เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 62842 คิดเล่นๆเรื่องเจ้าส้มฉุน
กระต่ายหมายจันทร์
พาลี
ตอบ: 284

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 12 มิ.ย. 13, 00:30

ไม่ได้เข้ามาเรือนไทยเสียนาน ... กราบสวัสดีอาจารย์ทุกท่านค่ะ

กระทู้นี้ร่ำรวยอารมณ์ขันมากจริงๆ หัวเราะตั้งแต่ต้นจนมาถึงตอนนี้เลยค่ะ ...

ป.ล. ยังรอติดตามผลงานเรื่องใหม่ๆ ของอาจารย์ผู้ประพันธ์เรือนมยุราอยู่นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 12 มิ.ย. 13, 19:10

สวัสดีค่ะคุณกระต่าย   หายไปนานนะคะ
ขอต้อนรับอีกครั้งค่ะ

กระต่ายหมายจันทร์
พาลี
ตอบ: 284

ศศ (สะสะ) แปลว่ากระต่ายและกวาง

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 12 มิ.ย. 13, 20:16

ขอบคุณค่ะอาจารย์
sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 14 มิ.ย. 13, 09:21

ไม่ได้ลอคอินเข้ามานาน แต่ติดตามอ่านเสมอค่ะ กระทู้นี้ได้อารมณ์คล้ายๆอ่านพันทิปค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตกราบสวัสดีค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 14 มิ.ย. 13, 10:11

คุณชายประกอบเทพ aka  เจ้าวิรุศฑ์ษมาศร์ ณ ปางฟ้า  สมัครตำแหน่งพระเอกเรือนมยุราแล้ว   ตำแหน่งนางเอกยังว่างอยู่
คุณกระต่ายหมายจันทร์กับคุณ sirinawadee  สนใจจะสมัครไหมคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 14 มิ.ย. 13, 11:05

ได้ข่าวว่าคุณแก้วเก้ารอน้องญาญ่าให้โตกว่านี้อีกสักหน่อยเพื่อรับบทนางเอกเรือนมยุรา ถ้าข้อมูลนี้ถูกต้อง คุณกระต่ายและคุณสิรินวดีคงมีคู่แข่งคนสำคัญ  ยิ้มเท่ห์

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2012/11/A12884632/A12884632.html
MANANYA
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 14 มิ.ย. 13, 11:18

ขอร่วมสวัสดีท่านเวปมาสเตอร์ และสมาชิกทุกท่านด้วยครับ
ผมเป็นสมาชิกใหม่ .. มีความยินดีที่ได้ร่วมเยี่ยมเวปนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 14 มิ.ย. 13, 11:37

สวัสดีค่ะคุณ MANANYA  ดิฉันตอบคุณในอีกกระทู้แล้วนะคะ

ได้ข่าวว่าคุณแก้วเก้ารอน้องญาญ่าให้โตกว่านี้อีกสักหน่อยเพื่อรับบทนางเอกเรือนมยุรา ถ้าข้อมูลนี้ถูกต้อง คุณกระต่ายและคุณสิรินวดีคงมีคู่แข่งคนสำคัญ  ยิ้มเท่ห์
ได้ยินมาว่าคนเขียนเขาบอกว่า น้องญาญ่าโตกว่านี้ก็อาจจะ เหมาะ    ตอนนี้น้องญาญ่ายังไม่โตพอ   คุณกระต่ายและคุณสิริณาวดีจึงยังมีสิทธิ์ค่ะ
sirinawadee
ชมพูพาน
ตอบ: 101

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 14 มิ.ย. 13, 15:31

อายจัง
ตายๆๆได้เป็นเคนดิเดทแม่นายนกยูงเชียวรึเนี่ย สงสัยจะไม่ไหวค่ะ ขอรับบทเป็นบ่าวถูเรือนคุณฟ้าฟื้นได้ไหมคะ ท่าทางจะเงินเดือนดี  เจ๋ง

