เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4287 ทำไมพนักงายวังสวนผักกาดถึงดูถูกคนไทยนัก???
จมื่นฌองฌาค ล่ามโซ่ blacelet@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 18 เม.ย. 01, 05:49

ปัจจุบันผมอายุ 17 ปี แต่เป็นคนที่ชอบและรักศิลปะ วัฒนธรรมไทยมาก ในทุกๆปิดเทอม ผม และ เพื่อนจะไปทัศนศึกษา ตามสถานที่ที่สำคัญของไทย โดยเฉพาะในกทม. ปิดเทอมนี้ ผมได้มีโอกาศไป วังสวนผักกาด ซึ่งได้เคยเห็นในรูปแล้ว งดงามมาก แต่เมื่อไปถึงแล้วก็ต้องพบกับความผิดหวังมากมาย ดังนี้
1.เจ้าหน้าที่ของวังเลือกปฏิบัติ.... เมื่อผมและเพื่อนไปถึงนั้น มีชาวต่างชาติผิวขาวกลุ่มหนึ่งเที่ยวชมอยู่  และ ที่สำคัญ มีเจ้าหน้าที่ติดตามและอธิบายสถานที่เป็นภาษาอังกฤษ(แม้ว่าจะเเปร่งมากก็ตาม) แต่เมื่องกลุ่มชาวต่างชาติผ่านไปแล้ว เราก็เดินชมบ้าง ปรากฎว่า ไม่มีการบรรยายใดๆทั้งสิ้น ทั้งที่เราก็เป็นคนไทย พูดกันเข้าใจโดยง่าย ยังไม่พอเท่านั้นะครับ เมื่อผมสงสัย โบราณวัตถุ บางชิ้นว่าไว้ทำอะไร ก็กลับถูกดุจากเจ้าหน้าที่อีกด้วย ทำนองว่า ทำไม่โง่เช่นนี้ ผมงงมากจริงๆครับ เพราะก่นหน้านั้นผมได้ไปพระที่นั่งวิมานเมฆ และ บ้านจิม ทอมสัน ทั้ง2ที่ มีชาวต่างชาติมากมาย โดยเฉพาะที่บ้านจิมฯ นั้น มีแต่ชาวต่างชาติผิวขาว การบรรยายก็มีแต่ ภาษาต่างประเทศ แต่ เจ้าหน้าที่ ไม่ดูถูก นักท่องเที่ยวคนไหนเลย ให้เเกีรยติ ดีมาก ที่บ้านจิมฯยิ่งดีใหญ่ เจ้าหน้าที่อุตส่าห์ แปล คำศัพท์ ที่ยากๆให้เราเป็นกรณีพิเศษด้ย
2.ดังที่เรียนไว้ว่าได้มีโอกาศไปบ้านจิมฯก่อนจะมาที่วังฯ จึงเกิดความรู้สึกเปรียบเทียบกันอย่างเห็นได้ชัด เพราะทั้ง 2 ที่ เมีลักษณะคล้ายกัน คือ เป็นเรือนไทย แต่ที่วังฯนั้นจัดสถานที่ได้แย่มากทั้งที่มีของดีกว่าเยอะมาก
ประเทศไทยจัดโครงการโปรโมทประเทศเราแก่ชาวต่างชาติ และ ประเทศไทยก็ได้จัดโครงการรณรงค์ให้คนไทยเที่ยวเมื่องไทย แต่ทำไมต้องมีการเลื่อกปฎิบัติด้วยครับ  ฮืม?
หมื่นทวยเทพ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 มี.ค. 01, 13:29

ผมก็เคยเข้าไปที่วังสวนผักกาด เจ้าหน้าที่ที่นั้นไม่ค่อยสนใจคนไทยจริงๆครับ ถามเกี่ยวกับโบราณวัตถุก็ตอบให้ไม่ได้เลย ถามอะไรก็ไม่รู้เรื่องจริงๆ ผิดกับที่บ้านจิมอย่างที่คุณว่า น่าจะเกิดมาจากระบบการจัดการของสถานที่   ร้องเรียนไปที่ ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ให้หันมาดูแลเจ้าหน้าที่ของเค้าหน่อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 09:55

ถ้าเขาว่าคุณแบบนี้  ไม่ต้องกลัว  ย้อนเข้าไปเลยว่าเขาไม่มีสิทธิ์ว่าคุณ   หน้าที่เขาคืออธิบายเท่าที่ทำได้ ไม่ใช่มาด่าว่าใคร

ถ้ามีกล่องรับความคิดเห็น  เขียนแจ้งไปพร้อมด้วยชื่อเจ้าหน้าที่  
ถ้าไม่รู้ชื่อ ให้บอกลักษณะและวันเวลาที่คุณเจอเรื่องนี้  ทางวังจะได้รู้ว่าใครเข้าเวร

ถ้าไม่มีกล่อง  คุณควรสอบถาม  ดูว่าหัวหน้างานของเจ้าหน้าที่อยู่ไหน แล้วแจ้งให้เขาทราบว่าเจ้าหน้าที่พูดจาไม่เหมาะสมกับคุณ
คุณมีสิทธิ์ร้องเรียนได้  เผื่อจะช่วยให้เขารู้ตัวและไม่กล้าทำกับแขกเข้าชมอีก

