เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 15518 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทองตอนที่ ๓ ศึกชิงนางกำลังเข้มข้น
ผู้ช่วยผู้อำนวยการ โรงพยาบาลศรีธัญญา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 02:26

เรียนผู้แสดงลิเกเรือนไทยโปรดทราบ

เนื่องด้วย กระทาไทยชายต๊องนั้น  ป่วยด้วยโรคจิตหลอน  มีอาการผันเฟื่องเป็นตุเป็นตะ  ชอบเหมาสาวๆทั่วละแวกบ้าน  ว่าตกเป็นภริยาของตัว  แล้วยังมีอาการประสาทหลอน  หลงวันหลงเวลา  ความที่อยากมีครอบครัว  ก็มักจะเหมาว่าสาวๆมีลุกกับตัว  เป็นที่เดือดร้อนไปทั่วละแวกบ้าน  ญาติๆทั้งหลายจึงต้องจัดการนำตัวส่งโรงพยาบาลศรีธัญญา  เพื่อให้พำนักพักฟื้นเป็นการถาวร  มิฉะนั้นแล้ว  ญาติสาวๆจะขายไม่ออก  เอ๊ย ไม่มีใครจะมาจีบสาวทั้งตำบล  จึงเรียนมาเพื่อทราบว่า  ชายต๊อง นั้น  ปกติแล้ว  จะรับประทานยาระงับประสาทค่อนข้างแรงเป็นประจำ  จนส่งผลข้างเคียงให้มิสามารถประกอบภารกิจตามธรรมชาติของมนุษย์เพศชายได้

จึงขอเรียนมา  เพื่อแจ้งให้ทราบว่า  ข้อกล่าวหาทั้งหลายทั้งปวงที่ชายต๊องกล่าวไว้นั้น  เป็นเรื่องในจินตนาการทั้งเพ  มิได้เกิดขึ้นตามความเป็นจริง  จึงขอเรียนเชิญดาราทั้งหลาย  เล่นลิเกต่อไปได้แล้ว  และทางโรงพยาบาลหวังเป็นอย่างยิ่งว่า  ทางโต้โผลิเกคงจะไม่ฟ้องร้องเอาเรื่องเอาราวกับทางโรงพยาบาล  ที่มิได้ควบคุมคนป่วยไว้ให้ดีพอ  จนหลุดมาสร้างความปั่นป่วนเป็นที่เสียหายชื่อเสียงแก่ นาวสาวตะเภาแก้ว และตะเภาทองได้  ต่อจากนี้ไป ทางโรงพยาบาลได้ว่าจ้าง เลื่อมลายพร้อย ซีเคียวริตี้ จำกัด  ให้คุ้มกันความปลอดภัยของโรงลิเกมิให้เกิดการจลาจลอีกแล้ว

ด้วยความเคารพ

นายแพทย์ พิทักษ์ รักษ์ธัญญา
น้องกิมเฮียง 555 ตามมาเป็นแม่ยก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 02:36

อุ๊ย เจ๊ตองเก้าเค้าบอกมาว่า  ลิเกโรงนี้มีอาเฮียหล่อๆใจดีหลายคน  หนูพึ่งมาทำงานที่โมนาลิซ่าได้สองวันเอง  เลยตามพี่ๆเค้ามาดูลูกค้าใหม่ๆค่า  เฮียคงหนายรบเก่งที่สุดค้า  วันหลังไปเยี่ยมหนูมั่งนะค้า  แล้วอย่าไปบอกเจ๊ตองเก้าเค้านะฮะ  เดี๋ยวเจ๊โกรธหนูตายว่ามาแย่งลูกค้า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 03:01

อ้าว... แล้วทำไมโรงพยาบาลเพิ่งมาบอก
อธิษฐานไปแล้วนี่หว่า เอ้าๆ น้ำนมฤษีไหลออกจากนิ้วหกหมดแล้ว เสียดายของ ใครจะมาดูดนมกะนิ้วปู่มั่งจ๊ะ.. ไม่ต้องเลี้ยงลูกเสือลูกตะเข้ เลี้ยงลูกคนก้อด้ายจ้ะ...
หนูอ้อยตองเก้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 08:35

