เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 119276 การละเล่นของเด็กไทย
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 15:41

ใครเคยเล่น ไม้โผละ หรือ ไม้โพละ บ้าง เป็นกระบอกไม้ไผ่ ใช้กระดาษชุบน้ำให้เปียกแล้วยัดไปในรูไม้ไผ่ เวลาจะยิงเพื่อนก็ใช้แกนไม้ไผ่มีด้ามจับกระแทกกระดาษที่บรรจุไว้ในรูไม้ เวลาโดนยิงเจ็บๆคันๆ ถ้าไม่ใช้กระดาษจะใช้ลูกชำมะเลียงป่าก็ได้เหมือนกัน

เกมนี้เล่นกันเป็นประจำล่ะครับ  มันคู่กับเกมอีกชนิดหนึ่ง  ที่ใช้แผ่นไม้มาเหลาเป็นรูปปืน  ตรงนกปืนทำด้วยไม้แผ่น เอาหนังยางรัด  ตรงปากกระบอกก็เอาหนังยางรัดทับ
หนังยางอีกเส้นหนึ่ง  เวลาจะยิงก็เอาลูกไม้ชนิดหนึ่งคล้ายลูกมะแว้ง (ผมพยายามนึกชื่อลูกไม้ชนิดนี้แล้ว แต่นึกไม่ออกจริงๆ)  วางหนีบไว้ตรงนกปืน  แล้วดึงหนังยางตรง
กระบอกปืนมาคล้องไว้ที่ลูกไม้นั้น  จากนั้นก็ยกนกปืนขึ้น กระสุนลูกไม้ก็จะพุ่งออกไป
ใครนึกชื่อลูกไม้ชนิดนี้ได้ช่วยบอกที
ปืนแบบนี้ ผมใช้ลูกข่อยหรือไม่ก็ลูกตะขบ

ใช่แล้วครับ ลูกตะขบ ขอบคุณมากครับ  บางครั้งเราเล่นพิสดาร  เอาเมล็ดในมะขามป้อมเลือกที่ก้านยาวๆ เอามาแทนลูกตะขบ โดนเข้าถึงกับหน้าผากปูดไปก็มี
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 15:48

ใครพอจะจำการละเล่นต่างๆ ที่ต้องใช้ผ้าผูกตาได้บ้าง  ช่วยนำมาขยายกันหน่อยนะครับ

มีปิดตาต่อหางอีกอย่างค่ะ   เคยเล่นในห้องเรียนช่วงเทศกาล  มีรูปลาเขียนบนบอร์ด   คนที่เล่นต้องเอาผ้าผูกตา ถือหางลาที่มีเข็มหมุดปักอยู่ ไปปักให้ถูกกับตรงบั้นท้ายของลาให้ได้  คนไหนปักได้ตรงเป้าที่สุดคนนั้นชนะ

เกมส์นี้เรียกว่า donkey tail game เรียกอย่างทางการว่า Pin the Tail on the Donkey ครับเห็นทางชาวยุโรป ชอบเล่นกันมาก

ประวัติ http://en.wikipedia.org/wiki/Pin_the_Tail_on_the_Donkey

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 16:03

ลูกข่าง ก็น่าเล่นนะครับ

ลูกข่าง
ผู้เล่นขีดวงกลม แล้วให้สัญญาณขว้างลูกข่างออกไปพร้อมกัน เมื่อลูกข่างหมุนอยู่ที่พื้น ให้เอาเชือกคล้องที่ขาลูกข่าง และกระตุกขึ้นเอามือรับไว้ เรียกว่า "โจ๊ะ" ถ้าใครทำช้าจะถูกเพื่อนทำโทษ

ตอนที่เอาเชือกวนไปที่เดือยของลูกข่างก่อนที่จะ "โจ๊ะ" ต้องมีการออกเสียงร้องเสียก่อน  เสียงนั้นคุณ Siamese เขียนเป็นภาษาไทยได้ไหมครับ

