เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 15551 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทองตอนที่ ๓ ศึกชิงนางกำลังเข้มข้น
แม่ค้าหอยทอด 2001
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 15:58

คุณหญิงหาญเจ้าคะ  ใจเย็นๆก่อนนะคะ เดี๋ยวอิฉันให้เด็กเสิร์ฟน้ำเก๊กฮวยเย็นๆ ตามด้วยหอยทอดกรอบๆนะเจ้าคะ วันนี้ได้หอยสดตัวใหญ่งามๆด้วยนะเจ้าคะ อิฉันจะผัดสุดฝีมือเลยเจ้าค่ะ
ผู้กำกับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 07:28

หายไปสองวันกลับมาดูอีกทีตามไม่ทันซะแล้ว
คงต้องไปอ่านทวนก่อนสักสองรอบ
มาดูหน้านางเอกเฉยๆ คิดถึง
นางเอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 11:36

วิกนี้มีนางเอกตั้งหลายคน  คิดถึงคนไหนล่ะคะ
นางเอกคนนึงที่นี่เค้าก็คิดถึงผู้กำกับเหมือนกันค่ะ
พระเอก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 13:24

พูดหยั่งงี้   เด๋วก็ถึงคิวผู้กำกับมีเมียมาตามมั่งละ
แม่ค้าหอยทอด(เจ้าเก่า)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 13:28

ว้ายตาเถร มีแม่ค้าหอยทอดเจ้าใหม่หรือนี่ อย่างนี้มันต้องสู้กันด้วยฝีมือตะหลิวซะแล้วมั้ง
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 19:43

o วิ่งวนๆยิกยิก            ยังหาวิกรอนแรม
เจอสาวน้อยหน้าแฉล้ม       เลยขอแจมอีกที
o หนุ่มพลายงามสุดโสภา       ควบขี่ม้านิลมังกร
ขโมยมาจากสุดสาคร         พเนจรไปหลายที่
o เคยรับจ็อบหลายหลาก        ต้องลำบากตกอับ
เคยมีแอร์ฟอร์ทวันขับ         ตอนนี้กลับมีม้าขี่
o ขอฝากเนื้อฝากตัว          หลังมามั่วครั้งก่อน
ชื่อพลายงามอย่าแคลนคลอน          ขอความอาทรจากพี่ๆ

o หากทุกท่านต้อนรับ         ไม่ไล่ผมกลับผมแสนยินดี
เตร้งง.........................

หลังจากมามั่วไว้หนหนึ่ง วันนี้เลยมาขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นเรื่องเป็นราวครับ ยังไงก็ขอความกรุณาจากพี่ๆทุกท่านครับ รักพลายงามน้อยๆแต่รักนานๆก็พอครับ
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 19:51

มาต้อนรับพลายงามค่ะ  ถ้าพ่อไกรเล่นตัวไม่ยอมรับบทพระเอกอีก  เชิญพ่อพลายเป็นดาวรุ่งพุ่งแรงนะคะ
ชาละวัน ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 21:34

ยินดีต้อนรับพ่อพลายงาม.....................มาประจำอยู่วิกเรือนไทย
จะแสดงเป็นตัวอะไร............................เป็นพ่อไกรหรือไรก็ว่ามา
ตัวข้าพเจ้าชาละวัน..............................อยู่ประจำจันทร์ถึงอาทิตย์
เวลาไม่มีใครมาก็หงุดหงิด.....................คิดจะเลิกเล่นหลายเพลา
มีไกรทองก็ไม่มาปราบ..........................สาวสาวก็อาบน้ำบ่อย
เช้าถึงค่ำอาบกันเอ็นจอย.......................เหมือนจะคอย...พี่ชาฯ
ทั้งตะเภาแก้วตะเภาทอง........................นวลน้องทั้งสองคน
พี่ชาคาบมาแล้วหนึ่งหน.........................แต่ก็โดนหางวิมาลา
ทำเอาชาฯเจ็บปวด...............................หลบไปนวดอยู่พักใหญ่
ให้เวลาเจ้าไกร....................................คอยจนใจระอา
วิชาอาคมเสื่อมถอย..............................เพราะไม่ค่อยได้ใช้
อยากให้พ่อพลายมาใหม่........................เร่งให้ทันใจหน่อยหนา
วันนี้อากาศร้อน...................................นอนพักผ่อนไม่ได้ผล
จะออกไปกินคน...................................จึงว่ายวนไปมา
แอบอยู่ริมตลิ่ง....................................มีกิ่งไม้คอยบัง
รอให้ใครมานั่ง....................................อยู่ริมฝั่งธารา
เป็นผู้ชายจะจับกิน...............................เสียให้สิ้นเผ่าพันธุ์
เป็นหญิงสวยสะคราญ..........................จะจับเป็นภรรยา

เตร็งเตร่งเตร๊ง เตร็งเตร่งเตร๊งเตรงๆ
หนูไม่บอกชื่อค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 22:22