จะเลี้ยงแต่ลูกอย่างเดียว ไม่เลี้ยงแม่  ก็บาปกรรมแย่ซี  เข้าข่ายพรากลูกพรากแม่เค้านะคะ
ว่าแต่ พอเลี้ยงลูกแล้วก็อย่าลืมแบ่งเวลามาหาหนูมั่งก็แล้วกันนะคะป๋าขา..  
คิดทึ้ง..คิดถึงค่าาาา
ไกรทองตัดพ้อเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 11:14

โอ้อนิจจาแม่ยาจืด..........แค่มุขพี่ฝืดไม่ถูกใจเธอ
ก็ปล่อยให้พี่รำเก้อ.........ใจเธอไปเผลอกับตะเข้
มีลูกออกมาหรือว่าไม่มี.....ก็รู้ดีพี่ไร้วาสนา
แม่ยกทั้งหลายผมขออำลา........ตากหน้าอยู่ไปก็ไม่เท่
ก่อนอำลาพี่ชาละวัน.........ไหนๆห้ำหั่นกันมาหลายครั้ง
ขอพี่ชาละวันชินจัง...........อย่าเพ่อหันกลับหลังนะเพ่
พาตะเภาทองไปอยู่ด้วย.......ช่วยกันปลูกกล้วยต่อไป
ขอให้ลูกดกๆดังใจ............ไม่เท่าไรลูกก็เต็มทุกเปล
ส่วนตะเภาแก้วซิงซิง.........แม่ยอดหญิงน่ารัก
ช่วยรักษาไกรทองอกหัก.....วีคเอนด์ไปพักกันริมทะเล...
จัดกระเป๋าเถิดน้องแก้ว.......เสร็จแล้วเจอพี่ที่ป้ายรถเมล์...(ป้ายหน้ามาบุญครองนะจ๊ะ)
ระนาด...รัว
แม่ยกเจ้าเก่าค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 21:26

วันนี้ยกอาหารมาเลี้ยงวิกยี่เกค่ะ
มีจับฉ่ายหม้อโตด้วยนะ จำได้ว่าของโปรดหนูตะเภาแก้ว กินแล้วมีแรง  ก็แสดงต่อนะคะ  
จะรบก็รีบรบ
จะรักก็รีบรัก
คนดูชะเง้อจนคอยืดแล้วจ้าา
เกี่ยงกันอยู่นั่นแหละ
แย่งกันจะไปเยี่ยมคุณหมอท่าเดียว
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 21:37

เอ้อ...หมออ้อยกะหมอกิมเฮียงกระเถิบหน่อย
อย่ายืนบังแม่ยกนะคะ  
โต้โผเกรงตะหลิวครกสากจะปลิวอีกแล้วละค่ะ  
นี่ค่ะหมวกกันน็อค
แม่ยกเจ้าเก่าค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 22:00

โต้โผยี่เกก็เห็นดิฉัน เป็นนักรบไปได้
ชอบดูแต่เขารบกัน (บนเวที) นะค้าา
ไม่เค้ยย ไม่เคยยย ท้ารบกะใครสักที
อย่าหาความกันสิคะ ผิดคนค่ะ
ตานีคนงามมาตามพี่แจ้ง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 22:58

เสียงฝนปรอยตกพรำๆ…..…………….ตานีคนงามแสนจะเหงาใจ
สุดช้ำถูกพี่แจ้งโค่นต้น………………...เพราะพี่เห็นคนดีกว่าน้องนั่นไง
พี่ลืมน้ำพริกถ้วยเก่า…………………..ทิ้งน้องไปเฝ้าแม่หญิงเรไร
ร้องเพลงจนคอแหบเสียงแห้ง.………..โถ พี่แจ้งอกหักเข้าจนได้
เจ็บแล้วก็ยังไม่จำ…………………….อุตส่าห์ถลำขึ้นเวทีรอบใหม่
ยอมกลายเป็นจระเข้………………….วิกลิเกดอทคอมเรือนไทย
เรื่องกลับวนไปเวียนมา……………….ปรากฏว่ายังไม่ได้งาบใคร (แห้วอีก)
ตานีน้องนี้อดทน………………………พอได้น้ำฝนงอกต้นแตกใบใหม่
กำลังแตกเนื้อสาวเต็มที่……………….รอพี่แจ้งคนดี return to paradise
กลับสวนกล้วยเถอะนะพี่………………อยู่กับตานีนั่นแหละดีกว่าใครใคร…
คุณหญิงหาญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 23:31