ในเฉลิมไทยพูดเรื่องนี้มาเป็นปีๆ แล้วค่ะ จนนางเอกที่อยู่ในข่ายน่าจะเป็นได้ก็เริ่มไปเป็นคุณแม่กันเยอะแล้ว
ส่วนตัวเห็นว่าน้องญาญ่าก็ดูใกล้เคียงค่ะ แต่ติดที่เสียงออกจะง๊องแง๊งตามอายุ
ผิดจากคุณแหม่มที่เธอโตเป็นสาวปุ๊ปก็สวยแบบหญิงสาวทันที แม้จะอายุน้อยแต่ก็ไม่ได้ดูเป็นเด็กๆ
โครงสร้างร่างกายเต็ม ดูสง่า น้ำเสียงทุ้ม ฟังแล้วมีอำนาจสมเป็นเชื้อสายทหาร

ท่าทางจะอีกนานค่ะกว่าจะเห็นฉบับรีเมค ว่าแล้วไปเอามาอ่านอีกรอบดีกว่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 15 มิ.ย. 13, 09:57

ถ้าไม่มีใครรับบทนางเอก  ก็ต้องรอน้องสิรินทร์ไปตามเดิมละค่ะ

Neepata
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 01:15

เรือนมยุราทำให้ เด็กประถมหาผ้าถุงมาใส่ หาผ้าขนหนูมาทำผมยาว จะได้เป็นแม่นกยูง ปากก็ร้องเพลง " ดังมีสิ่งใดมาดลใจฉัน ดวงใจ...."  อายจัง   อยากให้เอากลับมาทำละครอีกครั้งค่ะ แต่ถ้าเป็นน้องญาญ่า  ยอมรับว่าน้องสวยน่ารัก แต่ดูไม่มีอำนาจความสง่างามเท่าแม่นกยูงคนเก่าที่ดวงตาทรงพลังใบหน้าสวยคมได้รูป มองแล้วละสายตาไม่ได้ เมื่อถึงเวลาเอาจริงก็ดุได้ใจ ยังจำภาพที่ถือดาบได้ (สวยตรึงใจจนบัดนี้) แต่ถ้าน้องญาญ่าโตขึ้น อาจจะ เหมือนที่อาจารย์เทาชมพูบอกก็ได้  หนูและเพื่อนๆรอลุ้นว่าใครจะเป็นแม่นกยูง และส้มฉุนยุคนี้  เพราะไม่ว่าจะเป็นหนังสือหรือละครก็ทำให้ติดตามดูซ้ำไปซ้ำมา อ่านซ้ำไปซ้ำมา พร้อมกับอมยิ้มไปจนจบ  ขอบคุณอาจารย์ที่มีบทประพันธ์ที่ดีมาให้ได้อ่านได้ชมนะคะ ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 11:00

ขอบคุณค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 14:31

รอแม่นกยูงคนใหม่  โตทันเล่นเรื่องนี้ต่อจากคุณแม่ก่อนนะคะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 18:04

รอแม่นกยูงคนใหม่  โตทันเล่นเรื่องนี้ต่อจากคุณแม่ก่อนนะคะ
ตกลงรอหนูสิรินก็รอ ทำลืมๆแผล็บเดียว เดี๋ยวก็ ๑๖ ปี ถึงตอนนั้นคุณแก้วเก้าก็น่าจะยังเปรี๊ยะอยู่
หนูสิรินเธอน่ารักมากดูเป็นเด็กอารมณ์ดี
สมัยนู้น(ประมาณ ๒๕๐๓)มีผู้บัญชาการร.ร.นายเรือท่านหนึ่งชื่อพลเรือตรีศิริ กระจ่างเนตร ท่านเฮี้ยบน่าดูเหมือนกัน หนูสิรินน่าจะเกี่ยวๆเนื่องๆกับท่านบ้างละมัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 18:34

ถ้าคุณ Jalito รอน้องสิรินทร์ไหว  คุณNeepata กับคนอื่นๆก็น่าจะรอไหวเหมือนกันละค่ะ  ยิ้มเท่ห์
พลเรือเอกศิริ กระจ่างเนตร เป็นคุณปู่ทวดของน้องสิรินทร์ค่ะ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์