เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 15561 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทองตอนที่ ๓ ศึกชิงนางกำลังเข้มข้น
เภาทองย่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 18:20

อ้าว.. พี่ชาละวันแจ้งเจ้าขา ก็ไหนวันก่อนประกาศออกปาว ๆ ว่า ฟันตะเภาทองไปแล้วเรียบร้อย  แถมเบิ้ลลล..อีกตะหาก  
แล้วทำไมตอนนี้มาทำไก๋  แกล้งงง ว่าเภาท้องซะแล้วเหรอ  ฮึ... ผู้ชายเนี่ยเหมือนกันหมดเลยนะ ไม่ว่าคนว่าตะเข้   เชอะ..
หนูไม่บอก-สงสัยค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 18:38

ท่านปู่ขา  เห็นว่าเหลือแต่จิต
ทำมัยจิตต้องให้นวด ให้น้องอ้อยจับเส้นด้วยคะ
ปู่เจ้ามัมมี่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 21:33

ก็ร่างยังไม่ถูกฌาปนกิจนี่คะ วิมาลาลายพร้อยเธอทำมัมมี่ดองไว้ วันดีคืนดีก็มีหมอผีมาทำพิธีปลุกวิญญาณ จิตปู่ที่ล่องลอยอยู่ก็เลยต้องถูกบังคับมาลงเข้าร่างน่ะสิ
พอมีร่างแล้วน้องหนูจะนวด จะจับเส้น หรือจะขัดถูหาเลขก็ทำได้ใช่ไหมล่ะคะ แต่ว่า ปู่ทำใครท้องไม่ได้เด็ดขาดค่ะ เพราะในขั้นตอนการทำมัมมี่ของวิมาลา เธอเจี๋ยน เอ๊ย ควักเครื่องในปู่ไปใส่โหล ดองแยกต่างหากหมดแล้ว อีหนูเอ๊ย...
ชาละวัน ใบต๊อง เอ้ย ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 22:26

สงสัยเรื่องจะไม่จบง่ายๆ ครับ ไกรทองไม่ยอมมาปราบซักที
แม่ตะเภาแก้วตะเภาทองก็คลอดลูก จะคาบมาอยู่ในถ้ำก็กระไรอยู่
สงสัยตอนนี้คงอยู่ไฟ ไม่รู้มดลูกเข้าอู่หรือยัง (ได้ยินคนแก่ๆเค้าพูดกัน
ผมไม่รู้หรอกว่ามดลูกเข้าอู่มันเป็นยังไง) พ่อไกรก็หายหน้าหายตา
ไปเลย  แม่เลื่อมลายพร้อยของผมก็หายจ้อย ไม่รู้ว่าตอนนี้นางโมรา
เป็นยังไงบ้าง หรือเป็นชะนีไปแล้วก็ไม่รู้
ตะเภาทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 22:45

โอ้หัวอกนางเอก............โดนเสกเด็กเข้าท้อง
ไม่รู้ฝีมือไกรทอง...........หรือชาละวันต๊องจอมซ่าส์
แถมเจ้าชาฯใบตองแห้ง.. เสียงแข็งว่าผมเปล่า
ทำตาใสไม่รู้เรื่องราว.......ผมเปล่า..ไม่รู้เรื่องจ้า
ตอนแรกล่ะป่าวประกาศ...ว่าฟาดนางเอกไปแล้ว
ตอนนี้อยู่ ๆ รีบแจว...........จริง ๆ ชอบเฮียแจ๋ว ก็บอกมา
ตะเภาแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 00:05

ผู้กำกับหายไปไหนหมด……………..เล่นกันผิดบทหนูงอนรู้ไหม
มาหาความว่าหนูท้อง…………………ดูท่าจะบ๊องต๊องกันไปใหญ่
หนูยังโสดซิงซิงนะจ๊ะ…………………ไม่ใช่พวกจ้ำบ๊ะ  เดี๋ยวขว้างกะทะใส่
เฮียแจ้งหายไปตั้งนาน………………คุณหญิงหาญ เธอสบายดีไหม
พอวันหยุดอ้างไปราชการ…………..ชอบเอางานมาบังหน้ากันไป
เขาให้เล่นเป็นจระเข้………………..พี่ก็ยังชอบเหล่ คุณหญิงหาญ อยู่ได้
เดี๋ยวหนูหมั่นไส้ขึ้นมา……………..คว้าครกแม่ค้าขึ้นมาขว้างใส่
เลื่อมลายพร้อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 00:07

