เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18
  พิมพ์  
อ่าน: 119294 การละเล่นของเด็กไทย
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:03

"โยนระเบิด" เป็นการโยนของเล่นที่บรรจุแก็ปขึ้นไปบนอากาศ ตอนที่ร่วงกระทบพื้นเข็มแทงชะนวนจะลงมากระแทกพื้นตอกให้แก็ปที่บรรจุไว้ในกระบอกเหล็กระเบิด เครื่องเล่นนี้มีเสียงดังน้อยกว่าประทัดนิดหน่อย นิยมเล่นตอนค่ำๆ และต้องใช้พื้นถนนเพราะพื้นเรียบแรงกระแทกจะดีกว่าพื้นที่ขรุขระ เด็กที่เล่นจะเป็นเด็กโตหน่อยเพราะจะมีทักษะในการประดิษฐ์และการเล่น ตลอดจนการวิ่งหนีดีกว่าเด็กเล็กๆ

อันนี้ประดิษฐ์เองไม่ค่อยได้เรื่อง  ต้องซื้อเอา  ลักษณะเหมือนลูกดอกปาเป้า  ส่วนหัวของลูกดอก (จรวด) มีแกนเหล็กและมีสปริงอยู่ด้านใน  เมื่อจะเล่นก็ยกแกนขึ้นแล้วเอาแก๊ป
วางลงบนหัวแกนด้านใน  เมื่อโยนขึ้นไปบนอากาศ น้ำหนักของหัวจรวดซึ่งหนักกว่าก็จะตกกระทบพื้น  ดังหนวกหูดีนักแล
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:03

คุณ pathuma คุณดีดี คุณ Willyquiz ชอบทาน "น้ำหวานจากดอกเข็ม" ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์
pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:06

เคยทานแต่ดอกเข็มทอดกรอบครับ
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:11

คุณ pathuma คุณดีดี คุณ Willyquiz ชอบทาน "น้ำหวานจากดอกเข็ม" ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

อย่าว่าแต่ดอกเข็มเลยครับ  ดอกชบา ดอกพู่ระหง ผมยังตะกละตะกราม เด็ดเอามาดูดเล่นเลยครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:18

คุณ pathuma คุณดีดี คุณ Willyquiz ชอบทาน "น้ำหวานจากดอกเข็ม" ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์

อย่าว่าแต่ดอกเข็มเลยครับ  ดอกชบา ดอกพู่ระหง ผมยังตะกละตะกราม เด็ดเอามาดูดเล่นเลยครับ

ดอกชบา ดูดครงไหนเอ่ย  ฮืม
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:25

สมัยก่อนเวลาหน้าน้ำแต่ปีจะมีเรือของเล่นประเภทต่างๆมาเล่นกันหลากหลาย หนึ่งในนั้น คือ "เรือป็อกแป๊ก"  เรือแบบนี้มีเสน่ห์มาก อย่างน้อยเด้กจะต้องมีครอบครองคนละลำ ในเก๋งเรือจะมีหม้อต้มน้ำบางๆ มีท่อสองท่อต่อไปท้ายเรือใช้แรงขับจากหม้อต้มน้ำที่เดือดจากเทียนไขที่อยู่ในถ้วยใต้หม้อต้ม พอน้ำเดือดจะเกิดแรงขับทำให้เรือวิ่ง ปัญหาของเรือป็อกแป๊กคือ เทียนชอบดับ และเสียเร็วเพราะเวลาหม้อน้ำเกิดความร้อนเหล็กจะขยายตัวทำให้ท่อมักจะหลุดจากหม้อต้ม เล่นไม่กี่ทีก็พังแล้ว 
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:32

เรือปอ๊กแป๊ก...นี่เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 16:46

กล้องดูภาพ แบบนี้ ดูซ้ำไป ซ้ำมา ไม่เบื่อเลย... ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 27 มิ.ย. 11, 17:08

แล้วก็มี กล้องคาไลโดสโคป ไทยประดิษฐ์ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
เอากระจก มาประกบกัน แล้วใส่กระดาษสีชิ้นเล็กๆ ปิดฝาด้านบน มีที่สำหรับมอง
เวลาเล่นก็ใช้มือหมุนกระบอกไปช้าๆ กระดาษสีจะสะท้อน ตามเหลี่ยมมุมที่เปลี่ยนไป
สวยงามมากค่ะ ดูเพลินอีกเหมือนกัน...

pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 10:30

เม็ดมะขามเทศนอกจากใช้เล่น อีตัก แล้ว เวลาแกะเปลือกออกแยกเม็ดข้างในออกเป็น 2 ซีก เอาไปติดที่หัวตาสองข้าง กลายเป็น ขี้ตา เอาไว้ล้อเพื่อนผู้หญิง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 10:43

คุณ pathuma  เล่น "มะกล่ำตาหนู" ไหมเอ่ย  ฮืม

ช่วงนี้มีปัญหา Internal Server Error บ่อยมากนะครับ
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:12

ชอบสีของมันครับ ดำปนแดง ดูเหมือนว่าจะใช้เล่นอีตักเหมือนกัน แต่เม็ดเล็กไป สู้เม็ดมะขามเทศไม่ได้ ดูเหมือนว่าพวกผู้หญิงจะนำไปร้อยเป็นสร้อยข้อมือ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:17

มะกล่ำตาหนู สีแดงสดหัวมีจุดสีดำ สวยสะดุดตา...กินเข้าไปถึงตายนะเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม

pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:17

ใครจำการเล่นเม็ดมะค่าได้บ้างครับ เอาเม็ดมะค่ามาคว้านใส้ในออก แล้วใส่ห้วไม้ขีดไว้ข้างในอัดให้แน่น จากนั้นจุดให้ปะทุ เม็ดมะค่าจะวิ่งไปรอบ เสียงดังฟอดๆ
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 28 มิ.ย. 11, 11:21

มะกล่ำตาหนู สีแดงสดหัวมีจุดสีดำ สวยสะดุดตา...กินเข้าไปถึงตายนะเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม
มะกล่ำตาหนูที่หนู ยิ้มกว้างๆ:D เอามาให้ดูทำไมเม็ดใหญ่จัง ที่เคยเล่นเม็ดมันเล็กนิดเดียวนี่ครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 18
  พิมพ์