เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4012 Please help me
Prai uengprai@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 28 มี.ค. 01, 23:23

´Ô©Ñ¹äÁè·ÃÒºÇèÒ ¡ÒÃà¢Õ¹àÃÕ§¤ÇÒÁ à¢Õ¹ÃÒ§ҹ à¢Õ¹àÃ×èͧÊÑé¹ áÅÐ ¡ÒÃà¢Õ¹º·¤ÇÒÁ µèÒ§¡Ñ¹ÍÂèÒ§ääèÐ
´Ô©Ñ¹ä´é¾ÂÒÂÒÁÍèÒ¹áÅÐÊѧࡵطءÍÂèÒ§áÅéÇ áµè¡çäÁèÊÒÁÒöàË繤ÇÒÁᵡµèÒ§¡Ñ¹àÅ ´ÙÁѹàËÁ×͹¡Ñ¹ËÁ´
ÁÕã¤Ã¾Í¨ÐªÕéá¹ÐãËé´Ô©Ñ¹à¢éÒ㨺éÒ§äËÁ¤èÐ ¨Ñ¡¢Íº¾ÃФسÁÒ¡¤èÐ  
(à´ç¡ ».ô)
พนักงานถอดรหัส
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 มี.ค. 01, 17:34

ข้างบนถามว่าอย่างนี้ครับ...

... ดิฉันไม่ทราบว่า การเขียนเรียงความ การเขียนรายงาน การเขียนเรื่องสั้น และ
การเขียนบทความ ต่างกันอย่างไรค่ะ
ดิฉันได้พยายามอ่านและสังเกตุทุกอย่างแล้ว แต่ก็ไม่สามารถเห็นความแตกต่างกันเลย
ดูมันเหมือนกันหมด
มีใครพอจะชี้แนะให้ดิฉันเข้าใจบ้างไหมคะ จะขอบพระคุณมากค่ะ
(เด็กป.๔)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 มี.ค. 01, 17:48

ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดว่า ในทางวิชาการวรรณกรรมมีนิยามว่าอย่างไร

เอาความรู้สึกส่วนตัวตอบ ผมว่า เรื่องสั้นเป็นงานเขียนที่เป็น fictional หมายความว่า ทำนองนิยายเพื่อความบันเทิงครับ มีตัวละคร มีเหตุการณ์สมมติ ส่วนอีกสามอย่างที่เหลือ ออกไปทาง สารคดีหรือ non-fictional ครับ

รายงานนั้นดูเหมือนจะซีเรียสกว่าอีก 2 อย่าง ต้องมีหลักฐานประกอบ มีการศึกษา หนักแน่นจริงจังและอาจจะยาวกว่า
บทความ ค่อนข้างเป็นการแสดงความเห็น ส่วนเรียงความหรือความเรียงนั้น ผมเข้าใจเอาเองว่าเดี๋ยวนี้ไม่มีอยู่นอกโรงเรียนแล้ว คือ วิชาเรียงความ เป็นการฝึกเด็กๆ ให้เรียบเรียงความคิดออกมาเป็นภาษา อาจกล่าวได้ว่าเป็นการฝึกเขียนบทความในระดับเด็กนักเรียน แต่ถ้าคนโตๆ แล้วทำอย่างเดียวกัน ก็ไม่เรียกเรียงความแล้ว เรียกว่าบทความหรืออะไรอื่นๆ ไป ผมกำลังจะกล่าวว่า เรียงความความเรียง เป็นอย่างเดียวกับที่ฝรั่งเรียก essay แต่ในเมืองไทยในภาษาไทยนั้น กลายเป็นที่เข้าใจกันว่าคำนี้สงวนไว้สำหรับเด็กนักเรียนไปแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 มี.ค. 01, 18:02

