เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 119280 การละเล่นของเด็กไทย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:35

มีตะกร้าหวายอยู่ใบหนึ่งวางไว้ตรงข้างๆ พ่อหนุ่มรูปหล่อ มันเกี่ยวกับเรื่องการแข่งว่าวนี้ด้วย จะบอกซะเลยก็เกรงใจผู้รู้หลายๆ ท่าน งั้นตั้งเป็นคำถามดีกว่า ว่าเอาไว้ทำอะไร

ตะกร้าหวาย เอาไว้ใส่สายป่าน

เอ้า ... ถามต่อ ... เชือกที่ขึงไว้นี้ เพื่ออะไร?

เชือกที่ขึงไว้ สำหรับแบ่งข้าง ข้างหนึ่งเป็นแดนฝ่ายถือว่าวจุฬา  แดนหนึ่งเป็นฝ่ายว่าวปักเป้า ครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 19:44

ไกปืนจะต้องมางพักไว้ที่ท้ายปืนตรงตำแหน่งนี้ครับ เวลายิง เราก็ใช้นิ้โป้งเขี่ยไกปืนขึ้นให้ร่องบากหลุดจากท้ายปืน ถ้าเป็นอย่างที่คุณหนู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ กล่าว ร่องบากจะไปพักอยู่ที่แผ่นสังกะสีที่ติดไว้ ไม่ใช่ที่ท้ายปืน

หนูยังมั่นใจว่า ถูกต้องตามรูปนะคะ คุณลุงไก่
ร่องบากจะไปพักอยู่ที่แผ่นสังกะสีได้อย่างไรคะในเมื่อร่องบากอยู่ท้ายสุดของแท่งไม้ซึ่งมีหน้าที่ดึงหนังยางออกมาให้ตึง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 20:48

เล่นลิงชิงหลัก  ที่จริงคือชิงเสา ค่ะ

bangplama
ชมพูพาน
ตอบ: 168

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 21:10

ผมว่ามันมีทั้งรอยบากและร่องบาก
ไอ้ที่ว่ากลับนั้นคือกลัับบนกับล่าง ไม่ใช่หน้ากับหลัง
รอยบากถูกสังกะสีบังอยู่ สังเกตดีๆ จะเห็นแนวลาดแล้วจะตัดตรงไว้สำหรับค้างตำแหน่งขึ้นนก
ส่วนร่องบากถ้ากลับขึ้นแล้วจะรับกับยางเป็นอย่างดี
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 22:23

ไกปืนจะต้องมางพักไว้ที่ท้ายปืนตรงตำแหน่งนี้ครับ เวลายิง เราก็ใช้นิ้โป้งเขี่ยไกปืนขึ้นให้ร่องบากหลุดจากท้ายปืน ถ้าเป็นอย่างที่คุณหนู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ กล่าว ร่องบากจะไปพักอยู่ที่แผ่นสังกะสีที่ติดไว้ ไม่ใช่ที่ท้ายปืน

หนูยังมั่นใจว่า ถูกต้องตามรูปนะคะ คุณลุงไก่
ร่องบากจะไปพักอยู่ที่แผ่นสังกะสีได้อย่างไรคะในเมื่อร่องบากอยู่ท้ายสุดของแท่งไม้ซึ่งมีหน้าที่ดึงหนังยางออกมาให้ตึง

อย่างนี้ใช่ไหม?...คุณหนูดี๊ดี

.

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 24 มิ.ย. 11, 23:39

ขอบคุณค่ะ คุณsrisiam อย่างนี้เลยค่ะ ใช่เลย...
หนูสับสนเองค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันอธิบายจนกระจ่างค่ะ...ขอบคุณค่ะ...

pathuma
ชมพูพาน
ตอบ: 110

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 25 มิ.ย. 11, 20:09

ในเรือนนี้ใครเคยเล่น "ไม้หึ่ง"  ไหมครับ มีไม้สำหรับตี ยาวประมาณ ศอกกว่า มีลูกไม้ยาวประมาณ 1 คืบ เล่นกันตามลานนวดข้าวใหญ่ๆ หรือกลางทุ่งนาเลย การเล่นจะมีการใช้งัดให้ลูกกระเด็นไปให้ไกลที่สุด แล้วให้อีกฝ่ายหนึ่งรับแล้วขว้างกลับมาให้ถูกแม่ไม้  อีกท่าหนึ่งใช้โยนลูกไม้แล้วตีไปให้ไกล ท่าสุดท้ายคือ ตีกลับหลัง ไม่เคยเห็นการเล่นไม้หึ่งมานานแล้ว ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังเล่นกันอยู่หรือเปล่า
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 14:15