ลองวีคเอนด์  พี่แจ้งไม่ไปราชการเหรอคะ

วันนี้ร้อนเหลือใจ.............หนูว่าจะลงไปอาบน้ำ
เห็นตัวมีหัวดำๆ.................งึมๆงำๆอยู่ใกล้ท่า
คว้าก้อนหินทุ่มลงไป.............น้ำกระจายรีบว่ายหนี
พี่ขาละวันตัวดี.................ทียังงี้ไม่สู้หน้า
ไกรทองฆ่ามาหลายครั้ง.....พี่ชาก็ยังหนังเหนียว
สมกับแก่เกินเคี้ยว.................ไกรทองเลยเหี่ยวต้องหนีหน้า
ไม่มีใครเข้ามาเล่นด้วย......หนูจะช่วยเปลี่ยนบท
บทตะเข้เสียภาพพจน์.......พี่ชาเปลี่ยนบทดีกว่า
เล่นเป็นแม่เบี้ยเถอะพี่........ไตร่ตรองให้ดัเชื่อหนู
ควรเล่นเป็นบทหัวงู............ดูๆหนูว่าเข้าท่า
คุณหญิงหาญท่านบอก.....เจ้าคุณแหกคอกมาเล่น
เกี้ยวหลานๆไม่เว้น...........ยังงี้เล่นสุดฝีมือพี่ขา
แม่ยกจะได้แน่นโรง........เพราะตัวโกงเล่นสมวัยชรา

ระนาดรับค่ะคุณหญิงขา
แม่ยกเจ้าเก่า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 23:21

ลิเกวิกนี้ ดูวุ่นๆนะค้าา
นี่ถ้ากฏหมาย ที่ มท 1 เสนอ ได้ผล
ไม่วุ่นวายกันแย่หรือคะ
เวลาแจกแจงทรัพย์สิน
ใครจะอยู่กะบัญชีใครดีคะ
ตีความกันยุ่งแน่
เอ้า   ..เล่นต่อเถอะค่ะ
ตอนนี้มันยุ่ง ทั้งในวิก นอกวิกเลยนะคะ
โตโผปวดหัวค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 10:18

นั่นสิคะ   แล้วจะวุ่นยิ่งกว่ากฎหมายหลายเท่า
อย่างแม่ตะเภาทองนี่  เธอก็มีชื่ออยู่ในหลายบัญชีนะคะ
ทั้งบัญชีทรัพย์สินของไกรทอง ชาละวัน   ท่านปู่ และเผลอๆก็ผู้กำกับด้วยค่ะ
จะแจกแจงยังไงดีล่ะ  ไม่ใช่หลายคนหนึ่งบัญชี  แต่หลายบัญชีหนึ่งคน   ยุ่งจริงๆ
พลายงาม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 12:56

มาอีกทีมาดใหม่้                มาขอมาลัยแม่ยก

สิบนิ้วกราบแนบกับอก        ขอแม่ยกอย่าถือสา

พ่อพลายงามเจ้าเก่า            รูปร่างหล่อเหลาหนุ่มมั่น

จะมาปราบชาละวัน           ให้ลือลั่นทั้งโลกา  

ได้ข่าวว่าไกรทอง              ไปเที่ยวท่องรอบโลก

ทำสาวๆเศร้าโศก               แสนวิโยคหนักหนา

ทำชาละวันคอยเก้อ             ต้องมาเพ้อพร่ำบ่น

พี่ชาฯ สุดแสนทน               กลัวลืมมนต์คาถา

ทั้งตะเภาแก้วตะเภาทอง     มาอาบน้ำคลองบ่อยๆ

ข่าวว่างามหยดย้อย            แต่พี่ไกรไม่ค่อยมาหา

อีกทั้งวังบาดาล                  มีนงคราญสองสาว

ก็อวบขาวอวบอั่น                ทั้งเลื่อมลายวรรณวิมาลา

จำที่พลายงามต้องพลิกบท      มาปรากฎตัวที่นี้

วิชาปราบ'เข้ก็มี                    ผมนี้ก็เคยศึกษา

มาเถอะมาเจอกัน                   ชาละวันคนเก่ง

ตัวพลายงามนี้จะปราบเอง           ไม่กลัวเกรงหรอกหนา

มาเถอะมาสู้กัน            ให้มันสะท้านทั้งโลกา...

เตร้ง เตรง เตร้ง.....................
พลายชุมพล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 13:14

เย้..เย้..พลายชุมพลข้ามวิกมามาเชียร์พี่พลายงามด้วย
พลายชุมพลเป็นเด็กยังไว้จุก หอบเสื่อมาจองที่หน้าโรงแต่หัววัน
ไม่รู้เขาเล่นอะไร ไม่ค่อยรู้เรื่อง
ดึกแล้ว นอนหลับตรงเสื่อนี้ดีก่า...

ครอก...ฟี้
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 13:22

Just come to give Khun Taochompoo (โต้โผลิเก) paracetamol tablets ka.  ยิ้ม
ตานี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 07 เม.ย. 01, 23:24

ว๊าย  ตานีอุตส่าห์หนีพลายชุมพล มาแอบอยู่ในสวนกล้วย ยังตามมาถูกอีกหรือนี่
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์