หนูไม่บอกค่ะ คะ  ท่านปู่ไม่ได้อำวัน April's Fool หรอกเจ้าค่ะ  

วิมาลาทำมัมมี่ตามกรรมวิธีอียิปต์โบราณจริงๆเจ้าค่ะ  เชิญไปอ่านตำนานการทำมัมมี่ครั้งแรกได้ที่นี่นะเจ้าคะ

http://www.vcharkarn.com/magazine/issue4/issue004_puangroi_cont.php' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/magazine/issue4/issue004_puangroi_cont.php

วิมาลาต้องว่ายนำ้ไปไกลกว่าจะได้ไม้สนมาเหลาเป็นอาวุธท่านปู่น่ะค่ะ  รับรองได้ไม่ต้องตรวจดีเอ็นเอว่า  

ไม่ใช่ลูกแม่ตะเภาไม่ได้มาจากท่านปู่เจ้าค่ะ  แต่อย่างอื่นนี่วิมาลารับรองให้ไม่ได้นะเจ้าคะ  เหอๆๆ  

เอ ตามเรื่องนี่ ไกรทอง ต้องรบกับชาละวันจนฆ่าชาละวันก่อนไม่ใช่เหรอเจ้าคะ  ถึงจะเดินเรื่องต่อได้  

วิมาลาก็รออยู่เนี่ยเจ้าค่ะ  ว่าเมื่อไหร่จะหาฝาละมีใหม่ได้ซักที  

วิมาลาชักเบื่อที่จะรอ.................เลยต้องขอจัดเรื่องใหม่

กลายร่างเป็นตะเข้อีกที..............คาบพี่ชาฯต๊องกลับไป

ไกรทองจะได้ไม่หลงนอกเรื่อง......หรือมัวแต่คุยเขื่องอยู่ได้

เสร็จสรรพพาพี่ต๊องกลับศรีธัญญา..แล้ววิมาลาก็มารอพ่อไกรฯ

เฮ้อ จัดการให้แล้วนะคะ  ถ้าชายต๊องกลับมาวิมาลาจะฟาดให้ไม่เหลือ  รีบๆรบกันเหอะเจ้าค่ะ  

รอมาหลายคืนแล้ว  รบกันจริงๆได้แล้วนะคะ
ผู้กำกับพึ่งอาบน้ำเสร็จจ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 08:09

กลัวแล้วจ้าาาาา

พ่อไกร พ่อชาละวันอยู่หนายยยย
ช่วยมาสู้กันหน่อยจ้าาาา
ก่อนที่ผู้กำกับจะโดนลูกหลงไปด้วย

เอาพ่อไกร รับหอกวิเศษ
ส่วนเสื้อยันต์กันจรเข้ หาไม่เจอ
เอาเสื้อวินมอเตอร์ไซด์ใส่ไปก่อนแล้วกัน

มาฟังกติกา...ชกกันสามยก...ห้ามชกใต้เข็มขัด
ชาลละวันกัดได้...ไกรทองห้ามกัด...ห้ามอภิปรายเรื่องส่วนตัว?
ห้ามหนีบหมัด...ห้ามจิกตา...ห้ามแคะจมูก...และ...ห้ามกระดิกหู (กระดิดหางได้)

ถ้ามัวแต่จดๆ จ้องๆ ไม่ออกอาวุธ
จับแพ้ทั้งคู่เนื่องจากชกไม่สมศักดิ์ศรี
แล้วยกทั้งน้องเภาทองเภาแก้วให้ผู้กำกับ ... (เสร็จโก๋งานนี้ อิอิ)

