เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5397 ใครพอทราบบ้างคะว่า ภาพนี้เป็นโอกาสใด
mata hari
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 17:39

ถามใครก็ไม่มีใครทราบเลยค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 มิ.ย. 11, 22:38

ดูจากกลุ่มคนยืนทั้งหน้า และกลุ่มด้านหลัง เสมือนการจัดตั้งมาเพื่อถ่ายภาพ น่าจะออกแนวโฆษณาสินค้าตามรถด้านขวามือ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 03:40

เป็นการเปิดตัวของบริษัทไทยน้ำทิพย์จำกัด ผู้ผลิตเครื่องดื่มโคคา-โคล่าในประเทศไทย เมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๒ ครับ

เอ ... จะเป็นโฆษณาแฝงไหมเนี่ย ??

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 05:13

เป็นการเปิดตัวของบริษัทไทยน้ำทิพย์จำกัด ผู้ผลิตเครื่องดื่มโคคา-โคล่าในประเทศไทย เมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๒ ครับ

เอ ... จะเป็นโฆษณาแฝงไหมเนี่ย ??

ขอแก้ไขข้อมูลข่างต้นครับ เป็นตามที่คัดลอกมา ดังนี้

ปี พ.ศ. 2492 โคคา-โคลา เข้าสู่ตลาดเมืองไทยเป็นครั้งแรกโดยมีสถานที่ผลิตแห่งแรกตั้งอยู่ที่เลขที่ 68 ถนนหลานหลวง โรงงานผลิตโคคา-โคลา ในยุคเริ่มต้นแห่งนี้ใช้เครื่องจักรบรรจุขวดขนาดเล็กที่เรียกว่า ?ดิ๊กซี่?จำนวน 2 เครื่อง ผลิต โคคา-โคลา ขนาด 6.5 ออนซ์ ขายในราคาขวดละ 1 บาท โดยใช้รถขนส่งเพียง 7 คัน ความต้องการของตลาดเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว

ในครั้งนั้นผู้ผลิตจำหน่ายได้ทำการโฆษณา ด้วยการติดชื่อ โคคา-โคลา ไว้ที่หน้าและท้ายรถรางทุกสายในพระนคร นับเป็นการโฆษณาซึ่งจัดทำขึ้นอย่างครึกโครม และเป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้ประชาชนในพระนคร ได้รู้จักชื่อโคคา-โคลาอย่างกว้างขวางและรวดเร็ว

เมื่อประชาชนนิยมดื่ม โคคา-โคลา กันมากขึ้น เครื่องบรรจุขนาดเล็กที่มีอยู่ทั้งสองเครื่อง ไม่สามารถผลิตได้พอกับความต้องการของตลาด นั้น จึงได้มีการสั่งเครื่องบรรจุอัตโนมัติมาติดตั้งเพิ่มขึ้นอีกสองเครื่อง นับแต่นั้นมา กิจการก็ยิ่งเจริญก้าวหน้าขึ้นตามลำดับจนสถานที่เดิมไม่พอที่จะขยายงานออกไปอีก จึงได้ย้ายไปตั้งโรงงานใหม่ที่สีลม ในปี พ.ศ. 2497

ปี พ.ศ. 2502 กลุ่มนักธุรกิจไทยตระกูลสารสิน เคียงสิริ และบุญสูง ได้เปิดบริษัทผู้บรรจุขวดรายแรกของประเทศไทยอย่างเป็นทางการร่วมกับ บริษัท โคคา-โคลา เอ็กซปอร์ต คอร์เปอเรชั่น(Coca-Cola Export Corporation) ขึ้นในนามบริษัท ไทยน้ำทิพย์ จำกัด โรงงานผลิตในเวลานั้นยังคงตั้งอยู่ที่ถนนสีลม

mata hari
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 20:03

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล แล้วคนที่ยืนเรียงแถวกันในภาพ เป็นการยืนเพื่อการโฆษณาด้วยหรือเปล่าคะ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 20:21

สี่คนที่ยืนในแถวหน้า น่าจะเป็นระดับผู้บริหาร กลุ่มข้างหลังน่าจะเป็นพนักงานระดับล่างลงไป

