายสีให้เลือกด้วย ส่วนข้าวเหนียวเขี้ยวงู ก็อยากชิมอยู่ แต่กลัวอย่างเดียวคือ "กะทิ"

...กลัวหมด... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 07 ก.ค. 11, 15:05

มีเกี๊ยวหมูแดงอร่อยมากแถวนั้น

เลือกหนังสือแล้วเดินเรียงหน้าไปตามซอยเหมือนตอนไปหากำลังภายในอ่านที่ซอยกิ่งเพชรเลย

ก๊วยเตี๋ยวราดหน้า  และเป็ดพะโล้ใส่จานจิ๋วๆ หอมอร่อย

ที่กองบัญชาการสูงสุดก็มี ข้าวพองคลุกเนย กล่องละ ๓๕ บาท  กินดีมาก  สร้างไมตรีได้
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 10:35

ในเวลาที่แหม่มโคล์มาดำรงตำแหน่งอาจารย์ใหญ่   โรงเรียนเหลือนักเรียน ๑๖​ คน

คุณครูสุวรรณมีโอกาสได้เรียนอย่างใกล้ชิดกับแหม่มโคล์

ในปี พ.ศ. ๒๔๓๑   ได้เรียนจบชั้นสูงสุดของโรงเรียนและได้เข้าเป็นครูที่โรงเรียนกุลสตรีวังหลัง

เป็นครูอยู่ที่โรงเรียน ๒๑ ปีกับ ๖ เดือน  จึงลาออกเพื่อไปสมรสกับขุนวิภาชวิทยาสิทธิ์ (สังข์  พุกกะเวส)
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 10:44

คุณครูตาด  ประทีปเสน  เล่าว่า

"ในระหว่างเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนวังหลังนั้น   นอกจากสอนประจำชั้นมัธยม ๖ บางวิชาแล้ว   

ยังสอนชั้นเด็กเล็กบางวิชา  คือ  ชั้นคืบอีกด้วย  เพื่อเป็นตัวอย่างแก่ครูประจำชั้นเล็ก

มีการสอนผู้ใหญ่อีก  คือสอนครูสตรีอเมริกันที่เข้ามาประเทศไทยใหม่ ๆ ให้รู้ภาษาและหนังสือไทยบ้าง

นอกจากนั้นยังเป็นเลขานุการและผู้ช่วยสมุหบัญชีของโรงเรียนด้วย       ตอนปลสยยังมีหน้าที่อีกอย่าง 

คือเป็นบรรณาธิการหนังสือพิมพ์ "แสงอรุณ" (ซึ่งเป็นหนังสือของโรงเรียน)"

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 10:58

ในเวลาที่แหม่มโคล์มาดำรงตำแหน่งอาจารย์ใหญ่   โรงเรียนเหลือนักเรียน ๑๖​ คน

อยากถามคุณวันดีว่า เหตุใดโรงเรียนวังหลัง จึงเหลือนักเรียน ๑๖ คน หรือครับ หรือว่าไม่ได้รับความนิยม หรือว่าค่าเทอมแพง ครับ แต่ภายหลังได้ย้ายไปแถวสุขุมวิท ในชื่อใหม่ว่า โรงเรียนวัฒนา ถูกไหมครับ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 15:17

อยากถามคุณวันดีว่า เหตุใดโรงเรียนวังหลัง จึงเหลือนักเรียน ๑๖ คน หรือครับ หรือว่าไม่ได้รับความนิยม หรือว่าค่าเทอมแพง ครับ แต่ภายหลังได้ย้ายไปแถวสุขุมวิท ในชื่อใหม่ว่า โรงเรียนวัฒนา ถูกไหมครับ

ขออนุญาตตอบนะครับ ถ้าข้อมูลไม่พลาด ชื่อว่าโรงเรียน กุลสตรีวังหลังวัฒนาวิทยาลัย อยู่ตรงอโศกครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 15:27

ขออนุญาตตอบนะครับ ถ้าข้อมูลไม่พลาด ชื่อว่าโรงเรียน กุลสตรีวังหลังวัฒนาวิทยาลัย อยู่ตรงอโศกครับ