ฟังกติกาเรียบร้อยแล้ว เชิญชาละวันแชมป์เก่ามารับสร้อยคอทองคำสิบบาท
จากเสี่ยจ้อ ตามด้วย บริษัทกระเป๋าหนังจระเข้ มอบสร้อยคอทองคำอีก 20 บาท
แม่ยกประจับวิกมอบพวกมาลัยพร้องเงินสดอีกสิบพวง
ส่วนแม่ค้าสมตำ มอบส้มตำผสมหนอนให้กินก่อนชกอีกหนึ่งจาน
รับเสร็จแล้วมาฝากไว้ที่ผู้กำกับได้เลยครับ (เสร็จโก๋อีก)

เชิญพี่เลี้ยงลงจากเวทีครับ

ยกที่ 1 เริ่ม เป้งงงงงง.
ผู้กำกับ dark tall and handsome
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 08:24

พอดีวิกนี้ไม่มีแอนตาซิลเป็นสปอนเซอร์ซะด้วย เลยไม่มีเงินจ่ายกรณีมีแผลแตก
แต่เมื่อกี้หนูเภาแก้วกระซิบแว่วๆว่า เธอจะให้เข็มละ 1 จุ๊บ เป็นค่าทำแผล
ตกลงกันเองแล้วกันครับ กรรมการไม่เกี่ยว
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 15:30

โต้โผเปิดสคริปต์เป็นพัลวัน......เอ๊ะไงกันทำไมไกรทองไม่รบ
ผู้กำกับขา ชาละวันแจ้งพบจุดจบ.........ตอนครบความเห็น ๑๗ ไงคะ
พ่อแจ้งจ๋าทำไมไม่ลาตาย...............แม่ยกเตรียมร้องไห้ลั่นถ้ำ
พ่อคุณมัวร้อง..ผมเปล่า..ผมไม่ได้ทำ........ผมไม่เคยปล้ำน้องเภานะฮะ
เลยไม่ตายเหลือแต่ชายต๊อง.........หมอเขามาคอยจ้องเอาน้องไปรักษา
โต้โผส่งกลับศรีธัญญา...................หมดปัญหาไปแล้วละค่ะ
ตะเภาแก้วมองแล้วซิงซิงนะน้อง.......แม่ตะเภาทอง มองๆยังสงสัยอยู่
เห็นน้องยืนกรานว่าเป็นท่านปู่.........สมัยกายยังอยู่จิตยังคู่กันนะคะ
ก็ตอนเข้าด้ายเข้าเข็ม..........ให้เรียกชื่อเต็มท่านปู่อีกคน
ไปๆมาๆเลยได้ผล...............มีลูกออกมาหนึ่งคนจะจะ
ขอแม่เลื่อมร่วมด้วยช่วยที...........ยัดไส้มัมมี่ให้คืนชีวา
ได้ไกวเปลโอละเห่โอละชา..........เลี้ยงตะเข้ลูกยาตอนแก่นะคะ
ส่วนพ่อไกรไหนๆพ่อก็แห้ว......ตะเภาแก้วเธอก็ไม่ไยดี
ช่วยอยู่ในถ้ำแทนมัมมี่.............สักปีสองปีก็กลายร่างเองละ
โต้โผปิดสคริปต์ปาดเหงื่อ.........พวกที่เหลือเชิญต่อให้จบเองค่ะ

ใครจบเรื่องนี้ได้   แถมตัวผู้กำกับแทนบัตรคืนกำไร
หมายเหตุ บัตรนี้ใช้แลกเงินสดไม่ได้
ใช้ได้แต่ในเโรงลิเกเท่านั้น
ตะเภาแก้ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 23:03