กล่าวฝ่ายคุณหญิงหาญชาญสมร………….วันนี้นอนไม่หลับน่าสงสัย
แต่งตัวพริ้งเดินแกมวิ่งมาเรือนไทย……….เห็นผู้คนขวักไขว่ละลานตา
อุแม่เจ้าเล่นลิเกอะไรนี่……………………..หรือว่ามีดนตรีที่นี่หนา
เห็นทีต้องเข้ามาทัศนา……………………..รีบจ่ายค่าเข้าดูด้วยสนใจ
ขอนั่งอยู่ด้วยคนตรงแถวหน้า……………..จะได้เห็นเต็มตาสาวหน้าใส
แม่เภาแก้วจิ้มลิ้มยิ้มยวนใจ………………..หลิ่วตาให้ผู้ชมปรบมือดัง
แน่ะตัวพระก็ออกมาเห็นวับวับ……………หล่อเหลือรับดูคุ้นตาทั้งหน้าหลัง
เอ๊ะยังไงใครกันนี่จะลองฟัง………………เหมือนพระสังข์ถอดรูปกระนั้นเชียว
พอดูไปดูมาจำหน้าได้…………………….นั่นยังไงเจ้าคุณแจ้งแต่งชุดเขียว
ไหนว่าออกมาธุระประเดี๋ยวเดียว……….ไยมาเที่ยวรำป้อล้อสาวงาม
เลือดชักขึ้นหน้าคุณหญิงหาญ…………..นึกเดือดดาลโกรธาน่าหวาดเสียว
ตัวสั่นเทิ้มหน้าบึ้งตึงหึงลูกเดียว…………สักประเดี๋ยวลุกชี้หน้าด่าประจาน
มาทําไมแถวนี้หือเจ้าคุณ………………..พ่อจอมวุ่น จับสาวคราวลูกหลาน
มีเรื่องแน่แม่จะบิดให้หูยาน…………….รีบกลับบ้านเดี๋ยวนี้พ่อตัวดี
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 23:47

เหวอ.. คุณแจ้งมีโจทย์กะเค้าเหมือนกันเหรอ
นึกว่าจะมีแต่คุณพระนายเท่านั้นที่เมียมาตาม
ชาละวัน ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 23:53

ได้ยินตานีว่าข้าสะอึก...................ทำให้นึกถึงเจ้าเล่าความหลัง
บัดนี้กระท่อมมันจวนพัง..............แต่เจ้ายังคงอยู่เหมือนรู้งาน
โอ้น้องจ๋าน้องตานี......................ตัวพี่นี้แสนอดสู
ถูกหญิงทิ้งไปไม่เหลียวดู.............เพราะเธออยากอยู่ทัชมาฮาล
เลยจำใจรับบทร้ายชาละวัน...........หวังจะหันหลังให้ไม่คิดมาก
หญิงคงคิดดีจึงตีจาก.................แต่ยังฝากถามเรื่องเรือเมื่อวันวาน
ตานีบอกไปให้พี่กลับ...................เตรียมห้องหับไว้รอท่า
แตกหน่อใหม่ยังถึงใจทุกเวลา........ตานีจ๋าพี่ชาฯทรมาน

