เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13
  พิมพ์  
อ่าน: 121014 เมนูไข่ หลายเมนู
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 11:35

ชอบอาหารญี่ปุ่นเหมือนกัน และสั่งไข่ตุ๋นญี่ปุ่นมารับประทานเป็นอันดับแรก ๆ เป็นประจำ  

ไข่ดาวของคุณเทาชมพูถ้าร้อน ๆ ก็อร่อยอยู่ แต่ถ้าเย็นแล้วจะคาวมาก ไม่ใคร่ชอบรับประทาน

ชอบใจชื่อไข่ดาวสูตรนี้

ส่ง ไข่ลูกสะใภ้ ..มาเข้าคู่กะ ไข่ลูกเขย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 12:58

ถ้าชอบ ชาวามูชิ ไข่ตุ๋นญี่ปุ่น น่าจะชอบชามนี้นะคะ... ยิงฟันยิ้ม
ซุปไข่น้ำ ค่ะ เหยาะโชยุ นิดนึงก็อร่อยค่ะ....ไม่คาวด้วย

เอาไข่มาตีแบบเจียวไข่นะคะ
ตั้งกะทะน้ำมันนิดเดียว เทไข่ที่ตีไว้ใส่ลงไป
พอไข่ด้านล่างเริ่มเป็นแผ่น แต่ด้านบนยังเป็นวุ้นอยู่ให้รีบเติมน้ำลงไป
จะใช้น้ำเปล่า หรือน้ำซุปต้มกระดูกก็ได้ค่ะ
แล้วให้รีบคนไข่ให้เป็นฝอยลอยอยู่ในน้ำ พร้อมทั้งตัดไข่ที่เป็นแผ่นให้เป็นชิ้นเล็กๆ
โรยต้นหอมหั่นท่อน ปรุงรสด้วยซอสโชยุเล็กน้อย ใส่สาหร่ายด้วยก็ได้
รีบเทใส่ถ้วย อย่ารอให้เดือดมากไข่จะสุกเกินไปไม่น่ารับประทาน.....

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 15:28

ไข่ในอาหารญี่ปุ่น  มาวางให้คุณเพ็ญชมพู คุณดีดี และคุณหนุ่มสยามเจ้าของกระทู้ เลือกตามใจชอบ
อุด้ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 15:29

ยังดูไม่ออกว่าข้างใต้คือราเมงหรือเปล่า  เห็นแต่ไข่ต้มน่ากินดี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 15:30

ราเมงต้มยำพริกญี่ปุ่น ใส่ไข่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 15:31

ส่วนชามนี้คือโซบะ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 15:54

ข้าวหน้าเนื้อ ใส่ไข่ดิบ ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ใครทราบวิธีทำข้าวหน้าเนื้อแบบญี่ปุ่น บ้างคะ
เคยทำเอง แต่เนื้อไม่นุ่มแบบของญี่ปุ่นเลยค่ะ
ของเขาเนื้อนุ่มเนียนแทบจะละลายในปากเลย
ใครทราบเคล็ดลับ วิธีทำช่วยบอกบ้างนะคะ...

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 15:57

จานนี้ ทะมาโกะมะกิยากิ ไข่ม้วนญี่ปุ่น ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 16:14

หนูดีดีถามไว้หลายวันแล้ว....
ยังไม่มีท่านใดตอบเลยค่ะ.....ไข่สละวะหวาน  ฮืม

เสภาคำครูแจ้ง

"อิ่มสำเร็จยกสำรับกลับมาเรือน                                  แล้วเลื่อนโตกของหวานมาขมีขมัน
ชุมพลเปิดฝาชีมีสารพัน                                           ซ้อนจานเชิงสามชั้นขยันดี
ทุเรียนหรุ่มขนมใส่ไส้ชุบไข่ทอด                                  ลุดตี่ตัดมัสตะกอดตะโก้แห้ว
ตาไลชักหน้าเว้าเป็นเงาแวว                                      ข้าวเหนียวแก้วขนุนล้วนดีคะ
ทองหยิบฝอยทองลอดช่องถั่ว                                    วุ้นเส้นเต้นรัวดูน่าฉะ
สาหริ่มลืมกลืนลื่นจริงละ                                          มีอยู่มั่งยังไม่ปะที่ดีจริง
เอาไข่ไก่ทำไข่สละวะหวาน                                        รังนกเคี่ยวน้ำตาลกรวดให้ยวดยิ่ง
นมโคกับน้ำตาลให้หวานจริง                                      สามสิ่งนี้เรียกว่าโสมไทย"

ไข่สละวะหวาน ...คืออะไรคะ.. ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 16:19

ไม่เคยได้ยินค่ะ  เลยตอบไม่ได้  ลังเล
กำลังค้นเรื่องอาหารพม่าจะเอามาใส่ในห้องครัววิเสทนิยม      เจอแกงกะหรี่ใส่ไข่แบบพม่า เลยเอามาเสิฟนำทางไว้ในกระทู้นี้ก่อน

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 26 ก.ค. 11, 16:51

ไปเจอวิธีทำไข่เป็นรูปหัวใจมาค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
เผื่อวันพิเศษ แค่ไข่ต้มธรรมดา ก็หวานได้นะคะ...

อุปกรณ์
ก็มีแค่ ตะเกียบ 1 ข้าง หนังยาง 2 วง แล้วก็กระดาษหรือพลาสติกสะอาดๆ 1 ชิ้น ค่ะ
วิธีทำก็ตามรูปเลยนะคะ...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 27 ก.ค. 11, 09:26

อาหารเช้าแบบอังกฤษ  แฮมกับไข่ดาว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 27 ก.ค. 11, 09:27

ขนมปังชุบไข่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 27 ก.ค. 11, 09:28

scrambled  egg กินเป็นอาหารเช้าอีกเหมือนกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 27 ก.ค. 11, 09:29

ขนมไข่นกกระทา

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 13
  พิมพ์