การเล่นลูกข่างตามลักษณะของคุณ Siamese เป็นการเล่นแบบธรรมดา  ถ้าจะเล่นให้สนุกต้องเล่นแบบเจาะกันด้วยเดือย  คือหลังจากการเสี่ยงทายโดยการคว่ำหงาย (มือ)
แล้ว  ผู้แพ้จะต้องนำลูกข่างของตนไปวางไว้กลางวงเพื่อให้ผู้เล่นคนอื่นขว้างลูกข่างลงไปเจาะด้วยเดือย จนกว่าลูกข่างลูกนั้นจะหลุดออกนอกวงกลมที่ขีดกำหนดเอาไว้
หากลูกข่างของคนใดไปหมุนวนอยู่ในวงแล้วดีดไม่พ้นอาณาเขตของวงกลมก็จะตาย  ต้องเอาลูกข่างลูกนั้นไปวางรวมกันกลางวง
ลูกข่างที่ทำจากไม้ฝรั่งจะเหนียวและแข็งแรงที่สุด ไม่ฉีกง่ายเมื่อถูกเดือยของลูกข่างลูกอื่นเจาะ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 16:10

เมล็ดมะขามป้อมที่ถูกกินแล้ว  บางเมล็ดลักษณะกลมสวยงาม ก้านยาว ศูนย์ดี  เราก็เอามาหมุนปั่นเล่นบนพื้นแทนลูกข่างได้  ใครเคยเล่นไหมเอ่ย?
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 16:32

เคยเล่นโทรศัพท์ทำจากกระป๋องหรือกล่องเจาะรู มีเชือกโยงถึงกันไหมคะ   เขาบอกว่าถ้าทำถูกวิธี เสียงจะแล่นไปตามสายได้จริงๆ
แต่ดิฉันไม่เคยได้ยินเสียงตามสายสักที  ได้ยินแต่เสียงตะโกนจากเพื่อน

คลื่นเสียงไปตามสายได้จริงๆ ครับ แต่สายเชือกจะต้องตึงเป็นแนวตรง หากสายเชือกหย่อน หรือสายเชือกไปแนบกับวัตถุอื่น เสียงจะไม่ไป ก็เป็นหลักการเบื้องต้นของการเคลื่อนที่ของคลื่นผ่านตัวกลางในวิชาฟิสิกส์ครับ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 16:39

มีตะกร้าหวายอยู่ใบหนึ่งวางไว้ตรงข้างๆ พ่อหนุ่มรูปหล่อ มันเกี่ยวกับเรื่องการแข่งว่าวนี้ด้วย จะบอกซะเลยก็เกรงใจผู้รู้หลายๆ ท่าน งั้นตั้งเป็นคำถามดีกว่า ว่าเอาไว้ทำอะไร

เรื่องของเมี่ยงคำนั่นก็ทันอยู่ แต่ยุคต่อมา ส้มตำหาบเร่ก็เข้ามารุกตลาดปูเสื่อ จนเมี่ยงคำค่อยๆ หายไปทีละเจ้า บางเจ้าก็เปลี่ยนมาขายส้มตำแทน

หากสังเกตดีๆ ในหาบของแม่ค้าเกือบทุกเจ้าจะมี "ปลัดขิก" วางไว้ในหาบด้วย

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 16:46

มีตะกร้าหวายอยู่ใบหนึ่งวางไว้ตรงข้างๆ พ่อหนุ่มรูปหล่อ มันเกี่ยวกับเรื่องการแข่งว่าวนี้ด้วย จะบอกซะเลยก็เกรงใจผู้รู้หลายๆ ท่าน งั้นตั้งเป็นคำถามดีกว่า ว่าเอาไว้ทำอะไร

ตะกร้าหวาย เอาไว้ใส่สายป่าน
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 17:15

หากสังเกตดีๆ ในหาบของแม่ค้าเกือบทุกเจ้าจะมี "ปลัดขิก" วางไว้ในหาบด้วย

ฮ่าฮ่า...คุณลุงไก่ ช่างสังเกตจริงเชียว... ยิงฟันยิ้ม
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 17:54

เอ้า ลุงไก่ ผู้ช่างสังเกตุ  ดูรูปของคุณ D.D. ใน คคห.ที่145 แล้วบอกหน่อยว่าผิดสังเกตุไหม

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 18:49

เอ้า ลุงไก่ ผู้ช่างสังเกตุ  ดูรูปของคุณ D.D. ใน คคห.ที่145 แล้วบอกหน่อยว่าผิดสังเกตุไหม