โธ่ น้องตานีเอ๊ย พี่แจ้งเหมือนมีกรรม รับบทอะไรก็ไม่รุ่งซักที
รับบทนักร้องก็ถูกเค้าหักอก พอรับบทไกรทองก็นั่งคอยชาละวันจนหยากไย่
ขึ้นหอก สุดท้ายมารับบทชาละวัน พ่อไกรทองก็ไม่สู้หน้าหนีไปเสียแล้ว  
แถมยังฝากฝังตะเภาแก้ว ตะเภาทองเอาไว้อีก จะกลับไปเป็นพี่
แจ้งคนเดิมคงไม่ได้แล้วนะตานีเอ๊ย สวนกล้วยก็ขายเอาเงินมาทำทุน
ซื้อเครื่องทรงลิเกที่แต่งอยู่นี่แหละ จะเลิกเล่นก็ไม่ได้ เหมือนคนขี่หลังเสือนั่นแหละ
แม่ยกก็คอยจับตาดู อ้าวนั่น คุณหญิงหาญก็มาดูลิเกด้วย ได้ข่าวว่าคุณหญิง
ท่านชำนาญเรื่องดนตรี ถ้ายังงั้นก็ขอเชิญมาตีระนาดรับหน่อยนะคร้าบบบ
เภาแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 23:56

ขอบใจจ้ะแม่ยกที่สาวสวย..........ทานจับฉ่ายหนึ่งถ้วยมีแรงใหญ่
เห็นเฮียแจ้งหน้าซีดกว่าใครใคร..........เมียน้อยใหญ่ดาหน้ามาตบตี
เภาแก้วเห็นหน้าเฮียแล้วนึกขํา.......ทั้งแดงดําพูดไม่ออกกลอกตาหนี
กลับบ้านไปเถอะเฮียก่อนเสียที..........จะคิดหนีคงไม่ทันแล้วล่ะมัง

คุณหญิงเจ้าคะ เภาแก้วกราบสวัสดี ค่ะ หนูฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะเจ้าคะ
.
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 08:32

ย้อนกลับมาเอ๊ะหน้าใครนั่น.........ชื่อคุณหญิงหาญจากวิกไหน
ไกรทองถามซื่อๆถือจริงใจ..........ยกมือไหว้วันทาประสาจน
แหมท่านครับบุญหนักดูศักดิ์ใหญ่.......เจ้าคุณแจ้งใช่ไหมที่สับสน
จากเจ้าคุณปลอมเป็นเข้มากเล่ห์กล.......อีกเป็นคนสวนกล้วยช่วยชาวนา
เอาเจ้าคุณกลับไปดีไหมครับ...........เที่ยวไล่จับสาวๆกันมากหน้า
ตะเภาแก้วตะเภาทองวิมาลา...........แถมดวลเพลงหลายครากับเรไร
ยังมีแม่ตานีที่ไหนนั่น..................โผล่ขึ้นมาเล่นเอาผมแทบจับไข้
ท่านเจ้าคุณเสน่ห์แจ้งแรงเหลือใจ......ถ้ากลับไปผมจะเล่นเป็นตัวแทน

สวัสดีครับคุณหญิงหาญ   ได้ยินชื่อคุณหญิงแพลมๆอยู่ในนี้ไม่ทราบมาจากวิกไหนครับ  ผมจะได้ไปเป็นพ่อยก...เอ๊ย..ไปฝากเนื้อฝากตัวอีกคน
เจ้าคุณท่านน่ะเหรอครับ  โอ้ย ถ่อมตัวว่าอกหัก คงจะมาสูตรเดียวๆกันหมด  ผมก็ใช้บ่อยง่ะ  
คุณหลวงคุณหัวหมื่นมหาดเล็กแถวนี้ก็สูตรเดียวกันเต๊ะ   ที่ไหนได้เมียมาตามกันเป็นแถว  
ทีแรกนึกว่าพี่แจ้งของผมจะปลอดภัย  ที่ไหนได้เจ้าคุณ  มีคุณภาพคับแก้ว  เมียหลวงรับประกัน เมียน้อยค้ำประกันอ่ะ
แม่ตะเภาแก้วตะเภาทอง....ไกรทองไม่มีใครนะจ๊ะ  คิดผิดคิดใหม่ได้นะน้องนะ
ตะเภาแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 05 เม.ย. 01, 11:45

พี่ไกรทองคะ  คุณหญิงหาญ เธอมาจากเวปนี้แหละค่ะ กระทู้406 ในความเห็นที่ 6 น่ะค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 8
  พิมพ์