อย่างนี้ใช่ไหม?...คุณหนูดี๊ดี

.
ปืนแก็ปแบบนี้ เด็กโตหน่อยก็จะเอามาต่อยอดให้เหมือนกับปืนจริงเข้าไปอีกโดยการเซาะร่องกึ่งกลางจากปลายกระบอกปืนมาจนถึงแป้นกระทบไก จากนั้นก็เอาท่อเหล็กหรือท่อทองแดงขนาดสัก 1 หุนหรือมีขนาดพอที่ลูกปืนลูกกรดใส่ได้เอามามัดด้วยยางหรือลวดให้แน่นปืนแก็ปนี้ก็จะกลายเป็นปืนที่มีกระบอกใส่ลูกได้ ลูกปืนก็จะเอามาจากปืนลูกกรดที่เขายิงแล้วเจาะรูที่ก้นให้ทะลุเข้าไปจนถึงข้างใน จากนั้นนำแก็ป(เม็ดใหญ่)คว่ำให้ด้านนูนของแก็ปตรงกับรูทีเจาะไว้จากนั้นเอาเทียนไขอัดให้แน่นก็จะได้ลูกปืน 1 ลูก เวลาจะยิงก็บรรจุลูกเข้าไปแล้วล่อด้วยแก็ปข้างนอกอีกเม็ดหนึ่ง พอเหนียวไกแก็ปก็จะประทุทำให้ไปจุดแก็ปที่อยู่ในลูกปืนและดันเทียนที่อัดไว้ออกไป ถ้าเป็นปืนสั้นระยะยิงแค่ไม่ถึงสิบเมตรแต่ถ้าเป็นปืนยาวจะไกลกว่านั้น เวลาโดนก็แค่เจ็บๆคันๆไม่ถึงกับอันตราย แต่ถ้าเป็นปืนยาวแล้วยิงระยะไกล้ก็เจ็บเอาเรื่องเหมือนกัน
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 14:59

คุณ pathuma กับผมนี่คงจะเติบโตร่วมสมัยกัน และคงจะแก่นกระโหลกจนเป็นที่น่าเวียนหัวของผู้ใหญ่พอๆ กันแน่เลย

ปืนแก๊ปที่คุณ pathuma กล่าวถึงเป็นที่นิยมของผมในช่วงปี 2508-2510 เป็นอย่างมาก  แต่ผมจะใช้วิธีใช้แก๊ปทั้งแผ่นหรือสองแผ่นแล้วแกะเอาแต่ผงแก๊ปกรอกลงไป
เอาเม็ดกรวดขนาดพอเหมาะใส่ตามลงไปแล้วจึงค่อยอัด  แบบนี้ลูกไหนนัดไหนไม่เคยด้าน  แม้นกกระจอกโดนเข้ายังเสร็จเลยครับ  เมื่อหวนคิดย้อนไปแล้วจึงรู้ว่าเป็นการ
เล่นที่อันตรายมาก  ยังดีที่ยุคนี้หายไปหมดแล้ว (แต่ปืนปากกายังเห็นอยู่)
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 15:42

มีการเล่นอีกอย่างที่คุณ willy คงเคยเล่นเหมือนกันคือ การยิงลูกกระดาษน่าจะเหมาะสำหรับเด็ก ป.3-ป.4 ถ้าโตกว่านี้คงไม่สนุก ใช้กระดาษมาม้วนๆให้กลมเหมือนกับกระดาษจับฉลากคลึงให้แน่น เวลาจะยิงเพื่อนก็พักกระดาษเสียครึ่งหนึ่งเอาไปคล้องกับหนังยางที่อยู่ระหว่างนิ้วหัวแม่มือกับนิ้วชี้แล้วก็เหนี่ยวยิง ยิงถูกจะไม่เจ็บมากแต่ถ้าใครไปฟ้องครูก็เป็นเรื่องให้ถูกตีเหมือนกัน
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 16:28

