เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์  
อ่าน: 160688 แม่นำเจ้าพระยา
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 19 มิ.ย. 12, 21:42

คุณ siamese ครับ
ผมไม่สามรถนำแผนที่มาประกอบข้อความที่ ๘๘ ได้ จะต่อเรื่องเจ้าพระยา ตอนผ่านบางบาล ก็จะยุ่งยาก
ทำอย่างไรดีครับ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 25 มิ.ย. 12, 21:36

นำภาพเก่า วัดสีกุก ตำบลน้ำเต้า อำเภอบางบาล มาให้ชม
วัดนี้สร้างสมัยอยุธยาตอนปลาย บริเวณที่คลองบางบาลบรรจบกับแม่น้ำน้อย

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 22:05

คลองบางบาลปัจจุบัน จากบ้านกุ่มเลื่อยลงไปบรรจบแม่น้ำน้อยที่บ้านสีกุก ต.น้ำเต้า อ.บางบาล
แต่แม่น้ำเจ้าพระยาตามคำบอกเล่าของผู้เฒ่าอายุเก้าสิบปีกว่า บอกว่า ลงไปตามคลองปัจจุบัน
แล้ววกไปตะวันออกตามคลองมหาพราหมณ์(บทความของกรมชล บอกว่าคลองหัวสะพาน)ออกแม่น้ำเจ้าพระยาปัจจุบันที่บ้าหัวดุม ต.บ้านป้อม
อ.พระนครศรีอยุธยา บริเวณนั้นมีวัดชื่อวัดขนอน เข้าใจว่าเป็นขนอนในสมัยอยุธยา
แล้วไหลลงไปบรรจบแม่น้ำลพบุรีเดิม(ปัจจุบันคือคลองเมือง)ที่หัวแหลม
ฝั่งตะวันตกของคลองบางบาลปัจจุบัน(จากบ้านบางชะนีถึงน้ำเต้า) คือทุ่งบางบาลที่รัฐจะใช้เป็นที่เก็บน้ำในฤดูน้ำที่จะถึงนี้
ทุ่งนี้เป็นเกาะ เพราะถูกล้อมรอบด้วยคลองบางบาล คลองบางหลวงและแม่น้ำน้อย
มีคันชลประทานล้อมรอบ
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 20:43

บ้านหลังนี้ตั้งอยู่ริมคลองบางบาลห่างตลิ่งประมาณ ๒๐ เมตร ปีที่ผ่านมาน้ำไม่ท่วมพื้นบ้าน
แต่ใกล้เคียงที่จะท่วม 
ปีนี้เจ้าของบ้านต้องเดินบ้านห่างที่เดิมออกไปกว่า ๕๐ เมตร  และดีดให้สูงกว่าเดิม ครึ่งเมตร
โดยให้เหตุผลว่า ตลิ่งเริ่มพังเข้ามาใกล้แล้ว  และให้แน่ใจว่า จะไม่ถูกน้ำท่วม ใช้เงินไปเป็นแสน
ความกังวนยังมีอยู่กับพี่น้องที่มีบ้านอยู่ริมเจ้าพระยา ครับ รัฐคงต้องสร้างความมั่นใจให้มากกว่านี้

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 20:56

คุณ siamese ครับ
ผมไม่สามรถนำแผนที่มาประกอบข้อความที่ ๘๘ ได้ จะต่อเรื่องเจ้าพระยา ตอนผ่านบางบาล ก็จะยุ่งยาก
ทำอย่างไรดีครับ

แผนที่จากไหนหรือครับผม
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 20:59

เมื่อน้ำที่ผ่านมา ไอ้ตัวอย่างนี้มาเยี่ยมบ้านผมสองครั้ง
สัปดาห์ที่แล้ว เขามาเยี่ยมผมอีก
โชคดีที่มาบ้านผม ไม่อย่างนั้นคงถูกผัดเผ็ดไปแล้ว

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 21:10

จากบทความของกรมชลประทานครับ เรื่องการเปลี่ยนแปลงของลำน้ำเจ้าพระยาจากบางแก้วถึงบางไทร ครับ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 17:04

ไปเจอเรื่องเจ้าพระยาที่อยุธยา ได้แต่อ่านผ่านๆ
ผู้สนใจลองอ่านดู

เดิมไม่ค่อยเข้าใจแนวลำนํ้าอยู่แล้ว อ่านไปไม่ค่อยเข้าใจ

http://ayutthaya-history.com/Essays_Waterways.html
เกิดกรุงเก่า
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 22:01

จาก essay ที่คุณ visitna แนบมารวมทั้งแผนที่ในessay นี้ยืนยันค่อนข้างชัดเจนว่าแนวแม่นํ้าเจ้าพระยาเดิมนั้นคือคลองบางบาลในปัจจุบัน และถูกเชื่อมเข้าสู่เกาะเมืองโดยคลองมหาพรมหณ์ที่ถูกขุดขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยา ส่วนแม่นํ้าเจ้าพระยาที่เห็นอยู่ในปัจจุุบันจากวัดจุฬามณีผ่านบ้านใหม่ภูเขาทอง หัวดุมจนถึงเกาะเมืองนั้นถูกขุดขึ้นมาและภายหลังแม่นํ้าจึงไหลเปลี่ยนทิศทางดังที่เห็นอยู่ในปัจจุบัน.   ขอบคุณคุณvisitna มากครับที่แนบ essay นี้มาให้ได้อ่านกัน คงต้องอ่านอย่างละเอียดอีกครั้งหนึ่งครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 27 ก.ค. 12, 12:20