ขอบคุณที่เอ่ยชื่อโรงเรียนให้ทราบอย่างแจ่มแจ้งครับ ด้วยตอนเด็กๆ ที่โรงเรียนนี้มีสระว่ายน้ำขนาดใหญ่ รับเด็กเรียนว่ายน้ำระหว่างภาคปิดฤดูร้อน ข้าพเจ้าก็เรียนว่ายน้ำเป็นจากสระแห่งนี้ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 15:36

ตอนนั้นคุณครูต่วนลาออก  ท่านเป็นคุณครูและแม่บ้านมานาน  มีนักเรียนพากันออกตามไป

มิสโคล์เข้ามาปรับปรุงโดยเลิกค่าเล่าเรียนกินอยู่หลับนอนฟรี  เสื้อผ้าเครื่องนุ่งห่มฟรี

เรียกค่าเล่าเรียนและเลี้ยงดูเดือนละ ๕ บาท

เทอมแรกผู้ปกครองส่วนมากไม่พอใจจึงมาลานักเรียนออกเสีย

โรงเรียนอยู่ในซอยวัฒนา  ทะลุออกถนนอโศกได้ค่ะ

ที่ปากซอยวัฒนาสมัยหลัง พ.ศ. ๒๕๐๐  มีร้านบะหมี่และข้าวนึ่งไก่อร่อยมากเจ้าหนึ่ง

ไก่นั้นหั่นชิ้นใหญ่นึ่งไปกับข้าว  ใส่น้ำซุบไก่  นึ่งนานเชียว  เคาะออกมากินกับผักกาดดองเปรี้ยว ๆ

เกี๊ยวกรอบราดหน้าก็อร่อย   ก๊วยเตี๋ยวเนื้อสับก็ดี

บนถนนสุขุมวิทฝั่งตรงกันข้ามก็มีร้านอร่อยหลายร้าน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 15:40

เว็บทางการของโรงเรียนบอกว่าชื่อ "โรงเรียนวัฒนาวิทยาลัย"

วัฒนาวิทยาลัย                 เกรียงไกรด้วยเกียรติมานาน
สถานงดงามตระการ           โอฬารด้วยสีขาวแดง

ชื่อเดิมกุลสตรีวังหลัง          แหล่งปลูกฝังระเบียบวินัย
อบรมสตรีไทย                 ให้คงไว้ซึ่งคุณธรรม

วัฒนาวิทยาลัย                 เราภูมิใจในศักดิ์ศรี
ซื่อสัตย์สามัคคี                ร้อยกว่าปีไม่มีเสื่อมคลาย

เราเทิดทูนชาติศาสนา         กษัตราครูอาจารย์
ทั้งการเรียนวิชาการ           แต่โบราณเลื่องลือชื่อวัฒนา

http://www.wattana.ac.th/history/index.html
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 15:47

โรงเรียนอยู่ในซอยวัฒนา  ทะลุออกถนนอโศกได้ค่ะ

ที่ปากซอยวัฒนาสมัยหลัง พ.ศ. ๒๕๐๐  มีร้านบะหมี่และข้าวนึ่งไก่อร่อยมากเจ้าหนึ่ง

ไก่นั้นหั่นชิ้นใหญ่นึ่งไปกับข้าว  ใส่น้ำซุบไก่  นึ่งนานเชียว  เคาะออกมากินกับผักกาดดองเปรี้ยว ๆ

เกี๊ยวกรอบราดหน้าก็อร่อย   ก๊วยเตี๋ยวเนื้อสับก็ดี

บนถนนสุขุมวิทฝั่งตรงกันข้ามก็มีร้านอร่อยหลายร้าน

ช่างเย้ายวนยั่วน้ำย่อย อะไรเช่นนี้ "ข้าวนึ่งไก่" อาหารประเภทไหน ไทยประยุกต์หรือขอรับ

