เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 160661 แม่นำเจ้าพระยา
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 16:25

ป้อมเพชร
ภาพนี้ถ่ายไว้เมื่อน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาในระดับปกติ แต่เมื่อวานดูภาพน้ำท่วมถึงป้อมเพชรแล้ว นึกถึงปริมาณน้ำจำนวนมหาศาลที่เพิ่มขึ้นมา ตามเส้นสีขาวด้านบน
ตำแหน่งที่ถ่ายภาพเป็นร้านอาหารก็คงจมน้ำเรียบร้อยไปหมดแล้ว

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 17:16

แม่น้ำเจ้าพระยา ณ ป้อมเพชร ๓ ตุลาคม ๒๕๕๔

เศร้า
ขนมหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

อักษรอาคาร50ปีกับอาคาร36ปี

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 05 ต.ค. 11, 21:40

ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 07 ต.ค. 11, 16:18

ลงภาพช้าไปบ้างค่ะ แต่ขอบันทึกไว้ในกระทู้นี้ เผื่อย้อนมาอ่านกันในปีต่อๆไป
วัดไชยวัฒนาราม ในกระแสน้ำของเจ้าพระยา

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 08 ต.ค. 11, 19:20

ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา วัดอัมพวัน อาเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงห์บุรี เมื่อต้นเดือนนี้เอง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:24

ภาพจากเดอะ เนชั่น...
สุดแสนเสียดาย

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 10 ต.ค. 11, 15:32

^
แม่นกยูงคงเดือดร้อนยิ่งนัก
++

เมื่อเวลาประมาณ 10.00 น.วันนี้ (10 ต.ค.2554) คันกั้นน้ำแม่น้ำปิงบริเวณต้นแม่น้ำเจ้าพระยา จ.นครสวรรค์ พังทลายลง ส่งผลให้กระแสน้ำทะลักเข้าตลาดปากน้ำโพ เริ่มจากหลังโรงน้ำแข็งเก่า ถนนโกสีย์ ในเขตเทศบาลนครนครสวรรค์ ถูกกัดเซาะจนแตกยาวประมาณ 100 เมตร กระแสน้ำทะลักเข้าสู่บริเวณใจกลางเมือง ย่านเศรษฐกิจนครสวรรค์แล้ว เอ่อท่วมหน้าร้านค้า ระดับครึ่ง-1 เมตร ทำให้ประชาชนแตกตื่นขนของหนีน้ำกันอย่างโกลาหล
ภาพและข่าวจากเวปเมเนเจอร์

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:42

มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์

ห้องสมุดปรีดี พนมยงค์ (ห้องสมุดระดับต่ำกว่าดินและน้ำ)

สำเนาภาพมาจาก เวปโอเคเนชั่น

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 11 ต.ค. 11, 16:44

หน้าศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 23 พ.ย. 11, 19:39

ยิ้ม กลับมาอีกครั้งหลังจากอยูกับน้ำมาเป็นเดือน เพื่อนที่ลพบุรีเตือนว่า ปีนี้น้ำมาก ให้เก็บข้าวของบ้าง
ผมก็เชื่อ เก็บสูงกว่าห้าสิบเช็นติเมตร ก็สูงกว่าเมื่อปี ๓๘ ที่ท่วมชั้นล่างครั้งสุดท้าย สามเท่า
แต่น้ำมาที่ ๑ เมตร เลยเสียหนังสือไปหลาย และอื่นๆอีกพอประมาณ
ต้องขอโทษเพื่อนๆในเรือนไทยด้วย ที่น้ำท่วม ทีโอที เสียก่อน เลยไม่มีโอกาสได้เตือน  
เศร้า

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 23 พ.ย. 11, 20:18

ขอแสดงความเห็นใจในการสูญเสียของคุณ puyum  ในครั้งนี้ด้วยค่ะ

จากนี้ไปเราจะมีหนังสือจากการครอบครองส่วนบุคคลเข้สู่ตลาดอีกมาก

เป็นโอกาสที่ผู้มีกำลัง  จะคัดเลือกได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 23 พ.ย. 11, 22:19

เห็นใจและเสียใจด้วยค่ะ   
หวังว่าตอนนี้น้ำที่บ้านคงแห้ง พอจะกลับไปอยู่ได้แล้วนะคะ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 23 พ.ย. 11, 22:42

ผมเองก็ประสบมหาอุทกภัยทำความเสียหายแก่หนังสือที่สะสมเหมือนกับคุณ puyum
อาการตกตะลึง เศร้าเสียใจ เสียดาย ทอดอาลัยกับหนังสือที่เสียหายนั้น ผมทราบดี

หนังสือถึงจะเสียหาย  แต่ความรู้ประสบการณ์ของเรายังอยู่
เรายังมีชีวิตรอดปลอดจากภัยครั้งนี้มาได้  แม้จะเสียทรัพย์ไปบ้าง 
แต่ก็ยังสามารถหาทรัพย์เหล่านั้นได้อีก  ตราบเท่าที่ยังตั้งใจแน่วแน่ที่เรียนรู้อยู่
ผมขอให้กำลังใจแก่คุณ puyum
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 27 พ.ย. 11, 20:06

ขอบคุณทุกกำลังใจ หนึ่งสัปดาห์เต็มแล้วที่ยังยุ่งๆหลังน้ำลด และคงใช้เวลาอีกพอสมควร
อยากบอกชาวเรือนไทยทราบครับ
เตรียมคน เตรียมสตางค์ไว้หลังน้ำลด  ๕,๐๐๐ บาท ที่จะได้จากรัฐ คงไม่พอ
แต่ที่แปลก  ปีก่อนน้ำท่วมรอบกรุง พรรค ป เป็นรัฐบาลแจก ห้าพัน
ปีนี้น้ำท่วมกรุง พรรค ป ไม่ได้เป็นรัฐบาล บอกให้รัฐแจก หมื่นห้า
คนนอกกรุงชอบใจ แต่งง ปีก่อนทำไมไม่จ่าย
puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 14 ธ.ค. 11, 20:46

ชาวน้ำ  ขำขัน
 แจ่ม  แจ่มม  พรุ่งนี้ไปเที่ยวสุพรรณกันไหม
ไปจ้า  พี่หอมม
เออ  อย่าลืมชวนลูกนี ไปด้วยนะ
จ้า   
พี่จะไปทำไมจ๊ะ  หรือจะไปทานข้าวแกงสุ ๑๐๐๐  ข่าวว่าน้ำลดแล้ว นี่พี่

ก็  ก็  พี่จะไปดู ที่ ที่เขาลือกันว่า หน้าฝนน้ำแห้ง หน้าแล้งน้ำนอง ไง
  ? ? ? ?
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 10
  พิมพ์