มีภาพริมแม่นํ้าเจ้าพระยามาฝากรูปแรกเป็นวัดจุฬามณีเมื่อเดือนตุลาคม 2554

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 27 ก.ค. 12, 12:25

รูปที่ 2  แม่นํ้าเจ้าพระยาย่าน วัดจุฬามณียังมียังมีก๋วยเตี่ยวเรือขายอยู่

รูปที่ 3 ทุกๆเช้ายังมีพระบิณฑบาตรโปรดญาติโยมอยู่ ภาพนี้ถ่ายช่วงท้ายวัดจุฬาตรงปากคลองบางบาล (แม่นํ้าเจ้าพระยาเดิม)
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 27 ก.ค. 12, 15:28

ตามแผนที่ที่ผมลองลากดู

เส้นสีเขียวน่าจะเป็นแม่นํ้าเดิมตั้งแต่โบราณ(ปัจจุบันเรียกว่าอะไร  ผมไม่ทราบ)

เส้นสีชมพูม่วง แนวที่ขุดในสมัยอยุธยา ทำให้เจ้าพระยาเปลี่ยนทางนํ้า

เส้นสีส้มแดงคือแม่นํ้าลพบุรีเดิมตั้งแต่โบราณ ก่อนที่จะตั้งกรุงศรีอยุธยา จะลงไปบรรจบกับเจ้าพระยาที่บางไทร

แถวไหนที่เรียกว่าลานเท??

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 31 ก.ค. 12, 16:16

คลองบางบาล(แม่น้ำเจ้าพระยาเดิม)

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 04 ส.ค. 12, 22:11

ลานเท ผมเกือบลืมคำนี้ไปแล้วครับ เมื่อผมบวชพระ คุณแม่หาละครมาเล่นแก้บน
ท่านเล่าว่าเมื่อผมยังเล็ก คุณพ่อคุณแม่นั่งเรือแดงจากบ้าน ผ่านบริเวณที่เรียกว่า ลานเท ขณะที่มีฝนลมแรง คุณแม่กลัวเรือร่ม
จึงบนบานศาลกล่าวขอให้อย่าได้เกิดเหตุร้าย แล้วเมื่อไรผมบวช ท่านจะมีละครแก้บนให้
ผมไม่ได้ถามท่านต่อ แต่ก็เข้าใจลานเทมาแล้วเมื่อคุณครูให้อ่าน วรรณกรรมเรื่อง หลายชีวิต  
ลานเทตามแผนที่ ที่แนบ  คือบริเวณใต้ อ.บางไทร ลงไปบริเวณที่เส้นสีเขียวพบกับเส้นสีส้มแดง (สามแยกบางไทร)คือแถวๆศูนย์ศีลปาชีพบางไทร
สีส้มแดง จะเป็นแม่น้ำลพบุรี ตามที่คุณว่า แต่ตอนสมัยอยุธยาน่าจะจากหัวรอ บรรจบแม่น้ำเจ้าพระยา(สีชมพู)บริเวณสามแยกหัวแหลม
(ค.ห. ที่ ๘๘) ปัจจุบันคือคลองเมือง
สีชมพูม่วง  คือแนวแม่น้ำเจ้าพระยาปัจจุบัน  จากคำบอกเล่าน่าจะเกิดช่วงร้อยกว่าปีที่ผ่านมา
แนวสีเขียว คือคลองบางบาล (จากบ้านกุ่ม บางบาล หัวสะพาน จบเจา ออกแม่น้ำน้อยที่บ้านสีกุก จากสีกุก ไหลลงแม่น้ำเจ้าพระยาปัจจุบัน ที่บางไทร )
หรือ ลำน้ำเจ้าพระยาเดิม
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 00:17

สมัยผมเป็นเด็กเดินทางโดยทางเรือบ่อยทุกปี แถวนครศรีฯ ไปหายายช่วงปิดเทอม
โดยสารเรือเมล์มีทั้งชั้นเดียวและสองชั้น คงจะเหมือนที่ใช้ในเจ้าพระยา-สุพรรณฯ

สมัยรับศึกพระเจ้าปดุง กรมพระราชวังบวรสุรสิงหนาท
ไปรับศึกโดยไปทางเรือจาก กรุงเทพฯออกไปทางแม่นํ้าสุพรรณบุรี
กันไม่ให้พม่าข้ามแม่นํ้ามารอจนทัพบกมารุมพม่าถอยทัพกลับไป

เคยอ่านเจอว่าจากแม่นํ้าน้อยไป บ้านแพน ไปเจ้าเจ็ด จากนั้นเข้าแม่นํ้าสุพรรณบุรี
คนสุพรรณบุรีสมัยก่อนเข้ามากรุงเทพก็มาทางเรือ แม้ในปี 2508 ยังมีคนมาทางเรืออยู่

แม่นํ้าที่บ้านผม

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 10
  พิมพ์