เภาแก้วตามหาเภาทอง……………….ไม่รู้ว่าน้องหายตัวไปไหน
ตื่นมาก็ไม่ยักเห็น………………………เมื่อวานเย็นยังนั่งเล่นไพ่
กลัวตะเข้จะคาบไปฟัด……………….รูปร่างอวบอัดน่ากัดเหลือใจ
พวกนี้น่ะตะเข้เจ้าชู้……………………เดี๋ยวน้องเสียรู้จะยิ่งแย่ใหญ่
หนก่อนก็รอดมาที………………………แต่กลัวหนนี้จะช่วยไม่ไหว
ไอ้เข้แปลกถิ่นก็เยอะ…………………..มากันเลอะเทอะไม่น่าไว้ใจ
เจ้าไกรทองนี่ก็อีกคน………………….ท่าทางลุกลนไม่กล้าเข้าใกล้
ผู้กำกับคิดว่าจะดี…………………….แต่ดูอีกทีมีหลายบ้านเกินไป
ทั้งบ้านเล็กและบ้านน้อย……………เลขตองน้องอ้อยหวานใจคนใหม่
เภาทองท้องที่ไหน………………..แหม หนูสงสัยว่าท้องกับใคร
ไม่จริงหรอกจ้ะ ข่าวโคมลอย……พวกอิจฉาน่ะคอยใส่ร้ายกันใหญ่
น้องเขายังสวยอึ๋ม………………..หนุ่มยังติดตรึม ทั่วทั้งเรือนไทย
คงมีพวกไม่หวังดี………………..ใส่ร้ายป้ายสี เพื่อหวังลองใจ
นกข. (มัมมี่ เดอะปู่ห์)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 03 เม.ย. 01, 23:52

ใจคอโต้โผจะให้ผมมีลูกให้ได้เชียว ถ้าปู่เป็นมัมมี่ตามวิธีที่คุณวิมาลาแกทำ อวัยวะสำคัญสุดยอดเหลาเอาจากท่อนไม้สน (เลยแข็งขันตลอด - มิน่า หมอตองเก้าเธอเลยติดใจ... เด็กๆ ปิดหูซะอย่าฟังปู่นะตอนนี้) แล้ว ลูกผมจะเกิดมาได้ยังไง มิต้องเกิดมาเป็นตุ๊กตาไม้อย่างพิน็อกชิโอเหรอ...
สรุปว่ายังไม่ท้องทั้งเภาทองเภาแก้วใช่ไหมครับ เอ้า เจ้าไกรกับเจ้าชารบกันต่อได้แล้ว
ไกรทอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 00:14

รบกันเหงื่อตกกีบหลายหนแล้วท่านปู่  จะให้รบกันอีกกี่ยกง่ะครับ  ค่าตัวก้อยังไม่จ่าย  ผมเลยเบี้ยว  ไม่ค่อยเข้ามา โต้โผปรับตกไปแล้วเรียบโร้ย
ท่านปู่ง่ะพระเอก  อย่าวุ๊ยว๊ายทำเขิลล์ไปหน่อยเลยน่า ไปหัดอุ้มลูกซะไป๊  จะเหมือนไม้หรือเหมือนมะเขือเผา  ก็ทายาทเจ้าคุณปู่ละครับ
ชาละวัน ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 00:29