แกล้งทำไม่เห็นแล้วนะเนี่ย บอกให้ก็ได้ว่าไกปืนสลับด้านครับ ตรงร่องที่บากจะต้องอยู่ด้านด้ามปืน และตัวปืนจะทำจากไม้ฉำฉา ไม่ใช่ไม้อัดเหมือนปืนแก๊ปรุ่นหลังๆ
แถมอีกนิดว่าในภาพเขียนว่า "ปืนแก๊ป" (ป-ปลาสะกด) แต่คุณหนู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เธอเขียนว่า "ปืนแก๊บ" (บ-ใบไม้สะกด)

แล้วผมก็เห็นอีกด้วยว่าคุณ  willyquiz เองก็เขียนคำไทยผิด ตำว่า "สังเกตุ" ไม่มีสระ อุ นะครับ ที่ถูกต้องเขียนว่า "สังเกต" อ้ะ อ้ะ อ้ะ ...

เพิ่มเติมอีกหน่อยว่านอกจากส้มตำแล้ว ก็ต้องมีเนื้อย่าง ลาบ น้ำตก ซกเล็ก เสือร้องไห้ ประกอบด้วย และเมื่อมีกับแกล้มแล้ว ก็ย่อมต้องมีสุราเครื่องดื่มยอดนิยมตลอดกาลตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
แล้วก็ยังมีขนมจีนน้ำพริก น้ำยา เข้ามาบุกร่วมด้วย วันไหนไม่ทานน้ำเมาผมก็อุดหนุนขนมจีนน้ำยา วันไหนอยากเฮฮาก็ย้ายมาอุดหนุนเนื้อย่าง น้ำตก ร่วมกับน้ำเมา โดยเฉพาะวันเงินเดือนออก หาบส้มตำจะขายดีเป็นพิเศษ

เพิ่มเติมให้อีกนิดว่า บรรดาหาบเร่สนามหลวงส่วนใหญ่พักอาศัยกันอยู่แถวซอยโรงไหมนี่เอง ไม่ได้ไกลถึงแดนอีสานบ้านเกิดเฮาเล๊ย ...

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:04

เอ้า ลุงไก่ ผู้ช่างสังเกตุ  ดูรูปของคุณ D.D. ใน คคห.ที่145 แล้วบอกหน่อยว่าผิดสังเกตุไหม

แกล้งทำไม่เห็นแล้วนะเนี่ย บอกให้ก็ได้ว่าไกปืนสลับด้านครับ ตรงร่องที่บากจะต้องอยู่ด้านด้ามปืน
แถมอีกนิดว่าในภาพเขียนว่า "ปืนแก๊ป" (ป-ปลาสะกด) แต่คุณหนู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เธอเขียนว่า "ปืนแก๊บ" (บ-ใบไม้สะกด)

แล้วผมก็เห็นอีกด้วยว่าคุณ  willyquiz เองก็เขียนคำไทยผิด ตำว่า "สังเกตุ" ไม่มีสระ อุ นะครับ ที่ถูกต้องเขียนว่า "สังเกต"

เพิ่มเติมอีกหน่อยว่านอกจากส้มตำแล้ว ก็ต้องมีเนื้อย่าง น้ำตก ซกเล็ก ประกอบด้วย และเมื่อมีกับแกล้มแล้ว ก็ย่อมต้องมีสุราเครื่องดื่มยอดนิยมตลอดกาลตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
แล้วก็ยังมีขนมจีนน้ำพริก น้ำยา เข้ามาบุกร่วมด้วย

เพิ่มเติมให้อีกนิดว่า บรรดาหาบเร่สนามหลวงส่วนใหญ่พักอาศัยกันอยู่แถวซอยโรงไหมนี่เอง ไม่ได้ไกลถึงแดนอีสานบ้านเกิดเฮาเล๊ย ...

แหม คุณลุงไก่ทำเอาผมเหนียม  พลาดไปจนได้  แต่เอ เขาเรียกว่า นกปืน นี่ครับ ไม่ใช่ ไกปืน (หายกัน ฮิ ฮิ)
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:18

แกล้งทำไม่เห็นแล้วนะเนี่ย บอกให้ก็ได้ว่าไกปืนสลับด้านครับ ตรงร่องที่บากจะต้องอยู่ด้านด้ามปืน และตัวปืนจะทำจากไม้ฉำฉา ไม่ใช่ไม้อัดเหมือนปืนแก๊ปรุ่นหลังๆ
แถมอีกนิดว่าในภาพเขียนว่า "ปืนแก๊ป" (ป-ปลาสะกด) แต่คุณหนู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เธอเขียนว่า "ปืนแก๊บ" (บ-ใบไม้สะกด)

