เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 18
  พิมพ์  
อ่าน: 119546 การละเล่นของเด็กไทย
willyquiz
องคต
ตอบ: 501

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 10:24

"ไอ้เข้ไอ้โขง มาโรงไม้สัก ไอ้เข้ฟันหัก กัดคนไม่เข้า"

ตอนเด็ก ๆ เคยได้ยินว่า "มะโรงไม้สัก"

ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ของ อ. เพ็ญชมพู น่าจะถูกต้องกว่า  เมื่อเด็กๆ ก็วิ่งไล่กันอยู่ใต้ถุนเรือนหลบกันตามเสาเรือนนั่นแหละ  สนุกกันตามประสาเด็กๆ สมัยก่อน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 10:31

คุณ willyquiz  และคุณเพ็ญชมพู เคยเล่น โพงพาง ไหมครับ

โพงพางเอย ปลาเข้าลอด ปลาตาบอด เข้าลอดโพงพาง

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 10:35

ไม่เคยเล่นเกมของคุณหนุ่มสักที

ที่จำได้ว่าเคยเล่นเห็นจะเป็น "มอญซ่อนผ้า"

มอญซ่อนผ้า ตุ๊กตาอยู่ข้างหลัง ไว้นู้นไว้นี่ ฉันจะตีตูด (ถ้าให้ดูดีหน่อยอาจเป็นก้น) เธอ

ยิงฟันยิ้ม

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 10:42

แมงมุม ขยุ้มหลังคา แมวกินปลา หมากัดกระพุ้งก้น
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 11:42

คุณ willyquiz  และคุณเพ็ญชมพู เคยเล่น โพงพาง ไหมครับ

โพงพางเอย ปลาเข้าลอด ปลาตาบอด เข้าลอดโพงพาง

เคยเล่นครับ  แต่ต่างกันนิดหน่อยตรงคำว่า "ปลาตาบอด"  จะเป็น "อ้่ายปลาตาบอด" ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 12:06

มอญซ่อนผ้า ตรงกับการละเล่นของอังกฤษ ชื่อ A Tisket,A Tasket   ตอนเล็กๆเคยเล่นในโรงเรียน   นั่งกันเป็นวงกลม ไม่ได้ยืน  คนไหนถูกหย่อนผ้าไว้ข้างหลังก็ต้องวิ่งหนีไม่ให้อีกคนจับได้

เพลงเขาร้องกันอย่างนี้ค่ะ

เคยเล่นแมงมุมขยุ้มหลังคาด้วย   เป็นเกมของเด็กผู้หญิง   คุณ willyquiz เคยเล่นด้วยหรือคะ

อีกอย่างคือ เล่นแม่งู  ตรงกับการเล่น London Bridge ของอังกฤษ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 12:44

เคยเล่นแมงมุมขยุ้มหลังคาด้วย   เป็นเกมของเด็กผู้หญิง   คุณ willyquiz เคยเล่นด้วยหรือคะ

อีกอย่างคือ เล่นแม่งู  ตรงกับการเล่น London Bridge ของอังกฤษ

อาย อ. เทาชมพู จัง  แต่สมัยนั้นยังไม่แยกเพศเด็กหญิงเด็กชายกันหรอกครับ  ก็เล่นอยู่ด้วยกันนั่นแหละ  การละเล่นเจ็ดชนิดที่คุณ D.D. ยกมา
ผมชำนาญหมดเลยครับ  แม้แต่ "หมากเก็บ" เด็กผู้หญิงก็ยังสู้ผมไม่ได้เลย   เวลาทานน้อยหน่าผมก็ไม่เอาเมล็ดไปทิ้ง  เอามาเล่นอีตัก อีตักนี่ก็
เป็นเกมที่ดีนะครับ  สอนเด็กให้รู้จักการวางแผนว่าจะตักอย่างไรจึงจะเอาชนะได้  บางครั้งก็กระเทาะเอาเปลือกเมล็ดออกเอาแต่ส่วนขาวๆ แล้วมา
แบะออกทำเป็นต่างหูให้เด็กผู้หญิง  อ. เทาชมพู เคยเล่นไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 12:53

คุณ willyquiz คงจะเก่งกว่าเด็กผู้หญิงเสียแล้ว  รู้จักต่างหูเมล็ดน้อยหน่าด้วย
ขอสารภาพว่าไม่รู้จักค่ะ  อายจัง อายจัง

ชักคะเย่อ  คำนี้หายไปอีกคำหรือยัง
ลูกหิน อีกอย่าง  เด็กๆสมัยนี้รู้หรือเปล่าว่าลูกหินเป็นยังไง
สมัยดิฉัน ลูกหินเป็นลูกแก้วต่างๆสี มีริ้วมีลายสวยงาม  ขายอยู่ในรถเข็นที่ขายฝรั่งดอง และมีของกินเล็กๆน้อยๆเช่นหมากฝรั่งใส่มาในช่องด้านหน้าด้วย      ลูกหินสมัยคุณ willyquiz หน้าตาเป็นยังไงคะ
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:03

