เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3788 ขุนแผนลาสิกขาบท
SRISOLIAN
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:20

จากกลอนบทนี้ที่ว่า “ จะสึกไปให้เขาสักเอ็งหรือหวา ข้อมือดำแล้วระกำทุกเวลา  โพล่กับบ่าแบกกันจนบรรลัย  ถ้ามูลนายรักมั่นจะยังชั่ว  เอ็นดูตัวหาให้ทำการหนักไม่  แม้นชังก็จะใช้ให้เจ็บใจ  เลื่อยไม้ลากซุงสารพา " เป็นตอนที่พลายแก้วลาบวชกับพระที่วัดไหนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 09:45

ลาบวชกับสมภารวัดแค ค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:17

เอามาให้อ่านเฉยๆครับ

http://www.kanlayanatam.com/sara/sara39.htm
bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:33

ลาบวช แถวบ้านผมใช้ในความหมาย ลาเพื่อจะไปบวช
เช่น เพลง ไวพจน์ลาบวช
แต่ที่งงคือ
ลาผนวช

คำแปล
[v.] live brotherhood
[syn.] ลาบวช

ตัวอย่างประโยค

เมื่อสิ้นรัชกาลที่ 3 สมเด็จพระวชิรญาณภิกขุทรงลาผนวชและเสด็จขึ้นครองราชย์เป็นพระมหากษัตริย์รัชกาลที่ 4

หมายเหตุ

บอกกล่าวขอลาไปบวช

ความหมายของตัวอย่างประโยคอ่านเผินๆ ก็ไม่มีอะไร แต่พอแปลแล้วไม่น่าจะถูก

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:39

เอามาให้อ่านเฉยๆครับ

http://www.kanlayanatam.com/sara/sara39.htm

เอามาให้อ่านเฉย ๆ เช่นกัน

ครั้งนึงครูไหวเคยอ่านข้อเขียนของคุณชายคึกฤทธิ์เรื่องนี้แหละค่ะ...เรียบเรียงจากความจำนะคะ คิดว่าคงไม่ถูกต้องทุกตัวอักษรหรอกค่ะ

คุณชายท่านว่าไว้อย่างนี้ค่ะ

...ผมล่ะรำคาญคำว่าลาสิกขาบทเสียจริง
สิกขาบทแปลว่าหนังสือ สิกขามันก็ศึกษานั่นแหละ
แล้วจะไปลามันทำไมหนังสือน่ะ
สู้ขายเจ๊กเอาเงินไปซื้อกางเกงนุ่งยังดีกว่า...

เพราะครูไหวอ่านบทความเรื่องนี้แหละค่ะ เลยจำแม่นเลย

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 11:46

ลาบวช แถวบ้านผมใช้ในความหมาย ลาเพื่อจะไปบวช

คุณบางปลาม้าเข้าใจตรงกับรอยอิน

ลาบวช ก. นำดอกไม้ธูปเทียนไปขอขมาผู้ใหญ่ที่นับถือเพื่อลาไปบวช.

ยิงฟันยิ้ม

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 12:44

งั้นก็ต้องพูดแบบง่ายๆ ให้เข้าใจกันทั่วว่า "อาตมาจะสึกแล้วนะโยม"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 มิ.ย. 11, 12:54

งั้นตอบเฉยๆบ้าง
ควรเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น "ขุนแผน (หรือพลายแก้ว) สึกที่วัดไหนครับ"

ลาบวช = ลาไปบวช
ลาออกจากการบวช  = สึก,ลาสิกขา
หน้า: [1]
  พิมพ์