เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์  
อ่าน: 119493 การละเล่นของเด็กไทย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 225  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:27

ใครจำการเล่นเม็ดมะค่าได้บ้างครับ เอาเม็ดมะค่ามาคว้านใส้ในออก แล้วใส่ห้วไม้ขีดไว้ข้างในอัดให้แน่น จากนั้นจุดให้ปะทุ เม็ดมะค่าจะวิ่งไปรอบ เสียงดังฟอดๆ

ฟังดูแล้วน่าสนุกจัง แต่ไม่เคยเล่นครับ คงแคะหัวไม้ขีดหมดไปเยอะ  ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:50

มะกล่ำตาหนูที่หนู ยิ้มกว้างๆ:D เอามาให้ดูทำไมเม็ดใหญ่จัง ที่เคยเล่นเม็ดมันเล็กนิดเดียวนี่ครับ

เม็ดเล็กเท่าปลายนิ้วก้อยค่ะ แต่คนถ่ายคงจะซูมให้เห็นลายละเอียดชัดๆ น่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 227  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 14:03

เด็กผู้ชายที่บ้านอยู่แถวริมน้ำคงไม่พลาด "เกาะเรือพ่วง" เวลาเล่นจะไปกันหลายคน และเกาะเฉพาะเรือที่บรรทุกหนักจนปริ่มน้ำ เช่น เรือทราย เวลาเกาะมักจะเกาะลำต้นๆ เพราะถ้าโดนไล่จะได้ผละจากลำหน้าไปเกาะลำหลังได้ เวลาเกาะต้องดูเหมือนกันว่ามีเรือสวนมาหรือเปล่า เวลาขากลับจะได้เกาะกลับมาได้ แต่ถ้าไปไกลเกินไปแล้วไม่มีเรือกลับต้องกลับเข้าฝั่งแล้วเดินกลับบ้าน ส่วนมากเจ้าของเรือมักจะไม่ค่อยว่าอะไรเพราะไม่ได้ทำความเสียหาย เว้นแต่ว่าจะไปดึงห่วงยางเขาจนขาดหรือไปขโมยของเขา
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 228  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 14:38

เด็กผู้ชายที่บ้านอยู่แถวริมน้ำคงไม่พลาด "เกาะเรือพ่วง" เวลาเล่นจะไปกันหลายคน และเกาะเฉพาะเรือที่บรรทุกหนักจนปริ่มน้ำ เช่น เรือทราย เวลาเกาะมักจะเกาะลำต้นๆ เพราะถ้าโดนไล่จะได้ผละจากลำหน้าไปเกาะลำหลังได้ เวลาเกาะต้องดูเหมือนกันว่ามีเรือสวนมาหรือเปล่า เวลาขากลับจะได้เกาะกลับมาได้ แต่ถ้าไปไกลเกินไปแล้วไม่มีเรือกลับต้องกลับเข้าฝั่งแล้วเดินกลับบ้าน ส่วนมากเจ้าของเรือมักจะไม่ค่อยว่าอะไรเพราะไม่ได้ทำความเสียหาย เว้นแต่ว่าจะไปดึงห่วงยางเขาจนขาดหรือไปขโมยของเขา

ถ้าเรือพ่วง ท้องน้ำกินน้ำลึกไม่มากอาจจะโดนน้ำวนดูดเข้าใต้ท้องเรือได้  ตอนเด็ก ๆ อาบน้ำในแม่น้ำ กลัวอยู่ ๒ เรื่อง คือ ปลาปักเป้า และผีพรายน้ำ ที่คอยฉุดขาให้จมน้ำ  และถ้าดำน้ำได้เก่งแล้ว จะได้ยินเสียงอึ่งอ่างน้ำ คือ ปลาลิ้นหมาร้องใต้น้ำ เสียง อึ่ง ๆ ๆ ด้วยครับ

pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 229  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 15:21

คุณ siamese ทำให้ผมนึกถึงปลาลิ้นหมาทอดกับข้าวต้มร้อนๆ กินบำรุงกำลังดีนัก ยังนึกสงสัยไม่หายว่าปลาอะไรทำไมร้องเสียงดังอย่างนี้
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 230  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 09:28

พูดถึงเรื่องเล่นน้ำแต่ก่อนเล่นน้ำในแม่น้ำหรือคลองจะใช้เครื่องมืออยู่ 3 อย่าง คือ ลำไม้ไผ่ ต้นกล้วยและมะพร้าวสองลูกผูกติดกัน สาวๆในเรือนนี้รู้จัก "ตีโป่ง " ไหมครับ ผู้หญิงจะใช้ผ้าถุงทำให้พองลมเพื่อให้ตัวเองไม่จมน้ำ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 231  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 09:56

มะกล่ำตาหนู สีแดงสดหัวมีจุดสีดำ สวยสะดุดตา...กินเข้าไปถึงตายนะเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม

แล้วเม็ดมะกล่ำตาช้างล่ะ สีแดงส้ม ไม่มีจุดดำ เม็ดใหญ่กว่าเม็ดมะกล่ำตาหนู ทานได้หรือเปล่า?