การเขียนเรียงความ =essay
โดยมาก เขียนเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้น   จากเด็กนักเรียน  หัวข้อไม่ซับซ้อนอะไรนัก อาจเริ่มจากเรื่องใกล้ตัวก่อน เช่น ประสบการณ์ไปตั้งค่ายพักแรม
ตัวรูปแบบแบ่งเป็น ๓ ส่วน คือ
-คำนำ
-เข้าสู่ประเด็นเรื่อง
-สรุป
การเขียนรายงาน= report, term paper
  สำหรับเด็กโตขึ้นมาอีกหน่อยขั้นม.ปลายหรือมหาวิทยาลัย
หัวข้อตามที่ครูมอบหมายให้ไปค้นคว้ามา   ต้องเข้าห้องสมุดกันเพื่อหาข้อมูลความรู้
วิธีเขียน ก็คือตั้งประเด็นจากหัวข้อ แล้วมีคำนำ รายละเอียด สรุป ไม่ลืมปิดท้ายด้วยชื่อหนังสือที่ไปค้นมา
ถ้าเป็นรายงานทางวิชาการ มีเชิงอรรถด้วย
เรื่องสั้น = short story
-มีตัวละคร ฉาก  เหตุการณ์ มีต้นมีจบ
บทความ= article  จับประเด็นใดประเด็นหนึ่งที่ผู้เขียนสนใจขึ้นมาขยายความ อธิบายให้รายละเอียด  ตีความและเสนอแนะความเห็นด้วยถ้าเป็นบทความในหนังสือพิมพ์
ถ้าเป็นบทความทางวิชาการ มีเชิงอรรถและบรรณานุกรมจากแหล่งค้นคว้า
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 04:55

ดีใจ ที่น้อง prai ซึ่งอยู่ชั้น ป.4 ถ้ามาเป็นคนถามเองก็ถือว่าดีมาก ๆ ที่รู้จัก ใช้อินเตอร์เนทให้เป็นประโยชน์ นะจ๊ะ อ้อ แต่ว่า ไม่แน่ใจนาว่า เวลาไปเขียนตอบอาจารย์แล้วถ้าต้องอ้างอิงว่า ไปค้นคว้ามาจากไหน ว่าเรียงความต่างกับเรื่องสั้นยังไง จะบอกว่า ลุง นกข. กับคุณ อาเทาชมพู บอกไว้ในเรือนไทย นี่
จะโดนหักคะแนนหรือเปล่าเอ่ย
พี่พระนาย (อิอิ) ไม่รับประกันนา
แต่ที่ ทั้งสองท่านอธิบายไว้ข้างบนนั้น ผมเห็นด้วย ทั้งสองท่านครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 05:45

ขอเรียนถามคุณเทาชมพูว่า ทำไมฝรั่ง คนโตๆ ที่เป็นผู้ใหญ่แล้ว ก็ยังเขียน Essay ได้อยู่ มีนักเขียน essay (essayist) แต่ในเมืองไทยคนโตๆ ที่ไม่ใช่เด็กนักเรียน ทำงานอย่างเดียวกัน ไม่เรียกนักเขียนเรียงความ ไม่เรียกงานนั้นว่าเรียงความ แต่มักจะเรียกว่า นักเขียนบทความ ล่ะครับ
เอสเสฝรั่งบางเรื่องที่คมคายทั้งคมคำและความคิด ผมอ่านแล้วก็นึกว่าคือ Article บทความ นั่นเอง ไม่ค่อยแน่ใจว่าบทความ กับเรียงความ ต่างกันอย่างไรครับ (ยกเว้นระดับอายุของคนเขียน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 09:35

ไปค้นหาคำจำกัดความของ essay กับ article มาให้คุณนกข. จาก www.dictionary.com ค่ะ

essay  :
A short literary composition on a single subject, usually presenting the personal view of the author.

article :
A nonfictional literary composition that forms an independent part of a publication, as of a newspaper or magazine.

ทั้งสองอย่างก็คือ composition (ความเรียงหรือเรียงความ) เหมือนกันในพื้นฐานนั่นแหละค่ะ  แต่aricle จะใช้ในจุดมุ่งหมายเฉพาะ คือเพื่อลงตีพิมพ์แสดงความคิดเห็นและเนื้อหาสาระในสิ่งพิมพ์ มากกว่า essay
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 10:17

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 มี.ค. 01, 11:23

ตื่นมาเล่นเน็ตแต่เช้ามืดเชียวหรือคะ คุณนกข.
หน้า: [1]
  พิมพ์