เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
อ่าน: 160690 แม่นำเจ้าพระยา
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 21:58

เรือเมล์สมัยนั้นออกจากท่าเตียน ไปบ้านแพนเข้าประตูน้ำเจ้าเจ็ด ไปบางช้าย บ้านสุด เข้าบางปลาม้าครับ
ที่จำได้ชื่อเรือได้มาจากชื่อในวรรณคดีขุนช้างขุนแผน แต่ผมไม่เคยนั่งถึงสุพรรณครับ
อีกสายหนึ่งก็ออกจากอ่างทอง ล่องเจ้าพระยา มาปลายทางที่ท่าเตียนครับ ไม่ทราบหมดไปเมื่อไร
หลังจากยุคนี้ก็มาถึงยุคเรือด่วนบ้านแพน แล้วก็หมดไป เรือก็เลยขายมาเป็นเรือด่วนเจ้าพระยาปัจจุบัน
ปัจจุบันการขนส่งทางเจ้าพระยายังมีอยู่ครับ ก็จากเหนือสุดที่อ่างทองลงมาอยุธยาปลายทางใกลสุดที่เกาะสีชัง
และจาก อ.ท่าเรือ ตามลำน้ำป่าสัก เข้าเจ้าพระยาที่อยุธยา ปลายทางเช่นเดียวกันครับ ทั้งสองสายสร้างปัญหากับบ้านเรือนสองฝั่งเสมอๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 04 ก.ย. 12, 16:58

ปีนี้น้ำจะท่วมเจ้าพระยาอีกไหม?
เมื่อเวลา 11.00 น.วันที่ 30 สค  2555  นายสหภูมิ ภูมิฐิติรัตน์ ผ.อ.สำนักศิลปากรที่ 3 พระนครศรีอยุธยา เปิดเผยถึงการเตรียมรับสถานการณ์น้ำท่วม ในส่วนของการดูแลโบราณสถาน ซึ่งแนวทางในปี 2555 นี้ ได้มีการเร่งเสริมฐานล่างของโบราณสถานทังหมด ซึ่งมีอยู่จำนวน 96 แห่ง โดยเฉพาะโบราณสถานที่สำคัญเช่นวัดไชยวัฒนาราม วัดมหาธาตุ วัดพระศรีสรรเพชญ์ และวัดราชบูรณะ ซึ่งใช้งบประมาณ 167 ล้านบาท และขณะนี้แล้วเสร็จไปแล้ว 80 กว่าเปอร์เซ็น โดยส่วนที่ยังเร่งดำเนินการเสริมฐานล่างคือที่วัดไชยวัฒนาราม ซึ่งยังไม่อนุญาตให้นักท่องเที่ยวเข้าไปเดิน เนื่องจากยังมีคนงานเข้าไปทำงานทุกวันในจุดที่พบว่ามีความเสี่ยงต่อการพังทลาย ในส่วนของแนวกำแพงด้านทิศตะวันตกที่เคยเกิดพังทลายและน้ำทะลักเข้าไปนั้น ได้มีการใช้ดินไปทำแนวกั้นแทนแล้ว และมั่นใจว่ากำแพงคอนกรีตบังเกอร์ป้องกันน้ำที่จัดทำไว้ยังสามารถป้องกันน้ำท่วมโบราณสถานวัดไชยวัฒนารามได้อย่างแน่นอน หากระดับน้ำสูงไม่เกิน 2.20 เมตร

ด้านนายวิทยา ผิวผ่อง ผวจ.พระนครศรีอยุธยา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กรมทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดพระนครศรีอยุธยา สำนักงานขนส่งทางน้ำเจ้าท่าจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ได้ลงเรือตรวจการสำรวจความคืบหน้าการขุดลอกแม่น้ำ ตามโครงการขุดลอกแม่น้ำเจ้าพระยา ช่วงปลายน้ำ เริ่มตั้งแต่ท้ายวัดพนัญเชิงวรวิหาร อ.พระนครศรีอยุธยา ไปจนถึง ต.เกาะเกิด อ.บางปะอิน ซึ่งพบว่าขณะนี้ขุดไปได้กว่า 80 เปอร์เซ็นแล้วเช่นกัน นายวิทยา กล่าวว่า โครงการนี้ใฃ้เรือขุดขนาดใหญ่จำนวน 6 ลำ ทำการขุดช่วงสันดอนทราย และล่องน้ำลึกลงไปอีก 12 เมตร กว้าง 50 เมตร โดยจะไม่กระทบกับประชาชนหรือเรือสินค้า แต่จะเพิ่มเนื้อที่ในการพร่องน้ำได้มากขึ้นอีก จากเดิม 500 ลบ.เมตรต่อวินาที เป็น 600 ลบ.ม.ต่อวินาที และยังทำให้มีพื้นที่รับน้ำได้อีกจากเดิม 1.6 ล้านลบ.เมตร เป็น 2 ล้านลบ.เมตร โดยขณะยังเหลือระยะทางอีก 7 ก.ม.ก็จะแล้วเสร็จ คาดว่าจะเสร็จในช่วงวันที่ 15 ก.ย.นี้ ซึ่งจะสามารถพร่องน้ำเพื่อป้องกันน้ำท่วมได้อีกทางหนึ่ง
http://77.nationchannel.com/home/290906/
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 04 ก.ย. 12, 19:07

