เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์  
อ่าน: 15516 ลิเกวิชาการดอทคอมเรื่องไกรทองตอนที่ ๓ ศึกชิงนางกำลังเข้มข้น
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 19 เม.ย. 01, 21:36

มารายงานตัวครับว่ายังอยู่เป็นปกติดี ไม่ได้หายไปจากโลกพร้อมกับเจ็ดแปดร้อยคนในช่วงสงกรานต์ แต่ช่วงนี้งานยุ่งๆๆๆๆๆๆๆ มากครับ ชีพจรลงเท้าด้วย ต้องเดินทางบ่อย  เลยต้องขอความกรุณาคุณชายต๊องช่วยเป็นชาละวันตัวจริงเป็นการถาวรเลยครับ...
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 09:55

โต้โผแทบล้มทั้งยืน
อยู่ๆคุณชาละวันแจ้งถอนตัวจากวิก   กำลังรอลุ้นไคลแมกซ์ของชาละวันกับพลายงามอยู่เชียว
ไม่อยากให้หายหน้าไปเลยค่ะ    ยังไงก็แวะมาทักทายส่งเสียงกันบ้างนะคะ
ที่ว่าจะส่งมอบคุณชายต๊องเทคโอเวอร์   เธอก็คงไม่รังเกียจ  ได้ข่าวว่าขออนุญาตหมอเรียบร้อยแล้ว
ส่วนแม่ยก  ลูกคู่  แม่เลื่อมและแม่ตะเภาทั้งหลายจะยอมไหมก็ไม่รู้  
ได้ยินแต่เสียง ฮือ  ฮือ  หนูไม่ยอม จากคนไหนก็ไม่รู้   แว่วมาแต่ไกล
สงสัยจะเตรียมก่อม็อบ
โต้โผหลบไปพักที่แหล่งท่องเที่ยวใหม่แถวถ้ำลิเจียดีกว่า  ได้ข่าวว่าไม่ค่อยมีคนแล้วตอนนี้
โต้โผลิเก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 09:59

พ่อต๊อง
หอมไม่มี  เอากระเทียมไปก่อนได้ไหม แขวนกันแดร๊คคูล่าได้นะจ๊ะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 11:55

ฮิๆๆๆ งั้นคืนนี้แด็กคิวล่าต้องจะเหาะไปหานะครับ เตรียมกระเทียมเยะนะครับ
   ช่วงนี้ชายก็ขอตัวนะครับคือจะสอบอีกไม่กี่วันแล้ว   ถ้าใครว่างก็เชิญเป็นชาละวันก่อนก็ได้นะครับ
หนูไม่ยอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 20 เม.ย. 01, 20:35

คิดถึงพี่แจ้ง..  คิดถึงพี่แจ้ง....
ทำไมทิ้งกันง่าย ๆ อย่างนี้  เหตุไฉนลืมฟามหลังได้ลงคอ  หนูไม่เป็นนางเอกของใคร  จะเป็นของพี่แจ้งคนเดียว
ฮือๆๆๆๆๆ....

ระนาดบรรเลงเพลงโอด(ครวญ)ด้วยค่า
ปู่ นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 06:29

มาจะกล่าวบทไป
ถึงปู่เจ้าที่ตายไปเป็นสุขา
โลงอาสน์เคยอ่อนแต่ก่อนมา
กระด้างดังศิลาประหลาดใจ
จะมีเหตุมั่นแม่นนอกแดนผี
ปู่มัมมี่คิดพะวงสงกะสัย
จึงสอดส่องกล้องทิพย์ - อีกทันใด
แม่เจ้าโว้ยตัวอะไรไหงขาวจัง...
...เอ๊ย- ไม่ใช่ อันนั้นตอนต้นเรื่อง เดี๋ยวหัวใจวายซ้ำอีก...

จึงสอดสองกล้องทิพย์ทันใด
ก็แจ้งใจในหลานยาชาละวัน
แม้ปู่มิไปช่วยใบ้หวยอีกรอบ
เห็นโต้โผคงจะกรอบเป็นแม่นมั่น
เพราะผู้ร้ายหายไปทำไงกัน
เหลือชายต๊องเขตขัณฑ์ศรีธัญญา
ออไกรพลายพ่อมารอแล้ว
ชาติกุมภีล์ไม่ทิ้งแนวปู่แกล้วกล้า
ชอบแต่จะรบรับให้อัปรา
จะหนีหน้ากันฉะนี้มิเป็นการ
จำปู่จะต้องตั้งพิธี
ชุบตนจากมัมมี่มหาศาล
ให้ฟื้นร่างพอจะสู้ศัตรูราญ
ไว้ลายชายชาญชาติชรา
มณฑลพิธีนั้นลึกล้ำ
อยู่ที่ถ้ำลิเจียคูหา
อันตัวกูปู่เจ้าท้าวพันตา
จะกลับมาฟื้นใหม่ได้ด้วยฤทธิ์
ผาดแผลงแปลงเป็นตะเข้หนุ่ม
โดดประชุมมาว่าคาถาสิทธิ์
ให้นามกูจระเข้เนรมิต
ชาวะริน ผู้พิชิตไกรบอนด์เอยฯ

ถึงปู่จะแก่ (ตายไปแล้วด้วย) แต่ก็ยังมีไฟอยู่เฟ้ย..
เจ้าหลานๆ ปู่แต่ละตัวไม่ได้เรื่องเลย พ่อพลายเขามาท้าแล้ว ถ้าไม่มีใครออกรบไอ้เจ้าปู่แก่ๆ ตัวนี้ออกไปเตะท่าจระเข้ฟาดหางเองก็ได้วะ-
กะเดี๋ยวขอปู่ไปทำพิธีในอุโมงค์ร่ายอาคมขลังปลุกผีตัวเองให้ฟื้น ให้ร่างกายคงกระพันเป็นทองแท้ซะก่อน - เออ- เอาแบบทศกัณฐ์ชุบตัวเป็นเพชรนั่นแหละ แต่ว่า อุโมงค์พีธีของปู่ยู่ที่ถ้ำลิเจียเว้ย ได้ยินไหมล่ะทั่น สว. เขาว่ามีหนองน้ำในถ้ำด้วย ไอ้หนองนั่นมันมาโผล่ที่เมืองพิจิตรได้ว่ะ

ในเมื่อไม่มีชาละวัน ปู่เป็นชาวะลินให้แทนก็ได้ ไกรทองอยู่ไหนฟะ เข้ามาสิโว้ย - ปู่จะเสกให้ไกรทองกลายเป็นไกรกระดาษกงเต๊กไปเลย ไม่เชื่อคอยดู... ปู่ เอ๊ย ตัวข้า ชาวะลินไม่กลัวเทียนชัยมหาระเบิดของเจ้าไกรแล้วโว้ย ฝรั่งโบอิ้งเขาบอกแล้วว่าไม่ใช่ซีโฟร์ เป็นแค่อุบัติเหตุ มะ-เจ้าพลายหลานเจ้า(ขุน)ไกร เทียนชัยระเบิดน้ำเอ็งก็ถูกฝรั่งเขาริบไปแล้ว มา มาสู้กัน-
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 22 เม.ย. 01, 12:29

เชิญท่านปู่ขึ้นไปรบในกระทู้บนค่ะ  พลายงามคอยอยู่แล้ว

http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=531' target='_blank'>http://vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn5&number=531
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
  พิมพ์