ชาละวันใบตองมาแล้ว................นะแม่ตะเภาแก้วจ๋า
ห่างหายไปหลายเวลา.................เพราะว่างานยุ่งเหลือดี
ตอนนี้พอว่างบ้าง.....................ก็เลยนั่งทบทวน
ชายต๊องทำเอาเสียกระบวน.........ชวนให้ชาฯโศกี
ได้ข่าวว่าสองเภาท้อง................ตั้งสิบสองทศมาส
เห็นเป็นเรื่องประหลาด..............แถมอุจาดบัดสี
ลูกในท้องไม่มีพ่อ.....................ไม่รู้เป็นหน่อใคร
หน่อท่านปู่หน่อเจ้าไกร...............หรือหน่อชายต๊องกุมภีล์
เภาแก้วออกมาบอก...................ว่าโดนหลอกอย่าไปเชื่อใคร
เพราะเป็นเรื่องลองใจ...............โดนใส่ร้ายป้ายสี
จะหลับหูหลับตาเชื่อ..................เราจะเป็นเหยื่อได้ง่ายง่าย
ก็สาวสาวเรือนไทย..............ใครเข้าใกล้ตายใจทุกที
โดยเฉพาะแม่เภาแก้ว.................บอกแจ้วแจ้วว่าไม่ท้อง
ยังสวยสุดผุดผ่อง...................เลือดไหลคล่องลมไหลดี
อย่างนี้ต้องมีคนรับรอง.............ว่าตัวน้องไม่ท้องแน่
ไม่อย่างนั้นเห็นจะแย่..................ตามแก้ข่าวละคราวนี้
ให้คุณโต้โผมาประกัน.................ตามที่ชาละวันขอร้อง
ว่าเภาทองเภาแก้วไม่ท้อง............ดังคำชายต๊องทู่ซี้
หากว่าท้องแน่แน่.......................ไม่ต้องมาแก้ต่าง
หาทางออกให้กระจ่าง.................ว่าจะทำอย่างไรดี
จะตรวจดีเอ็นเอ........................ให้เป็นลิเกสมัยใหม่
หรือว่าเด็กหน้าเหมือนใคร............ต้องยกให้ไปฟรีฟรี
ถ้าหน้าเหมือนพี่ชาฯ....................ก็อย่าด่วนสรุป
ไปดูหน้าท่านปู่อยู่ในรูป...............ข้างกระถางธูปด่วนจี๋
หน้าอาจจะคล้ายกัน....................เพราะกรรมพันธุ์ก็เป็นได้
ต้องยกให้ท่านปู่ไป.....................ผมหลายชายขอจรลี

ระนาดรับหน่อยครับ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 04 เม.ย. 01, 00:53

ฝ่ายท้าวพันตามหาดาบส
เคยทรงศีลทรงพรตอยู่ดี๊ดี
เผลอหน่อยหัวใจวายตายแหงแก๋
แถมแย่ถูกลากมาเล่นทั้งเป็นผี
สาวไหนใครท้องก็มาร้องปู่ให้รับ
ทีตอนที่ถูกทับ ... เอ้อ ...
เปลี่ยนกลอนใหม่ ...

สาวไหนใครท้องก็มาร้องปู่ให้รับ
ปู่ไม่รู้เรื่องครับปู่เป็นมัมมี่
ยุ่งขิงจริงเจียวไหงเลี้ยวมาลงปู่
ไอ้หลานชายเจ้าชู้ก็รีบแจวจรลี

ทีตอนนั้นล่ะทำได้ เอ๊ยทำได้ ไม่ยักเขิน แถมยังคุยว่าเบิ้ล เสียตั้งสองที...

เฮ้อ... รู้ยังงี้หนีเข้าป่าปลีกวิเวกไปตั้งแต่ต้นเรื่องก็ดีแล้ว ปู่ไม่รู้เรื่องสักหน่อย ตายก็ตายไปแล้ว จะมาสร้างสัมพันธ์สวาทกะปู่ทำไมเล่าอีหนูเอ๊ย มะรึดกสี่พันล้านรึปู่ก็ไม่มี  ร้านอาหารกวีขี้เมาที่ปารีสรึก็ไม่มี (ถึงปู่จะเป็นขี้เมาก็เหอะ) เสื้อปู่รึก็ไม่ได้คับสักหน่อย (ปู่เป็นจระเข้ ไม่ใส่เสื้ออยู่แล้วว่ะ) ปล่อยปู่ตายสงบๆ ไม่ได้เหรอ... คติพจน์ปู่น่ะ ไม่ว่าเภาทอง ไม่ถองเภาแก้ว ไม่แซวโต้โผ- ว่ะ..

เอา- ถ้าจะให้ปู่เลี้ยงลูกเอ็งให้ก็ได้ เพราะไอ้ชาละวันพ่อมันไปไหนแล้วไม่รู้ หนูไปตามหาผัวหนูเองนะลูกนะ อยู่ทางนี้ปู่เห็นจะต้องเลียนแบบพระฤาษีในนิทาน (รามเกียรติ์รึเปล่าหว่า?) อธิษฐานให้น้ำนมไหลออกจากนิ้วมาเลี้ยงหลาน ไม่มีเงินสี่พันล้านจะซื้อนมให้กินนี่หว่า-
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8
  พิมพ์