คุณ willyquiz คงจะเก่งกว่าเด็กผู้หญิงเสียแล้ว  รู้จักต่างหูเมล็ดน้อยหน่าด้วย
ขอสารภาพว่าไม่รู้จักค่ะ  อายจัง อายจัง

ชักคะเย่อ  คำนี้หายไปอีกคำหรือยัง
ลูกหิน อีกอย่าง  เด็กๆสมัยนี้รู้หรือเปล่าว่าลูกหินเป็นยังไง
สมัยดิฉัน ลูกหินเป็นลูกแก้วต่างๆสี มีริ้วมีลายสวยงาม  ขายอยู่ในรถเข็นที่ขายฝรั่งดอง และมีของกินเล็กๆน้อยๆเช่นหมากฝรั่งใส่มาในช่องด้านหน้าด้วย      ลูกหินสมัยคุณ willyquiz หน้าตาเป็นยังไงคะ

ลูกหินจะเป็นดินเหนียวที่ปั้นจนเป็นก้อนกลมดิกแล้วเข้าอบในเตาเผาจนแกร่ง  แข็งแรงกว่าลูกแก้ว  ใช้เล่นในเกมหนักๆ ครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:04

อ่านไปอมยิ้มไป

ขอตอบลูกหิน ลูกหินสี ๆ ที่อยู่ในขวดโหลผมเรียกว่า "ลูกแก้ว" ส่วนลูกหินที่ประลองสนามของผม รูปร่างคล้ายกระสุนแบบนี้ครับ

แม้ว่าจะได้เข้าโรงเรียนฝรั่ง แต่ก็มีสนามดินให้เด็กเล่นดีดลูกหินกัน โดยใช้มือขุดหลุมเกลี่ยดินให้เว้าสวยงาม เพิ่มเทคนิคด้วยการเอาทรายมาโรยแล้วขัดดินให้มันเนียน ส่วนลูกหินก็นำดินเหนียวมาปั้น ขัดกลึงให้กลมเนียน อบร้อนด้วยทรายระหว่างเข้าห้องเรียน พอเวลาพักก็ประลองยิงในสนามได้ ยึดลูกหินกัน ทะเลาะกันวุ่นวายตามประสา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:08

การวางมือก็สำคัญ ต้องดีดให้ได้จังหวะ มันส์ครับ

willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:17

ภาพที่คุณ Siamese นำมาลงเรียกว่าเล่น "หลุมสิบ" ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:19

เด็กๆยุคเกมคอมพิวเตอร์ เขามีโอกาสเล่นอย่างพวกเราหรือเปล่า  เศร้า

เล่นเป่ากบ อีกอย่าง  เล่นเป็นกันไหม  เป่ากันจนหอบแฮ่กๆ ให้เส้นยางรัดของเราไปทับอีกเส้นของคนอื่น
เขย่งเก็งกอย   เด็กผู้ชายเล่นไหมคะ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:27

กระต่ายสามขา ...ใครเคยเล่นยกมือขึ้น.. ยิงฟันยิ้ม
willyquiz
องคต

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 21 มิ.ย. 11, 13:35

แม้ว่าจะได้เข้าโรงเรียนฝรั่ง แต่ก็มีสนามดินให้เด็กเล่นดีดลูกหินกัน โดยใช้มือขุดหลุมเกลี่ยดินให้เว้าสวยงาม เพิ่มเทคนิคด้วยการเอาทรายมาโรยแล้วขัดดินให้มันเนียน
ส่วนลูกหินก็นำดินเหนียวมาปั้น ขัดกลึงให้กลมเนียน อบร้อนด้วยทรายระหว่างเข้าห้องเรียน พอเวลาพักก็ประลองยิงในสนามได้ ยึดลูกหินกัน ทะเลาะกันวุ่นวายตามประสา

ขอเขียนถึงตรงนี้หน่อย  ปกติผมจะใช้ส้นเท้ากระแทกลงบนพื้นดินให้เป็นหลุมเล็กๆ ขนาดปลายส้นเท้า หมุมบิดส้นเท้าไปมาให้หลุมกลม  บางครั้งต้องใช้น้ำช่วยเพื่อให้หลุม
กลมสวยงาม  ส่วนการเผาลูกหิน  ถ้าไม่ซื้อเอา  เราก็จะนำไปเผาในเตาอั้งโล่ (ส่วนล่างที่คลุกกับขี้เถ้า) เอง  แต่ถ้าทำแบบคุณ Siamese พวกเราจะไม่เล่นกินตัวด้วย
เพราะถือว่าไม่ได้มาตรฐาน  เอาเปรียบกัน
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 18
  พิมพ์