แน่นอนครับ  เกมยอดฮิตขนาดนั้นใครไม่เคยเล่นก็จัดว่าเป็นเด็กเรียบร้อยแบบ "ผ้าพับไว้ในโรงจำนำ" แน่ๆ เด็กพวกนี้ชอบเล่นอยู่ในกลุ่มเด็กผู้หญิงนะครับ

เด็กผู้ชายอย่างเรา มักจะชอบเกมที่ค่อนข้างรุนแรง  เล่นแบบเขกเข่าเราไม่เล่นกันหรอก เสียศักดิ์ศรีหมด  ขี้หมูขี้หมาก็ต้องดีดใบหูกัน  โดนเข้าไปแต่ละที
น้ำตาคลอ  แต่ไม่เคยเข็ด  รอให้ถึงที่เราบ้าง...  เออ..เดี๋ยวถึงทีเราละก้อ...  เป็นอย่างนี้ตลอด  แล้วคุณ pathuma ล่ะ

คุณ pathuma ความจำดีมากครับ  หมู่นี้ผมช้กจะโดน อัลไซเมอร์ เล่นงานบ่อยๆ นึกอะไรไม่ค่อยออก  คุณ pathuma นึกอะไรออกเอามาเผยแพร่อีกนะครับ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 16:37

เดี๋ยวนี้อยู่ทาวเฮาส์ กับคอนโด กันมาก  ที่ว่างก็หายาก   เด็กผู้ชายยุคนี้คงไม่รู้จัก "ส่งว่าว" หรือ "ผ่อนสายป่าน" เมื่อว่าวถึงลมบน   กันแล้ว

นี่คืออาการอัลไซเมอร์ของผมครับ  เมื่อคราว อ. เทาชมพู โพสท์ข้อความนี้  ผมพยายามนึกถึงคำว่า  "วิ่งว่าว"  สักเท่าไหร่ก็นึกไม่ออก  มานึกออกเวลาก็ล่วงเลยไปจนไม่เหมาะ
ที่จะกล่าวย้อนไปอีกเสียแล้ว  ผมเชื่อว่า ระดับฝีมือการเล่นว่าวของคุณ pathuma คงไม่มีการ "ส่งว่าว" และ "วิ่งว่าว" แล้ว ใช่ไหมครับ
pathuma
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 16:58

เมื่อกลายเป็นพวก ส.ว. ก็คงมีอาการอย่างนี้เกือบทุกคนละครับ ได้หน้าลืมหลัง    นึกถึงการเล่นอีกอย่างที่เล่นแล้วคนเล่นมักเจ็บตัวเพราะถูกชกปากเสมอก็คือ "ไฟเย็น" ครับ คนเล่นจะจุดไม้ขีดให้ไหม้ไปทั้งก้านแล้ววางบนพื้นเรียบๆแล้วเอากลักไม้ขีดทับไว้ ทั้งไว้สักครู่ก็จะได้ก้านไม้ขีดที่ไหม้ไฟมา 1 ก้าน หักเอามาทำไฟเย็นสัก 1 เซ็นต์  เวลาเล่นมักจะเล่นกับเพื่อนที่นอนหลับ เอาก้านไม้ขีดที่หักแหย่เข้าไปที่เล็บของเพื่อนที่กำลังหลับแล้วใช้ธูปจี้ไปที่ก้านไม้ขีด ไฟจะค่อยลามไปเรื่อยๆจนถึงเล็บ ใครโดนไฟเย็นรับรองสะดุ้งตื่นทุกคน  เป็นการเล่นที่ต้องการหาเรื่องให้ถูกชกปากแท้ๆ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 17:50

คุณ pathuma เคยเล่นเกม "ดีดมะกอก" กับ "ลิ้นจรเข้" ไหมครับ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 26 มิ.ย. 11, 19:51

มดตะนอย มาต่อยต้นพริก คนไหนดุกดิก คนนั้นต้องตด
ตดดังปุ๋ง ปุ๋งดังปั๋ง มดตะนอย ตูดแดงแจ๋
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 18
  พิมพ์