ควรจะลอกกันทุกสาย อย่างแม่นํ้ายม(ไม่เห็นนานแล้ว)น่าจะลอก

เรื่องเรือโดยสาร ลุงเชยในชุดสามเกลอขึ้นเรือที่นครสวรรค์มาเทียบท่าเขียวไข่กาบางกระบือ

พวกเรือเดินสมุทรที่ส่งสินค้าไปภาคใต้กับตะวันออก น่าจะจอดที่ท่าราชวงศ์
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 10 ก.ย. 12, 21:56

มาแล้วครับ  อย่าตกใจ
รัฐทดลองระบายน้ำแล้ว ระบบปกติ แต่น้ำมากจริง ไม่รู้ครับ
เมื่อเช้าออกตลาดพบเห็นปลาค้าวปลาแดงวางขายมากกว่าธรรมดา
แม่ค้าบอกว่า ปลาแม่น้ำ
สามัญสำนึกบอกว่า น้ำมาแล้ว เลยถามไปว่า ที่บ้านน้ำท่วมหรือยัง
ได้คำตอบว่า เริ่มเข้าข้างบ้านแล้ว คนใกล้ๆบอกว่าที่บ้านท่วมใต้ถุนแล้ว
กลางวันไปดูระดับน้ำอยู่ที่ ๕.๑๐ เมตร ถ้าเป็นที่ ๖ เมตร น้ำจะท่วมปกติตามฤดูกาล  
เขื่อนเจ้าพระยาระบายน้ำที่ประมาณ  ๑๘๐๐ ลบม/ว  ที่บางไทร ๑๑๐๐  ที่หายไป คงอยู่บนตะลิ่งแล้ว
ปีนี้ แม้ดูเหมือนว่า จะหล้าไปบ้าง
แต่ ฤดูน้ำปีนี้ก็มาถึงแล้วครับ ที่อยุธยา

ไม่ทราบครับ ตอนนั้นลุงเชย ไปเยี่ยมบ้านหญิงโคมเขียว ที่ท่าเขียวไข่กาด้วยหรือเปล่า
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 11 ก.ย. 12, 22:10

เมื่อเย็นนี้ ระดับน้ำเจ้าพระยาที่บางบาลอยู่ที่ ๕.๕๐ เมตร
ข่าวบอกว่าน้ำท่วมอยุธยาแล้ว
ก็จริงครับ แต่ยังท่วมในระดับปกติ

ปริมาณน้ำที่ไหลผ่านเขื่อนเจ้าพระยาวันนี้ ๑,๗๙๘ ลบม/ว ผ่านบางไทรที่ ๑,๕๘๘ 
ในรอบ ๒๔ ชม.ที่ผ่านมา น้ำสูงขึ้นประมาณ ๔๐ ซ.ม. ชาวบ้านบอกว่าน้ำขึ้นเร็ว
ค่ำฝนตกมาก น้ำคงนองทุ้งและคงท้นตะลิ่งสูงขึ้นอีก
ใครอยู่ริมฝั่งเจ้าพระยาใต้อยุธยาลงไป อย่าตกใจ
แต่ขนของหนีน้ำบ้าง ก็ดีนะครับ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 19:52

น้ำท้นสองฝั่งเจ้าพระยาและลำน้ำน้อยที่บางบาลและเสนา ยังเป็นไปตามฤดูกาล
แม้นว่ากรมชลฯจะปล่อยน้ำจากเขื่อนมากขึ้นเป็น ๑,๙๐๖ ลบม/ว ก็ยังอยูในภาวะปกติ ที่รับได้ครับ
แต่อย่างไรก็ตามบ้านที่อยู่ในที่ต่ำ น้ำก็คงท่วมไปแล้วบ้าง
เมื่อวานท่านนายกฯไปเยี่ยมที่บางหลวง อ.บางบาล ที่นั่นน้ำท้นฝั่งคลองทุกปี เพราะเป็นพื้นที่ต่ำ

ตั้งแต่ โผงเผง บางหลวงโดด บางหลวง วัดตะกู ทางช้าง หัวเวียง บ้านโรงนา เป็นพื้นที่สองฝั่งคลองบางหลวง
และอยู่นอกคันชลประทาน ปกติน้ำจะท่วมทุกปี
ชาวบ้านทราบอยู่แล้วครับ และจะปลูกพืชผักสวนครัวและกล้วยหอม ปีใดน้ำมาเร็วพืชผักก็จะเสียหาย
ที่ท่านนายกไปเยี่ยมเมื่อวานนี้ ชาวบ้านเล่าว่าเป็นบริเวณบ้านของ นายช้าง พระสหายของสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงครับ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 25 ก.ย. 12, 22:34