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 232  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 10:25

http://thailand-an-field.blogspot.com/2010/03/blog-post_2474.html
เขาบอกไว้ว่า มะกล่ำตาช้าง เป็นพืชสมุนไพรนะคะ...
ราก มาต้มดื่มแก้ปวดข้อ ปวดกระดูก แก้ท้องร่วงเป็นบิด
เมล็ด บดเป็นผงดับพิษ โรยรักษาแผลที่เกิดจากหนอง และฝีได้
ใบและเมล็ดแก้ริดสีดวงทวารหนัก
เปลือกกับเนื้อไม้ใช้ย้อมผ้าสีธรรมชาติเป็นสีแดง

เมล็ดสีแดงนำมาคั่วใส่เกลือกินได้

แต่หนูว่า อย่ากินเลยค่ะ ไม่น่าไว้วางใจ...กินอย่างอื่นเถอะค่ะ
เช่นเมล็ดมะขามคั่วเกลือ ที่เราเรียกกันว่าฟ้าลั่น / ฟ้าสนั่น คุณลุงไก่ เคยกินไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 233  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 10:55

เมล็ดมะกล่ำตาช้างสีสวยมากครับลุงไก่ เคยไปเที่ยวที่สวนสัตว์เปิดเขาเขียว มีต้นมะกล่ำช้างมากมาย เมล็ดร่วงสีแดงส้มเต็มพื้นไปหมดเลยครับ เก็บเอามาใส่ขวดโหลดเล็ก ๆ งามแท้ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 234  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 11:01

พูดถึงเรื่องเล่นน้ำแต่ก่อนเล่นน้ำในแม่น้ำหรือคลองจะใช้เครื่องมืออยู่ 3 อย่าง คือ ลำไม้ไผ่ ต้นกล้วยและมะพร้าวสองลูกผูกติดกัน สาวๆในเรือนนี้รู้จัก "ตีโป่ง " ไหมครับ ผู้หญิงจะใช้ผ้าถุงทำให้พองลมเพื่อให้ตัวเองไม่จมน้ำ

ตีโป่งดีๆ นะครับ ระวัง "แพข้าวเม่า" ลอยมาแล้วจะหนาว รีบพุ้ยน้ำออกไปไม่ทันการณ์  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 235  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 13:58

"แพข้าวเม่า"  นี่ขอมอบให้พวกชอบรับประทานปลา สังกะวาด เลยครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 236  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 14:13

"แพข้าวเม่า"  นี่ขอมอบให้พวกชอบรับประทานปลา สังกะวาด เลยครับ

เป็นปลาที่ไม่กล้ากินเลย แม้กระทั่งปลาคัง ปลากด พวกนี้ไม่กล้าแตะเลยครับ ชอบปลาเสือทอดน้ำปลา หวานนักแล
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 237  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 14:18

ฟ้าลั่นนี่รู้จักเฉพาะพันธุ์มะม่วง ฟ้าสนั่นนี่รู้จักตอนฟ้าร้องหลังจากฟ้าผ่าใกล้ๆ เม็ดมะขามคั่วเกลือนี่ไม่เคยทานครับ เคยทานแต่เม็ดทุเรียนเผา กับเม็ดขนุนต้มครับ คุณหนู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มะกล่ำตาหนูกับมะกล่ำตาฃ้างนี้ รู้จักมาตั้งแต่ยังเป็นเด็ก พ่อผมเก็บมาฝากจากจันทบุรี เก้บใส่ขวดไว้เป้นสิบปี พอย้ายบ้านก็หายหมด เดี๋ยวนี้หาต้นจริงๆ ดูได้ยาก

คุณพี่ siamese ไปเก็บมะกล่ำตาช้างที่สวนสัตว์เปิดเขาเขียวแล้วไปเล่นน้ำทะเลต่อที่หาดแม่พิมพ์ ระยอง ก่อนลงน้ำให้มองหาเจ้าต้นไม้ริมหาดไว้ก่อนนะครับ เกิดฉุกเฉินขึ้นมา จ๊ะเอ๋กับแมงกระพรุนไฟเข้า จะได้วิ่งขึ้นมาเอาใบของเจ้าต้นนี้ขยำให้แหลก แล้วโปะไปที่แผลไว้ก่อนไปหาหมอที่คลีนิค

konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 238  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 14:26

เล่นปาดินน้ำมัน ใครเล่นเก่งไม่ต้องซื้อดินน้ำมัน  กินหนึ่งกินสองแล้วแต่ฝีมือ

pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 239  เมื่อ 29 มิ.ย. 11, 14:47

http://thailand-an-field.blogspot.com/2010/03/blog-post_2474.html
เขาบอกไว้ว่า มะกล่ำตาช้าง เป็นพืชสมุนไพรนะคะ...
ราก มาต้มดื่มแก้ปวดข้อ ปวดกระดูก แก้ท้องร่วงเป็นบิด
เมล็ด บดเป็นผงดับพิษ โรยรักษาแผลที่เกิดจากหนอง และฝีได้
ใบและเมล็ดแก้ริดสีดวงทวารหนัก
เปลือกกับเนื้อไม้ใช้ย้อมผ้าสีธรรมชาติเป็นสีแดง

เมล็ดสีแดงนำมาคั่วใส่เกลือกินได้

แต่หนูว่า อย่ากินเลยค่ะ ไม่น่าไว้วางใจ...กินอย่างอื่นเถอะค่ะ
เช่นเมล็ดมะขามคั่วเกลือ ที่เราเรียกกันว่าฟ้าลั่น / ฟ้าสนั่น คุณลุงไก่ เคยกินไหมคะ  ยิงฟันยิ้ม
เม็ดมะขามคั่วของคุณหนู ยิ้มกว้างๆ:D นี่ เวลากินต้องแช่ให้พอเปื่อยก่อนแล้วค่อยแกะกิน โบราณว่าช่วยถ่ายพยาธิ แต่ผมกินเท่าไหร่ก็ไม่ได้ผล ผอมแห้งแรงน้อยเหมือนเดิม
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18
  พิมพ์