จากภาพ คิดว่าจะถ่ายตรงบริเวณด้านใดของถนนราชดำเนินกลาง? ด้านสะพานผ่านพิภพลีลา หรือด้านสะพานผ่านฟ้าลีลาศ?
mata hari
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 มิ.ย. 11, 22:42

ขอบคุณมากค่ะ อันนี้พอจะบอกได้มั้ยว่า ประมาณ พ.ศ. อะไร
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 05:47

ขอบคุณมากค่ะ อันนี้พอจะบอกได้มั้ยว่า ประมาณ พ.ศ. อะไร

ถ้าคุณอ่านดูที่ป้ายโฆษณาข้างรถในภาพเปิดกระทู้ และมาอ่านข้อความตัวอักษรสีแดงในความเห็นที่ ๓ ประกอบกัน

คุณก็ตอบได้ทันทีครับว่าภาพนี้ถ่ายเมื่อปีใด

และกับภาพโฆษณาโคคา-โคลาในยุคแรกๆ

admin ครับ ผมไม่ได้โฆษณาแฝงนะครับ ... แหะ แหะ ...

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 มิ.ย. 11, 08:43

ดูแล้วว่าเมื่อเจ้าของกระทู้บรรลุวัตถุประสงค์แล้ว กระทู้นี้ก็คงจะจากไปอย่างเงียบๆ อย่ากระนั้นเลย มาตั้งคำถามกันต่อไปดีกว่า

นอกจากคำถามที่ผมตั้งไว้ในความเห็นที่ ๕ อาจจะดูธรรมดาไป เลยคิดคำถามขึ้นมาใหม่ว่า รถยนต์ในภาพเปิดกระทู้นั้นยี่ห้อใด รุ่นใด

หรือแบบว่าร้านตัดเสื้อชายในยุคนั้น ร้านไหนดังๆ บ้าง หรือในยุคนั้นเขาตีเส้นทางม้าลายบนถนนกันหรือยัง?

mata hari
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 มิ.ย. 11, 23:27

ขอบคุณคุณ ลุงไก่ มากๆ เลยค่ะ พอถามเรื่องยี่ห้อรถ จึงนึกถึงอีกภาพหนึ่งที่อยากทราบยี่ห้อรถเหมือนกัน รวมทั้งโอกาสอีกเช่นเคย ขอรบกวนด้วยค่ะ แลบลิ้น

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 08:08

ผมยังมีภาพอีกภาพนำมาให้ชม แต่ผู้ถ่ายภาพกลับยืนข้างตัวรถ รถยนต์ในสมัยก่อนใช้น้ำมันตราหอย และโซโคนี

ภาพดังกล่าวเหมือนเคยทราบว่าเป็นการอวดประชุมรถยนต์กันที่ท้องสนามหลวง ซึ่งเป็นจุดกำเนิดคล้ายงานมอร์เตอร์โชว์ โดยผู้ร่วมจะจัดรถยนต์แต่ละยี่ห้อมาจัดแสดงให้ประชาชนได้ชมกันในรุ่นต่างๆ

konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 13:59

^
ผมมีหนังสือเย็นๆถ่ายมาให้ดูครับ เป็นภาษาอังกฤษ

konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 19:51

มาแล้วช้วยๆกันแปลนะครับ ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 มิ.ย. 11, 20:55

ขอบคุณครับคุณคนขาว เนื้อเรื่องภาษาอังกฤษไม่สัมพันธ์กับรูปภาพครับผม แต่รูปเล็กเป็นโฆษณาน้ำมันโซโกนี เป็นผู้จำหน่ายน้ำมันรายแรกๆที่เข้ามายังกรุงสยามครับ (เด็กสปอร์ตคลับมีหนังสือดีๆเยอะนะครับผม)
mata hari
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 มิ.ย. 11, 12:16

รูปที่ยืนข้างตัวรถ กับรูปที่นั่งหน้ารถ พร้อมกับเด็กๆ น่าจะเป็นรูปชุดเดียวกันนะคะ แล้วก็น่าจะเป็นการโชว์รถของบริษัทรถมากกว่า เพราะดูเหมือนเป็นรถยี่ห้อและรุ่นเดียวกัน อันนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่านะคะ

ขอบคุณคุณ konkao มากค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นหนังสือชื่อเรื่องอะไรคะ อาจจะมีพูดถึงภาพนี้ไว้ที่หน้าอื่นก็ได้
หน้า: [1]
  พิมพ์