ได้ข่าวฝนตกที่กรุงเทพมาก ก็ให้นึกเป็นห่วงว่ารถจะติดหนึบ น้ำจะขังในที่ลุ่ม
แล้วคราวนี้ก็จะเป็นการพิสูจน์ฝีมือชาวกรุงบ้าง 
แต่คงจะโชคดี ตอนนี้น้ำทะเลไม่หนุน เจ้าพระยาน้ำยังไม่ผิดปกติ
หากพายุเข้าแถวๆพิจิตร พิษณุโลก และภาคกลางอีกสักสองลูก ก็คงได้พิสูจน์ฝีมือรัฐจริงๆ ปีนี้อีกสักครั้ง
แต่ไม่มีพายุดีกว่า ทุง่น้ำนอง ทุ่งเก็บน้ำจะได้ทำกินบ้าง ชาวกรุงสองฝั่งเจ้าพระยาก็จะไม่หวาด
แล้วก็จะได้มีเวลาเรียกร้องค่าเสียหายเก่า ที่ยังค้าอยู่ได้อีก

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 09 ต.ค. 12, 21:23

หมู่นี้ไม่นำรูปมาลง ก็เพราะมีโรคเข้ามารบกวนคอม หลายอย่างจึงผิดเพี้ยนไป ให้พรรคพวกช่วยรักษา หายแล้วบางส่วนก็เลยหายไปด้วย
ก็กำลังศึกษาวิธีอยู่  สำเร็จเมื่อไรจะนำที่อยากให้เห็น มาให้เห็น
ถ้าไม่กล่าวถึง แกมี ก็คงผิดปกติไป อยากจะบอกบางอย่างก็ไม่กล้า เพราะเราไม่ไช่นักวิชาการ
เห็นสื่อและบางคนเล่นกันเสียจนชาวบ้านชาวช่องขวัญกระเจิง
ถ้าสังเกต แกมี ที่ความเร็วลมและอัตราการเคลื่อนที่แล้ว ก็พอจะรู้ได้ แต่ไม่เห็นค่อยพูดกัน
ทิศทาง ตามปกติน่าจะผ่านสูงขึ้นไปอีก คือภาคกลางตอนบน มากกว่าตรง กทม.
ผ่านไปแล้ว เจ้าพระยายังปกติ คนอยู่ใต้อยุธยาลงไป ไม่ต้องกลัว
น้ำเจ้าพระยาปีนี้ไม่มากมายกว่าปกติที่ผ่ามา เทียบกับปี ๕๓ ยังไม่ได้เลย
แค่ท้นฝั่งที่ลุ่มเดิม บางแห่งเท่านั้น

ที่น่ากลัวคือแร้งนี้จะมีน้ำพอให้บางที่มีกินมีใช้หรือไม่ต่างหาก
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 10 พ.ย. 12, 19:44

แร้งนี้คงมีปัญหาเรื่องน้ำแน่ๆ
สองสัปดห์มานี้ ไปไหว้วัด เลยนำรูปมาฝาก

ลำน้ำเจ้าพระยา หน้าวัดไชโย อ่างทอง

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 10 พ.ย. 12, 19:57

แข่งเรือ งานไหว้วัดป่าโมก อ่างทอง

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 10 พ.ย. 12, 20:03

ลำน้ำป่าสัก หน้าวัดพนัญเชิง และลำน้ำน้อย หน้าวัดสีกุก อยุธยา

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 11 พ.ย. 12, 23:11

ขอแก้คำผิดครับ
หน้าแร้ง ที่ถูกคือ หน้าแล้ง
สัปดาห์ ด้วยครับ
ขอโทษครับ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 11 เม.ย. 13, 22:18

มติชนวันนี้ลงภาพตลิ่งทรุดริมฝั่งเจ้าพระยา หน้าวัดนักบุญยอแซฟ ตรงข้ามเกาะเมืองอยุธยา
และยังมีอีกหลายแห่ง ตั้งแต่อยุธยาถึงป่าโมกข์ ที่ไม่เป็นข่าว

เพราะสาเหตุเดิมๆที่รัฐรู้ แต่ให้ความสำคัญกับผู้คนสองฝั่งเจ้าพระยาน้อยเกินไป
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 16 เม.ย. 13, 08:15

มติชนวันนี้ลงภาพตลิ่งทรุดริมฝั่งเจ้าพระยา หน้าวัดนักบุญยอแซฟ ตรงข้ามเกาะเมืองอยุธยา
และยังมีอีกหลายแห่ง ตั้งแต่อยุธยาถึงป่าโมกข์ ที่ไม่เป็นข่าว

เพราะสาเหตุเดิมๆที่รัฐรู้ แต่ให้ความสำคัญกับผู้คนสองฝั่งเจ้าพระยาน้อยเกินไป

เป็นเรื่องของธรรมชาติที่กระแสน้ำจะกัดเซาะตลิ่ง
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 22 มิ.ย. 13, 21:25

นอกเหนือการควบคุม ที่คอขวดเจ้าพระยา

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์