ค่ะ ปืนแก๊ป ค่ะ หนูสะกดผิดค่ะ... อายจัง
 ส่วนไกปืน ไม่ผิดค่ะ
ถ้าสลับเอาตรงที่บากเข้าไปไว้ข้างใน หนังยางจะทำงานอย่างไรคะ 
อยู่ตำแหน่งตามภาพถูกต้องแล้วค่ะ
เวลาเล่นดึงตรงส่วนที่เป็นไม้ออกมาให้เลยตัวด้ามปืน แล้วเอาวางพักไว้กับท้ายปืน
หนังยางจะถูกดึงตึงมาพร้อมกับตัวไม้
จากนั้นเราวาง แก็ป ให้ลูกกลมๆ อยู่ตรงกับแผ่นสังกะสี แล้วใช้นิ้วดันปล่อยไม้ออกจากท้ายปืนที่เราวางพักไว้
หนังยางจะดึงไม้ให้มากระทบแก๊ป แล้วระเบิดเป็นเสียงดัง
พอจะยิงอีกเราก็ดึงไม้ แล้วเลื่อนแก็ปลูกใหม่มาวางแทนที่ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:19

ตะกร้าหวาย เอาไว้ใส่สายป่าน

เอ้า ... ถามต่อ ... เชือกที่ขึงไว้นี้ เพื่ออะไร?

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:27

แถมอีกนิดว่าในภาพเขียนว่า "ปืนแก๊ป" (ป-ปลาสะกด) แต่คุณหนู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เธอเขียนว่า "ปืนแก๊บ" (บ-ใบไม้สะกด)

ค่ะ ปืนแก๊ป ค่ะ หนูสะกดผิดค่ะ... อายจัง
 ส่วนไกปืน ไม่ผิดค่ะ
ถ้าสลับเอาตรงที่บากเข้าไปไว้ข้างใน หนังยางจะทำงานอย่างไรคะ 
อยู่ตำแหน่งตามภาพถูกต้องแล้วค่ะ
เวลาเล่นดึงตรงส่วนที่เป็นไม้ออกมาให้เลยตัวด้ามปืน แล้วเอาวางพักไว้กับท้ายปืน
หนังยางจะถูกดึงตึงมาพร้อมกับตัวไม้
จากนั้นเราวาง แก็ป ให้ลูกกลมๆ อยู่ตรงกับแผ่นสังกะสี แล้วใช้นิ้วดันปล่อยไม้ออกจากท้ายปืนที่เราวางพักไว้
หนังยางจะดึงไม้ให้มากระทบแก๊ป แล้วระเบิดเป็นเสียงดัง
พอจะยิงอีกเราก็ดึงไม้ แล้วเลื่อนแก็ปลูกใหม่มาวางแทนที่ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เขาเรียกว่า "นกสับ" ครับ คุณ D.D. (ถามคุณลุงไก่ก็ได้)

ส่วนไกจะเป็นปืนแก๊ป อีกชนิดหนึ่ง ใช้กับ แก๊ปม้วน เวลายิงก็เหนี่ยวไกเหมือนปืนจริงๆ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:28

ไกปืนจะต้องมางพักไว้ที่ท้ายปืนตรงตำแหน่งนี้ครับ เวลายิง เราก็ใช้นิ้โป้งเขี่ยไกปืนขึ้นให้ร่องบากหลุดจากท้ายปืน ถ้าเป็นอย่างที่คุณหนู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ กล่าว ร่องบากจะไปพักอยู่ที่แผ่นสังกะสีที่ติดไว้ ไม่ใช่ที่ท้ายปืน

ใส่แก๊ปเม็ดเดียวมันไม่เร้าใจ ต้องใส่สองหรือสามเม็ด แต่ก็ต้องเพิ่มยางเป็นสักสามเส้น มิฉะนั้นจะกลายเป็นมือปืนกระสุนด้าน

ผมไม่ถนัดกับศัพท์อาวุธปืนครับคุณ willyquiz  ตอนที่ไปอบรมยิงปืนระบบ PPC ก็ยิงได้แต้มแค่พอผ่านรับเหรียญเท่านั้นเอง
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 18
  พิมพ์