เคยเห็นการนึ่งข้าวด้วยลังถึง ใส่ข้าวสารเพียงแผ่บางในขันน้ำทรงกระบอกเตี้ยๆ ทำด้วยอลูมิเนียม แล้วหยอดน้ำ นำเข้าลังถึง แล้วเคาะใส่จานให้ข้าวหลุดออกมา เป็นแบบนี้ใช่หรือไม่ครับ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 16:01

ต่อมาร้านนี้ย้ายไปสุขุมวิทซอย ๘      ประชาชนก็ตามไปกิน

มีสะเต๊ะเนื้อไม้เล็ก ๆ   เย็นตาโฟร้านนี้ดีมาก  เครื่องเพียบ

ม้านั่งเป็นม้าไม้พนักสูง

คนสุขุมวิทล้วนรู้จักหน้ากัน  เห็นหน้าที่ร้านสุริยา   ปากซอยทองหล่อขายขนมไทยและขายความสวยของแม่ค้า

เอเชียบุ้ค   ร้านหนังสือของคุณสุช  สูงสว่างที่ติดกับสถานทูตฟิลิบปีนส์   สมัยโน้นนวนิยายรักหวานจ๋อยราคาสูงสุดเล่มละ

๑๖ บาท  ลดราคาเหลือ ๑๒ บาท   อ่านได้สองวันจบ
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 16:10

เรื่องที่อยากเล่าก็คือว่าในงานต้อนรับซาร์เรวิชเมื่อ พ.ศ. ๒๔๓๔    ทรงโปรดเกล้า

คุณครูในโรงเรียนกุลสตรีวังหลังขึ้นไปที่พระราชวังบางปะอิน  เพื่อต้อนรับพูดจาภาษาอังกฤษกับ

แขกเมือง         คุณครูที่เป็นห้วหน้าไปคือ มิสลูซี่  ดันแลป

อีกครั้งหนึ่งที่ได้ทำหน้าที่นี้คือใน พ.ศ. ๒๔๔๑   ในงานต้อนรับเสด็จเคาต์ตูริน   คราวนี้คุณครูสุวรรณอายุ ๒๗ ปีเป็นหัวหน้่า

ผู้ที่ไปด้วยมี ครูแข  ครูมาลี  ครูแว่น  ครูพลอย  และครูเครือวัลย์   
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 16:18

"เรื่องที่อยากเล่าก็คือว่าในงานต้อนรับซาร์เรวิชเมื่อ พ.ศ. ๒๔๓๔"

งานครั้งนี้คงจะหมายถึง พระเจ้าซาร์นิโคลัสที่ ๒ เมื่อครั้งยังเป็นมงกุฎราชกุมารแห่งรัสเซีย เคยเห็นภาพถ่ายหมู่ล้นเกล้าฯ พร้อมด้วยพระเจ้าซาร์ฯ และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช วชิรุณหิศ และเจ้านายฝรั่งและข้าราชกาไทย ถ่ายหน้าพระที่นั่งอุทยานภูมิเสถียร (หลังแรกก่อนไฟไหม้) เป็นภาพที่งดงามมาก

การต้อนรับคงจะจัดใหญ่โต โอ่อ่าน่าดูนะครับ ถึงขนาดเกิดสำนวนในราชสำนักได้ คือ "รับใหญ่ราวกับรับเจ้าซาร์เรวิซ"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 ก.ค. 11, 16:30

เคยเห็นภาพถ่ายหมู่ล้นเกล้าฯ พร้อมด้วยพระเจ้าซาร์ฯ และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช วชิรุณหิศ และเจ้านายฝรั่งและข้าราชกาไทย ถ่ายหน้าพระที่นั่งอุทยานภูมิเสถียร (หลังแรกก่อนไฟไหม้) เป็นภาพที่งดงามมาก

เชื่อว่าหลายท่านคงจำได้นะคะ

พระพุทธเจ้าหลวงพร้อมด้วยสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ พระบรมโอรสาธิราช เสด็จรับแกรนดยุกซาร์เรวิช  ณ พระราชวังบางปะอิน   พ.ศ. ๒๔๓๔  

คุณเทาชมพูพาไปนอกกรุงเทพฯ อีกแล้

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์