การนิ่งหรือเก็บความไม่พอใจไว้  ไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้น เจ้าหน้าที่คนนั้นก็ยังคงปฏิบัติตัวกับคนอื่นต่อไปเช่นเดิมค่ะ  ทางเจ้าของวังก็อาจไม่รู้นแล้วจนรอด
พิพิธทิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 17:54

คุณเทาชมพู อธิบายได้ยอดเยี่มมาก แต่เป็น ภาคทฤษฎี(ซึ่งคนไทยจะเก่งเสียเหลือเกิน) แล้ว ภาคปฏิบัติล่ะ ฮืม?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 19:25

ไม่ใช่ทฤษฎัค่ะ เป็นคำแนะนำเชิงปฏืบัติโดยตรง
แต่จะปฏิบัติหรือไม่  แล้วแต่คน
ดิฉันทำค่ะ
พิพิธทิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 20:13

รู้สึกว่ามันจะยากไปหน่อยกระมัง
จมื่นทวยเทพ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 22:04

ผมว่าทำได้นะอย่างที่คุณเทาชมพูบอก เพียงแต่เรากล้าที่จะทำหรือป่าว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 มี.ค. 01, 22:33

ทำไมถึงคิดว่ายากล่ะคะ?
koong
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 เม.ย. 01, 07:03

ถ้าลองหาชื่อมรว สุขมพันธ์ บริพัตร ในสมุดโทรศัพท์จะเจอไหมครับ  ถ้าเจอแล้วก็อลงเขียนcomplainส่งเป็นจดหมายไปตามที่อยู่ในนั่นสิครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 04:13

คงไม่ต้องขึ้นไปถึง มรว. สุขุมพันธ์ โดยตรงก็ได้มั้งครับ เอาแค่ผู้อำนวยการหรือเจ้าหน้าที่ระดับสูงของทางวังก่อน ก็น่าจะได้ กล่องแสดงความคิดเห็นน่าจะมี ผมไม่คิดว่าจะยากที่เราจะบ่น หรือแสดงความไม่พอใจ ในการปฏิบัติที่ไม่สุภาพของพนักงานต่อเรา
xv
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 เม.ย. 01, 07:07

น่าเบื่อจัง เมืองไทย
กันทิมา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 เม.ย. 01, 20:15

ดิฉันกลับได้ประสบการณ์ที่ต่างไปค่ะ เคยพาเด็กนศ.ไปชมวังสวนผักกาดได้รับการต้อนรับที่ดีมาก เจ้าหน้าที่บรรยายให้ฟังอย่างละเอียด อารมณ์ดี มีลูกเล่น ขอโทษที่จำชื่อท่านไม่ได้ ประทับใจ ถึงแม้สถานที่จะถูกดัดแปลงเค้าโครงเรือนมากไปหน่อย แต่ก็เพราะความจำเป็นของการใช้งานที่เปลี่ยนไป
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 16:12

ประเทศไทยไม่น่าเบื่อนะครับ
ประเทศไทยมีของดี ๆ อีกมาก คนดีก็มีมาก
แต่บังเอิญมีเจ้าหน้าที่ห่วย ๆ แล้วเราไปเจอบ่อยหน่อย
ช่วยทำให้เจ้าหน้าที่พวกนี้พ้นหน้าที่ ที่เหลือก็จะค่อย ๆ ดีขึ้น
ถ้าผมเจอ ผมก็จะทำอย่างที่คุณเทาชมพูว่าด้วยครับ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 เม.ย. 01, 16:18

ผมเคยไปเจอบริการที่แย่มากของคนไทย
แล้วผมก็ส่ง e-mail ถึงเจ้านายเขา ผมบอกถึงบริการโดยไม่เจาะจงว่าใคร
แต่เขาก็พยายามเสาะหาตัวแสบ ไม่รู้ว่าหาเจอหรือเปล่า
หลังจากนั้น ผมรู้สึกเป็นเหมือนพระเจ้าของพวกเขาเลย
ในใจเขาอาจเกลียดผมก็ได้ แต่การปฏิบัติดีขึ้นมาก ซึ่งผมก็พอใจครับ
ผมว่าคนไทยเรา เวลาพบอะไรที่ไม่พอใจก็นิ่งเอาไว้ ก็ทำให้เจ้าหน้าที่ย่ามใจ
ช่วยกันบ่นให้ดัง ๆ ก็น่าจะดีขึ้น
มองประเทศไทยผ่าน Internet
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 เม.ย. 01, 02:56

ผมเป็นชาวต่างประเทศที่ได้มีโอกาศเข้ามาทำงานในประเทศไทยเวลานาน 10 ปี แต่ตอนนี้ถูกย้ายกลับแล้วครับ อย่างไร ผมก็ยังคงรักประเทศไทย ผมรักในศิลปกรรมไทยมาก และ ผมก็เคยไปวังแห่งนี้มาแล้ว ถ้าชาวรัก เคารพ เชิดชู วัฒนธรรม และ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ศิลปกรรมไทย จะมีสิ่งต่างๆที่ดีๆเข้าสู่ประเทศของคุณมากกว่านี้อีกเยอะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์